Các bạn vào đây, mình cùng chia sẽ một chút về tình cha nhé?

Có người hỏi XH là sao XH toàn làm thơ về mẹ, hay nhắc về mẹ nhưng không nghe nói về cha.

Thực sự mình rất bỡ ngỡ khi nghe câu hỏi này và chưa biết phải trả lời thế nào. theo các bạn thì sao?

Ngày hôm nay có chị ruột mình ẩm cháu lên TP.HCM rồi ở lại chỗ mình chơi một hôm, mình đã nhận thấy được tình của người cha như thế nào đó các bạn. Từ khi chị mình lên xe, anh rễ mình đã gọi điện và cứ khoảng 15 - 20 phút thì gọi một lần. Cứ như thế cho đến khi chị mình đến nơi mình đã nhận tổng cộng là 6 cuộc gọi và khi gặp chị, mình đi rước chị thì anh ấy cũng gọi điện và dặn dò tỉ mỉ. Nhà anh chị cũng không khá giả lắm, Nói chuyện làm ăn thì cũng tranh thủ nói rồi cúp máy chứ không lại tốn nhiều tiền, nhưng cháu mình mới 3 tuổi mà anh gọi điện lên và nói chuyện với con. chỉ những tiếng àh ờ không rõ ràng mà anh lại nói được đến gần 30 phút, Anh chỉ cười và cứ nói con ơi, con ơi, hỏi đi hỏi lại cũng chỉ nhiêu đó thôi. Sao lúc đó anh lại không tiếc tiền điện thoại nhỉ?

Và mình nhận thấy tình yêu của người cha nó không mấy dịu dàng, không phô bày như tình của mẹ. Nhưng mà nó thầm kính. Nó mặn mà và ấm áp. Khi mình làm thơ về mẹ, lúc nào trong tâm mình cũng luôn có cha nhưng mình dùng từ mẹ để chỉ chung cho cả cha và mẹ.

còn các bạn nghĩ sao về tình cha?

Chia sẽ cùng mình nhé!

16 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 9 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Đúng là hàng ngày chúng ta chỉ biết 1 mẹ 2 mẹ mà mấy khi nhắc đến cha..bởi thế trong chúng ta hay nghĩ về mẹ, thiên về mẹ và cho mẹ là quan tâm, thương mình nhất...Nhưng có mấy ai hiểu ra người cha của mình còn yêu mình không thua kém ...mỗi người đều có 1 cách chia sẻ khác nhau, cũng giống như chúng ta: người thì trầm lặng kẻ thì phô bày...nhưng gói chung lại là tình yêu vô bờ bến của người sinh thành ta....vậy tình yêu của cha cũng bao la rộng lớn như tình mẹ và tình thương đó không thể nói bằng lời.

Và trong mỗi chúng ta cũng yêu thương cha như yêu thương mẹ chẳng qua chúng ta ít chia sẻ với cha cũng như cha yêu con mà ít chia sẻ với con...đó là 1 tình yêu, tình thương thầm lặng....

híc...Ace giờ mới giác ngộ tình cảm của cha con sao ?

Huhiu có muộn quá không ta ? sinh cho cha(bọ) 1 thằng nhóc nhanh lên..đó là 1 phần nghĩ cho cha khi còn khỏe đó.híc...

• 9 năm trước

Nước biển bao la ko đong đầy tình mẹ

Mây trời lồng lộng ko phủ kín công cha

Tần tảo sớm hôm mẹ nuôi con khôn lớn

Mang cả tấm thân gầy cha che chở đời con..!

Chúc Hùng luôn vui và hạnh phúc..!

• 9 năm trước

Tặng XH và các bạn bài thơ TÌNH CHA. Bài này mình viết khi còn là sinh viên.

Nhưng bây giờ thì cha mẹ đã ở bên cạnh mình rồi! Bài hơi dài, các bạn chịu khó nhé cám ơn!

TÌNH CHA

...........

