Nắng Mai đã hỏi trong Văn học & Nhân vănThơ ca · 9 năm trước

Thứ 7 đi làm mà luôn hướng về gia đình..không biết ở đây có ai phải xa quê không ?

Ngã lưng trên chiếc giường tre

Con bình yên giữa bốn bề ấp iu

Ban ban cho đến nắng chiều

Khẳng khiu tay mẹ dặt dìu ôm con

Thôn quê suốt tháng lon ton

Làm đồng cày cấy vẫn còn tan ương

Nhìn quê cảnh tượng lệ vương

Bao giờ hết cảnh tan thương hỡi trời.

--------

Hôm nay đang làm thì nhớ mẹ quá..nên Nhung viết mấy câu vu vơ.

Chúc các bạn ngày cuối tuần vui & khỏe nhé.

Cập nhật:

Chào tiên: với Nhung mọi lời nói của các bạn đối với Nhung thì Nhung đều đón nhận. . .Chúng ta là con người và hãy sống hoàn thiện hơn để có phần " người ' và mất phần "con"Nhưng thật khó vì chúng ta vẫn muốn là "con người" mãi mãi...

14 Câu trả lời

Xếp hạng
  • Ẩn danh
    9 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Chào KN nhe,bạn ơi,D chưa khi nào xa nhà quá 1 tuần nhưng vẫn cảm nhận đuơc nỗi nhớ của bạn,vì chỉ vài ngày đi chơi hè cùng cơ quan ,mà cứ chiều chiều là goi dt về nhà,dặn dò đủ thứ,rồu khi về nhà,lại có 1 cảm gaíc thoải mái an toàn không thể tả,nơi đó ,ta có thể vui đùa thoải mái ,ta có thể cười nắc nẻ như con điên ,ta có thể trêu choc "má ..nhớ ba hả má.."có thể canh chừng chi của ta ngủ để bỏ nhúm muối vô miệng rồi chạy trôn bi té u đầu,bạn đừng buồn nhe,D hay buồn vui theo mọi người lắm ,giờ thì có nhiều phuơng tiên thông tin liên lac nên có xa cách mấy cũng lại gần ,gia đình bạn biết bạn nhớ nhà nhớ má như vậy,cũng vui lắm ,mỗi sáng D dậy sớm lắm 4g30 đã ở ngoài đường phố rồi --tập thể duc ấy mà--đi sớm ,thấy có mấy chị mấy dì ngoài miền trung vô sg,chỉ có quang gánh với vài củ sắn trái xoài,0 có tiền thuê phòng trọ,họ rủ nhau quây quần lại vui lắm nhe bạn,ngủ bên trong ,quang gánh che bên ngoài ,D thường ghé lại nói chuyện ,sáng ra,mỗi người chỉ có chai nước nhỏ đủ để rữa mặt súc miêng rồi mỗi người lai lên đườc khi trời sáng tỏ,D cÓ hỏi mấy dì 0 sợ bon xấu sao,mấy dì cười và ..chỉ cái đòn gánh,nói vậy để bạn thấy xung quanh ta,còn nhiều người như vậy ,xa quê nhưng họ có niềm tin bạn ơi,sẽ có ngày về và sự xa quê đó sẽ đem lại cho gia đình 1 điều hanh phuc no ấm nào đó,chúc bạn vui nhé,có ở sg hông ,hôm nào ghé mấy chi ngoài quãng ngãi vô ,2 đứa mình ngồi bào xoài tượng ,rửa rau răm cho mấy chị bán bánh tráng trộn ,thấy mê lắm nhưng cũng thấy ghê lắm --hết dám ăn luôn dù D ghiền món này lắm nhe

Còn e..hèm..nghe lè@tien gì đó,đoc câu trả nời của bãn,D đã chạy nuc tự điển coi cave nà gì ,không thấy,có phải nghề cave nhu bạn nói nà..ca sĩ hông,nhưng nếu kn LÀM NGHỀ GÌ đi lữa thì có ảnh hưởng gì tới bạn,nhưng lếu bạn 0 ưa KN thì bạn lói như thế thì phản tác dụng rồi đó nhá,vô tình bạn cho mọi người biết bạn hay đi tìm những cô gái như vậy và bạn còn khiến cho mọi người yêu quý KN hơn khi bi bạn xuc phạm nhưthế(ối giời ,sao ta ghét ta quá ,nại lỗi máu Nuc Van Teen rồi )chào Tien nhá(đừng Dzũa khi mình đề nghị bạn đổi nick nại nà @quỷ sứ đi nhá,chứ Tien gi mà ác thế

• Đăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 9 năm trước

Giấc mơ được sống yên bình

Cùng cha cùng mẹ, trọn tình yêu thương

Xa quê con vẫn vấn vương

Dáng hình của mẹ trên đường con đi

Đêm hoen lệ đắng khóe mi

Nhớ mẹ da diết thêm vì đớn đau

Giờ mẹ cuộc sống ra sao

Lòng con giá lạnh đêm nào tuyết rơi

Dòng đời thiếu vắng chơi vơi

Mẹ ơi có biết bao lời ấm êm

Nguyện xin giữ mãi êm đềm

Dù lòng tan nát bao đêm đông về

Mặc cho sóng gió ê chề

Tim con mãi nhớ tràn trề mẹ yêu.....

Good luck.

• 9 năm trước

Ầu ơi...câu hát Mẹ ru .

Theo con đi mãi chẳng quên tháng ngày

Thương nhau chín bỏ làm mười

Còn thương câu hát năm xưa Mẹ hò..''hát ru''

*Nhung làm mình nhớ Má quá à...hic..hic

• 9 năm trước

Gui ban

Que huong toi ,đât chât nguoi đông

Noi cuoi songhông chay ra voi biên

Noi tieng ve kêu goi he rôn ra

Ôi Canh phuong hông đo ruc hang cây

Da diêt sao lua tuoi tho ngây

xum xit duoi cây đanh bi đanh đao

rôi chung tôi cung choi đanh phao

Tiêng nô vang troi nguoi lon ngac ngo

ca lu chung tôi đông loat cuoi ô

Tiêng cuoi đa tan theo con phô nho

Noi can nha xinh tôi o đo

Moi khi đông vê tôi lai nho quê huong

tuôi tho theo tôi suôt chang đuong

Môi buoc tôi đi co bong hinh cua me

Me đa nâng đo tôi thoi trai tre

Mhu mhung lân vung dai tuoi tho ngây

Cam on Nhung nhung loi tho âm nong

Nhac nho tôi rang noi ây co quê huong

Noi đa theo tôi sout ca chang đuong

Noi co can nha xinh tôi o đo

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 9 năm trước

À ơi tiếng mẹ ru con ngủ

Đêm vắng canh tàn ai héo hon

Xin xua băng giá mùa đông ấm

Cho mái gia đình nhỏ lon ton

Thôn quê chân chất với giản đơn

Dẫu bao gian khó cũng không sờn

Xa quê con nhớ lời tha thiết

Con hãy vững vàng ..cho ..chính ...con..!!

• 9 năm trước

Tôi đang xa quê đây, đọc được bài nhung thấy nhớ nhà ghê.cảm ơn nhung bài thơ hay .

Con vẫn nhớ cái ngày chia cắt

Mẹ con ta nước mắt không vơi

COn thầm mong suốt cả cuộc đời

Luôn bên mẹ không xa rời nửa bước.

• Ẩn danh
    9 năm trước

that su la minh cung rat la nho nha nua

• 9 năm trước

ta cũng xa quê nhiêù năm rồi nhớ cha nhớ mẹ làm sao mà tránh được chỉ có 1 điều là khi ta buồn ta thường hay nhậu, cố tình quên ,nhưng ta đã nhầm càng nhậu lại càng tỉnh .Ta muốn viết thêm nhưng bây giờ lại bận rồi ...........................................

• 9 năm trước

Xa que huong ai ma chag buon,voj t bay gjo dag ngoj 1 mjh trog fog tro day. Buon lam,oj! Buon nhu con chuon chuon

• 9 năm trước

Quê mình cũng gần.. chỉ hơn một giờ chạy xe là có thể về bú mẹ rồi... Nhưng nhiều khi cũng nhớ quá cơ...

Cám ơn Nhung...!

• Ẩn danh
    9 năm trước

Bài thơ rất hay. nhung làm gì phải nói với loại mất lịch sự đó.mong nguyen hay theo dõi câu hỏi của nhung nhưng ít trả lời vì không có thời gian.vui zẻ nha nhung.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.