Mình đang rất mặc cảm với ngoại hình của mình?

Mình không xinh , từ nhỏ tới giờ mình luôn bị mặc cảm với ngoại hình của mình . Người ta nói tâm hồn sẽ bù đắp những khuyết thiếu của ngoại hình . Nhưng tính mình lại lầm lỳ , nóng nảy , nông nổi . Thực ra chưa bao giờ mình để bụng ai hay rắp tâm phản bội ai bao giờ nhưng những mặc cảm trong tâm hồn từ lúc nhỏ tới giờ vẫn còn đó...

Hôm mình đi vào một lớp bên cạnh thì một đứa con gái gần đó thốt lên :

"Trời ơi! Người đâu mà xấu thế!"

Và rồi sau đó thì cả đám con gái phá lên cười chế giễu mình . Mình cúi gằm mặt xuống đất vờ như không nghe thấy , cảm thấy như ngàn lưỡi dao đang đâm vào tim vậy...

Hôm mình ngồi chải tóc trước gương, đứa em gái đi ngang qua rồi buông một câu lạnh nhạt:

"Chị đã xấu rồi thì có tỉa tót cách mấy cũng không xinh hơn được đâu!"

Câu nói của nó đã khiến mình tự ti kinh khủng. Hồi năm lớp 9 một thằng bạn cùng lớp nhìn mình với ánh mắt khinh khỉnh rồi nói :

" Cho mày đi thi hoa hậu xấu nhất hành tinh chắc mày được luôn giải quán quân quá!"

Mình biết mình là ai . Mình không trách ba mẹ đã sinh ra mình nhưng tại sao mọi người luôn có những nhận xét khiến người khác đau lòng thế nhỉ?

88 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 9 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Thế này bạn nhé. Ngoại hình nó cũng như cái gia tài của cha mẹ để lại cho .Các công tử bột mang gia tài đó đi ăn chơi chác táng một đêm là hết hôm sau đi lểu thểu ngoài đường ngay. Còn những người không có, cha mẹ để lại cho chỉ một hai hạt thóc cũng sung sướng tột cùng sau này. Mình nói thế chắc bạn cũng hiểu. Lịch sử đã chứng minh tất cả những nhất phẩm phu nhân, những người phụ nữ có quyền lớn thì không xinh đẹp cho lắm. Và quan trọng là tỷ lệ những học sinh nữ không có ngoại hình bắt mắt đõ đại học rất cao. còn những người xinh như hoa thì số phận lại đẩy họ vào làm kỹ nữ, các ca sỹ người mẫu hay diễn viên họ có sung sướng không, khi nay làm chồng người này mai lại làm chồng người kia con cái họ chắc lại như họ mà thôi. Mình hỏi bạn nhé: bạn có biết tên của hoa hậu năm 1979 không? chắc không biết phải không. Nhưng bạn có biết tên hai người người phụ nữ duy nhất được giải noben không? chắc hẳn cái tên Marie Skłodowska hay Marie Curie không xa lạ gì với bạn. hỏi bất cứ 1 sinh viên nào cũng biết. Cái ngoại hình khi già lão và khi chết đi chỉ để lại một đống tro giống hệt nhau không hơn không kém. Cái người ta để lại được chính là cái tiếng tăm thôi. Một người phụ nữ được tôn kính khi họ toát lên một vẻ đẹp của sự uyên thâm. Cái vẻ đẹp đấy ai cũng phải kính trọng và cúi đầu, chứ không như vẻ đẹp hình thể ai ai cũng muốn chiến đoạt.

Mình là phái nam nên. Nên hiểu xu thế chọn bạn của giới chúng mình. Những người đàn ông có tri thức luôn muốn chọn cho mình người phụ nữ có thể lo cho gia đình họ sau này và tiềm năng của đứa con sinh ra. Có một mẩu chuyện vui thế này về nhà bác học thiên tài Albert Einstein. Một hoa hậu đến nói chuyện với ngài cô ta gợi ý: Ngài nghĩ thế nào khi chúng ta cưới nhau, con chúng ta sau này sẽ kết hợp được ưu điểm của chúng ta, trí thông minh tuyệt vời của ngài và sắc đẹp tuyệt trần của tôi. Albert Einstein cười trả lời cô ta: Nhưng tôi nghĩ nếu đứa con đó kế thừa sắc đẹp của tôi và trí thông minh của cô thì sao nhỉ? Cô hoa hậu tím mặt xấu hổ bỏ về.

Bạn ạ như mình đã nói trên vẻ đẹp của sự uyên thâm, sự giản dị, và trái tim cao thượng đầy lòng vị tha là cái đẹp nhất của người con gái. Bạn còn trẻ hãy chú tâm vào công việc học tập tích luỹ kiến thức, và tâm hồn mình. Đừng coi trọng cái bề ngoài mầu mè mà hỏng cả cuộc đời đó bạn.