Chiều chủ nhật cùng Mai dạo phố

Cảnh Sài Gòn trông mới đẹp làm sao

Trước mắt mình là một dãy nhà cao

Phố đông đúc toàn những người sang trọng

Tôi choáng ngợp trước muôn vàn cảnh đẹp

Thả hồn mình giữa đô thị chiều nay

Lòng rộn vui với những giấc mơ say

Ngày mai sẽ là ngày rực rỡ....

Bổng đèn đỏ, kéo tôi về thực tại

Cảnh gia đình nheo nhóc lại hiện ra

Nhớ chiều qua khi về phép thăm nhà

Nắng oi ả trùm chiếc cầu siêu vẹo

Chú cua nhỏ lên bờ tìm bụi rậm

Ngọn cỏ đồng buồn bã khụy ngang thân

Ba của tôi chân vẫn đứng cùng chân

Tay gầy guộc bặt lên từng mãng đất

Manh áo rách không che bờ vai đặng

Nên mặt trời thiêu cháy một vùng lưng

Tháng ngày qua nơi phố thị tưng bừng

Tôi nào biết cảnh gia đình bi đát

Để mỗi tháng cho tôi ba vạn bạc

Ba phải trầm mình giữa vạt nắng vàng rơi

Ba của con, ba của con ơi!

Ba vất vã vì bọn con nhiều quá

Manh áo rách của ba chưa kịp vá

Chiếc quần đùi đường chỉ lại boong ra

Lòng của con tràn ngập nỗi xót xa

Nhìn ba khổ mà tim con tơi tã

Quãng đời ba dành cho con tất cả

Từ chiếc mền manh áo miếng ăn

Rồi những đêm con biếng ngủ quên ăn

Ba thức trắng ngồi nghe tim con đập

Khi hạ sang ba biến thành chiếc quạt

Mang gió về cho con ngủ được ngon

Tình thương con ba chất lại bằng non

Lòng ba rộng như biển Đông lai láng

Thế mà con cứ tính ngày đợi tháng

Vòi ba tiền rồi mặc sức xài hoan

Nay lòng con mới hiểu được rỏ ràng

Nỗi vất vã vì con ba cố gánh

Tội của con ôi thật là đáng đánh

Sao ba không một tiếng rày la

ÔI TÌNH BA, CAO QUÝ ÔI LÒNG BA!!!

• 9 năm trước

ừ .mặc dù mình là con gái ít tiêp xúc với cha nhiều bằng mẹ nhưng mình thấy tình cha nó thiêng liêng biết dường nào.mặc dù không nói ra nhưng trong ánh mắt của cha lúc nào cũng quan tâm lo lắng cho con mình hết. không nói nhưng lúc nào cũng dõi theo bước của mình đi hết .THẬT LÀ THIÊNG LIÊNG VÀ CAO CẢ PHẢI KHÔNG CÁC BẠN.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 9 năm trước

Nếu có người cha tốt thì cũng có người cha ko tốt anh Hùng ạh.

• 9 năm trước

tình cha cũng cao với lắm như bài hát:

Đôi Chân Trần

Tôi muốn quên đi, tháng với ngày,

Cha đi lượm quả ngọt rừng, cho con đỡ đói qua đêm.

Tôi muốn quên đi, đôi chân trần

Cha đi nhặt từng hạt thóc, cho con một bữa cơm chiều

Ôi! Ngày tháng, đôi vai gầy, run run tựa vào hàng cây

Ôi! Thời gian, hãy quên đi, đôi chân cồng kềnh

Cha đi giữa rừng hoang vu

Lưng cha thì đội nắng gầy

Ôi! Tóc bạc tựa trăng soi

Cả cuộc đời và cả cuộc đời, đôi chân trần

"xin kính tặng những người cha

đã vất vả lăn lộn với đời

cho chúng con bữa cơm gạo trắng

bằng những hạt mồ hôi mặn muối"

