vml đã hỏi trong Máy tính & InternetPhần mềm · 1 thập kỷ trước

excel của mình khi làm xong lưu lại chạy rất lầu. không biết bị lỗi gì có ai giúp vói. cám ơn?

càng sớm càng tôt các bác nhé

3 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời yêu thích

Ban chiu kho don dep cho may mot chut la se tot thoi,diet virut ,xoa bot nhung cai gi khong can va han che dowload nhung cai khong can thiet,sap xep cac file cho hop ly

- Ổ cứng bị phân mảnh: Quá trình sử dụng, sao chép dữ liệu có thể khiến các file của cùng 1 chương trình nằm phân tán, lộn xộn làm tốn bộ nhớ, mất nhiều thời gian khi chạy chương trình. Cách đơn giản nhất để giải quyết là bạn chạy định kỳ chương trình chống phân mảnh của Windows là Disk Defragmenter.

Bạn cũng nên chạy cả Disk Cleanup để xóa bớt các file tạm thời không cần thiết, tăng dung lượng bộ nhớ.

Virus, spyware và adware cũng là một trong các nguyên nhân dẫn đến máy tính khởi động chậm. Các mã độc có thể chiếm dụng tài nguyên máy, phá hoại cấu trúc hệ điều hành dẫn đến khởi động chậm, thậm chí không khởi động được.

Để khắc phục tình trạng này, bạn nên sử dụng các phiên bản mới nhất của KIS, Norton Antivirus, NOD 32...để quét virus và spyware, adware. Ngoài ra còn một số phần mềm diệt virus miễn phí như AVG free, Bkav Home, Avast home, Bitdefender free cũng rất hữu hiệu để loại bỏ virus.

Loại bỏ các chương trình không dùng đến: Cài đặt tràn lan các phần mềm có thể khiến máy tính bị quá tải bộ nhớ và khởi động chậm. Bạn nên dành thời gian sắp xếp các phần mềm thực sự cần thiết, xóa các chương trình ít dùng. Chú ý, để loại bỏ chương trình, bạn nên gỡ cài đặt phần mềm bằng công cụ Uninstall trong Control Panel chứ không xóa trực tiếp vào thùng rác.

Quá nhiều phần mềm tự động chạy khi Windows khởi động cũng làm mất thời gian. Bạn hãy vào msconfig, Start up để loại bỏ tính năng tự kích hoạt cho các phần mềm không cần thiết.

Chúc bạn sớm cải thiện tốc độ khởi động cho máy tính của mình!

• 1 thập kỷ trước

Máy bạn có thể bị nhiễm virus macro rùi! hoặc do bạn sử dụng nhiều macro ! bạn file nhờ mấy anh kỹ thuật về hệ thống máy tính để giúp đỡ.

thân

• 1 thập kỷ trước

chac la may cua ban bi yeu thoi

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.