Hy vọng câu trả lời của mình có ích với bạn. Thân!

• 9 năm trước

Thân chào bạn,

Ban đầu mình cũng định vào an ủi cho bạn nhiều nhưng mình đọc hết những cm trên mình lại phần nào cảm thấy được an ủi cho mình ^^ vì mình cũng tròn và lùn lắm.

Có những người cm rất dài, viết rất hay, dẫn chứng rất cụ thể, thậm chí họ còn kể cả chuyện đời tư để động viên bạn, bạn thấy đó, bạn vẫn còn có rất nhiều người quan tâm và cảm thông với bạn.

Mình không thể khuyên bạn bằng những câu nói hoa mỹ nhưng mình có thể chia sẻ 1 kinh nghiệm để bạn có thể sống tốt hơn, đó là hãy quan tâm và tốt với những người tốt với mình. Còn đối với những người không nhận ra được bản chất con người mình mà chỉ nhìn bằng vẻ bề ngoài, chỉ biết cái chóng quá, đối với những người đó bạn ko nên quan tâm tới, nhìn tới dù bằng nửa con mắt. Nếu họ có nói hay hành động gì quá đáng với bạn, bạn hãy phản ứng lại, đừng im lặng, đừng nhịn nhục bạn à, hãy làm cho họ im cái miệng ko biết điều của họ.

Mình chắc chắn bạn sẽ cảm thấy thoải mái hơn khi ko phải cam chịu những hành động như vậy.

Thân!

• 9 năm trước

Có hoàn hảo đâu cậu! có cái này,mất cái kia. Đôi khi cuộc sống không mỉm cười với cậu thì cậu phải mỉm cười lại thôi, hi. Không những mỉm cười lại mà cậu đối mặt với thực tại cơ. Biết đâu, có những thứ của cậu mà nhiều người khác ao ước không có được nên họ ghen tị với cậu, nói ra những lời đó thì sao?

Tớ thấy, ngay cả đứa bạn và đứa e cậu nên xem xét lại, nhất là e cậu, chả có đứa e nào dám nói chị thê, nếu là tớ, tớ tát cho nó mấy phát ấy chứ, cả mấy đứa bạn kia cũng thế.

Không có j phải buồn đâu cậu ạ,vui lên nhé,chúc cậu hạnh phúc.

• Ẩn danh
    9 năm trước

Người xấu duyên lặn vào trong

Bao nhiêu người đẹp duyên bong ra ngoài.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 9 năm trước

Chào bạn!

Hồi học phổ thông mình cũng giống như bạn vậy! Hình thức của mình chắc còn tệ hơn bạn nữa! Mình luôn mặc cảm, tự ti! Thỉnh thoảng còn bị 1 cậu bạn đánh vì cái tội xấu quá nhìn ngứa mắt bạn ấy! Cũng có 1 cô bạn thường xuyên nói với mình: sao mà xấu thế! Mình cũng từng thử ngồi trước gương trang điểm, em trai mình nói: Chị đừng trang điểm đỡ xấu hơn.

Nhưng vào năm lớp 7, có 1 cô giáo thực tập trường Cao đẳng Sư phạm tên là An Khang về dạy lớp mình trong 2 tháng. Khi chia tay cô ấy đã chép tặng mình 1 bài thơ của Xuân Diệu và ghi lưu bút cho mình 1 câu: "Đừng mặc cảm với các bạn trai hay đùa nghịch. Cô rất tin vào năng lực của em!". Bạn thân mến! Giống như ngọn nến được thắp sáng, mình trở nên vui vẻ và lao đầu vào học, mình học rất giỏi! Cậu bạn hay đánh mình ấy thay đổi thái độ hẳn, thậm chí những lần đi học đội tuyển và đi thi học sinh giỏi, cậu ấy còn đến nhà chở mình đi nữa.

Đấy là chuyện của hơn 15 năm về truớc! Bây giờ mình đã là mẹ của 2 nhóc 1 trai 1 gái và thường xuyên phải xuất hiện trên diễn đàn đông người. Mình ko còn mặc cảm, thậm chí đôi lúc mình còn đưa sự xấu xí của mình ra nói tếu, ví dụ như có lần 1 người hỏi mình sao không trang điểm. Mình nói: Thôi cứ để vậy cho xấu tự nhiên, tốt hơn xấu nhân tạo! Nhưng thật lòng mà nói, hình thức xấu xí làm mình kém tự tin hẳn! Nhưng mình không muốn đi phẫu thuật thẩm mỹ vì đó là con dao 2 lưỡi, bất trắc khôn luờng! Mình luôn tự động viên dù sao mình vẫn còn hạnh phúc hơn những người khuyết tật! Hạnh phúc hơn những bạn gái đẹp cùng lớp vì sự thành đạt và gia đình!