(Các) Nguồn: sáng tác của Nhạc sĩ Y Phon Ksor,
  • 9 năm trước

khi người mẹ thể hiện sự quan tâm đến con họ thường bày tỏ cảm xúc bằng lời nói

còn người cha tuy không nói ra nhưng những hành động sẽ nói lên sự quan tâm đến con cái

sự cứng rắn,quyết đoán và cương trực từ người cha luôn cho ta cảm giác được bảo vệ

nhưng dù sao mình vẫn tự hào vì còn có cha lẫn mẹ để tự hào và chia sẻ và đó cũng là niềm tự hào của bản thân

cảm ơn bạn đã chia sẻ.chúc bạn may mắn

• Ẩn danh
    9 năm trước

Đến ngày lễ này mình nhớ cha lắm và không kịp thấy mặt cha từ trong bụng mẹ vì cha đi làm xa và khi cha chết chỉ thấy cha trong hòm thôi không được nhìn mặt vì đóng nắp hòm rồi .Mình ở xa không về được thăm mộ cha chỉ thắp nén nhang cầu nguyện cho cha tiêu diêu nơi miền cực lạc .Chúc bạn vui ,khỏe và một ngôi sao thú vị tặng cho câu hỏi cám ơn bạn và xin được viết một bài thơ tưởng nhớ đến cha tặng bạn và các bạn trên Yahoo Hỏi & Đáp .

LỄ CHA .

Hôm nay ngày lễ của cha .

Con đây tưởng nhớ Cha già kính yêu .

Công Cha nuôi dưỡng tháng ngày .

Không màng cực khổ nuôi con nên người .

Mỗi khi con khóc ,con cười .

Có Cha chia sẽ vui đùa với con .

Công Cha cực khổ đêm ngày .

Mong con khôn lớn trở thành tài nhân .

Cha ơi ! con nhớ trong lòng.

Học hành cho giỏi làm người con ngoan.

Thương Cha nghĩa nặng như non.

Yêu thương kính Mẹ như là Biển Đông .

Cha ơi ! con mãi ghi lòng .

Bóng hình cha mãi là người con yêu

• halsey
    Lv 4
    3 năm trước

M?i câu tr? l?i ??u ???c các b?n tr? l?i r?i, nên mình không tr? l?i n?a. Mình ch? mu?n nói ??n b?n Hoang...gi do : "n?u con cái b? Thiên Chúa có b? tr?ng ph?t không?" Câu tr? l?i là có. V?n ?? là b?n ??nh ngh?a th? nào là b? Thiên Chúa? Là làm ?i?u ác, hãm h?i ng??i ta, v?y là b? ph?t r?i. Ý này mình bi?t không ph?i ý b?n h?i Ý b?n là n?u b? ??o, nh?ng v?n làm ng??i t?t, v?y có t?i không? Câu tr? l?i là có. B?n hãy xem Thiên Chúa nh? cha m?. a million ng??i b? cha m?, không quan tâm, ph?ng d??ng, thì có t?i không? Cho dù ng??i ?ó có làm ??i thi?n nhân th? nào mà ch? hi?u không tròn thì c?ng là ng??i t?i l?i n?ng n? r?i.

• 9 năm trước

theo minh nghi thi tat ca moi nguoi con trai khi noi ve tinh cha thi bao gio cung am ung chang noi ra duoc tai vi tinh cam ma minh gianh cho cha hinh nhu la co mot cai gi do no khong the bai toa ra duoc rat la kho noi doi khi chung ta muon bai toa bang nhung hanh dong than thuong thoi nhung ma no cung rat la ap ung va ngap ngung nhung ma nguoc lai doi voi me thi chung ta bong nhien thay khac hang di tinh cam ta gianh cho me thi chung ta co the bai toa ra duoc mot cach de dan hon

• 9 năm trước

Công cha như núi thái sơn

Nghĩa mẹ như nước trong nguồn chảy ra

Một lòng thờ mẹ kính cha

Cho tròn chữ hiếu mới là đạo con !

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.