Bạn thân mến!

Mình là người đồng cảnh ngộ với bạn, tuy tuổi tác cách biệt nhưng đã từng trải qua tâm trạng như bạn! Mình không biết phải khuyên bạn như thế nào, chỉ muốn nhắn lại cho bạn lưu bút của cô An Khang và kể cho bạn nghe câu chuyện của mình! Rất mong được nói chuyện với bạn nhiều!

• 9 năm trước

bạn à mình cũng có hoàn cảnh tương tự như bạn khuôn mặt mình không xấu nhưng mình có nước da không sáng lại lùn nữa có lần mình đi phỏng vấn và bị chê là đen quá tuy có hơi buồn một tí và đôi lúc ước gì mình có được nước da sáng hơn nhưng mình hiểu rằng mỗi người đều có một hoàn cảnh một số phận riêng chẳng ai giống ai,bạn đừng quá bận tâm đến những gì người khác nói sống trên đời nhiều người ác miệng lắm,bạn hãy sống và làm nhữn gì bạn thấy là đúng và không hổ thẹn với lương tâm là được rồi

• Ẩn danh
    9 năm trước

Bạn đừng buồn ...

Ai mà chỉ biết nhìn thấy cái xấu của người khác ...

Thì họ cũng chẳng tốt đẹp gì ...

• Ẩn danh
    9 năm trước

Sống trên đời này phải biết quý 4 chữ:

Chữ “Phải” để luôn sống và làm theo lẽ phải

Chữ “Thật” để luôn sống thật, không gian dối

Chữ “Nhẫn” để biết phải luôn tha thứ

Chữ “Tâm” để biết yêu thương những người xung quanh

Nói tóm lại làm người sống trên đời này phải “Phải Thật Nhẫn Tâm” thì mới đáng sống!!

Lúc đầu mình chưa hiểu được ý nghĩa câu nói này giờ mình đa hiểu ra được mình đã không còn tự ti như lúc đầu nữa, Cuộc sống là vậy, tự ti nhiều cảm thấy mình thua kém mọi người lắm càng lúc càng xa đi dễ bị vấp ngã vào con đường sai trái mà mình không biết.Vậy nên, ban đường tự ti nữa hãy luôn sống tốt ban nhé. Ông trời sẽ không phụ lòng người tốt đâu

• 9 năm trước

Mình ủng hộ câu trả lời của nick nguyenba.Bạn hãy xem lại xem đã cố gắng hết sức chưa. Mặt xấu thì còn vóc dáng nữa mà. Phần nào có thể làm đẹp được thì cứ làm. Biết đâu sau này sẽ biết cách làm đẹp các phần khác thì sao.

Mình ko đẹp. Lúc trước hay nghĩ tốt gỗ hơn tốt nước sơn nên ko quan tâm đến cách làm đẹp, có sao để vậy. Cái gì cũng xuề xòa. Đồng nghiệp nam (đã có gia đình) trước mặt thì ko chê nhưng góp ý chỉ cách này nọ, sau lưng thì chê xấu ghê lắm. Công việc của mình lại thường tiếp xúc với khách hàng. Tự ái nổi lên nên quan tâm đến bề ngoài hơn. Thường xuyên đọc kiến thức về làm đẹp trên mạng, rồi điều chỉnh quần áo kiểu tóc hợp với mình, chế độ dinh dưỡng, tập thể dục.... Từ đó thấy đỡ hơn, dù ko đẹp nhưng trông cũng sáng sủa rồi tự tin hơn, có khi thấy mặc đồ còn sành điệu nữa.

Mình tin rằng mọi nỗ lực đều có kết quả mà. Bạn hãy cố gắng lên dù sẽ khó lắm. Làm đẹp ko dễ đâu nha. Những người đẹp sẵn cũng mệt mỏi với việc duy trì vẻ đẹp có sẵn của họ mà.

Nhưng bạn cũng đừng quên bồi dưỡng vẻ đẹp tâm hồn và trí tuệ nữa. Giờ bạn còn trẻ, quan trọng nhất vẫn là việc học hành để tìm được công việc thật tốt. Lúc đó thu nhập cao sẽ giúp bạn rất nhiều trong làm đẹp đó.

Chúc bạn sớm thành công.

• 9 năm trước

bạn ơi đừng bùn nữa mjnh cũng xí nè , ai nói jì mặc xác người ta , mjnh xấu mà tấm lòng mjnh tốt là đc rùi ,còn mấy kẻ mà đẹp mặt thì tánh nết lại hok đẹp xí nào , chúc bạn lun jui nha

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.