Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Gia đình & Quan hệ xã hộiĐính hôn & Đám cưới · 9 năm trước

CÓ NÊN DỪNG LẠI HAY TIẾP TỤC TÌM KIẾM VÀ LỰA CHỌN? mình cần lời góp ý chân thành từ các bạn!?

mình năm nay chỉ có 21 tuổi thôi, đang là nhân viên tư vấn và thiết kế cho một Công ty tại Buôn ma thuột. Xét về hình thức và cả công ăn việc làm mình tương đối là được. Chỉ duy nhất tình yêu thật ko may mắn với mình, cũng có lẽ mình đa tình quá, mình yêu nhiều nhưng cuối cùng đều chia tay. chẳng qua bi giờ vì mẹ mình, nên mình muốn lập gia đình sớm, để cho bà yên tâm, bởi ba mình vừa mới mất, mình là con út và còn chỉ mỗi 1 mình mình chưa lập gia đình, trước khi mất ba mình chưa lo được cho mình trọn vẹn nghĩa vụ làm cha, nên ba căn dặn mẹ dù thế nào cũng phải lo cho mình được mái ấm gia đình, mẹ mình cũng thỉnh thoảng hay đau yếu, nên ở đời ko ai biết được sống chết lúc nào, nên bà muốn mình lập gia đình. Tuy nhiên chuyện lập gia đình đối với mình ko quá khó khăn, nhưng vấn đề lấy ai? đó là cả 1 vấn đề! tính ra mình cũng định lập gia đình rồi, nhưng vì ba mất đột ngột quá, nên phải đành hủy hôn ước!.... từ khi ba mất, tôi có 1 vài anh theo đuổi và ngõ lời cưới!, nhưng tôi cố gắng mở lòng mình để xem có tình cảm vói n.ta hay ko, nhưng cuối cùng tôi chảng thể có cảm giác với ai cả.., bởi vì trước đó, tôi đã quen và yêu một ngươi rất sâu đậm, mà ko có ai sánh bằng, 2 đứa chúng tôi yêu nhau tha thiết lắm, giừong như 1 ngày ko gặp là ko chịu được vậy, .. nhưng cũng bởi duyên phận 2 dua ko thể đến được với nhau, trời xui đất khiến mọi chuyện xảy ra, đến nõi 2 chúng tôi đã từng chết đi và sống lại vì nhau, nhưng cuối cùng rồi lại chia tay, bởi gia đình tôi ngăn cắm. Hiện tại bây giờ, có một anh chàng đang theo đuổi tôi, và cũng ngõ lời cưới, xét về gia đình, nghề nghiệp, tương lai thì có lẽ 2 chúng tôi sẽ hợp nhau, nhưng còn vấn đề tình cảm...thật sự mà nói tôi chưa giành cho n.ta 1 chút nào cả, "tết tây vừa rồi, mẹ tôi có nói tôi dẫn a đó về chơi, để mẹ xem thử mặt mũi, tính tình ntn, và tôi cũng đưa a về, sau cuộc ăn uống, cách nói chuyện và xã giao, cả gia đình tôi đều chấp nhận...nhưg ko ai biết là tôi thật sự ko có tình cảm với ảnh, ông nội tôi cũng đồng ý và ủng hộ 2 đứa tôi đền với nhau, vì ông nhìn người rất chuẩn, ông có thể nhìn tướng người mà đoán đựoc 60-70% về số phận.

Riêng bản thân anh, tuy a ko được đẹp trai, bảnh bao như những người tôi yêu, nhưg a đặc biệt rất quan tâm, thương yêu, chiều chuộng, lo lắng cho tôi, mà a cũng rất là ghen, a ko cho tôi tiếp xúc với bất kỳ ngưoi con trai nào, mà trong khi đó chỉ có 2 đứa, nếu đi trong nhóm bạn đông thì được, đôi khi tôi cũng cảm thấy rất khó chịu, bởi công việc tôi, đòi hỏi phải xã giao, "nên nhìu khi mình nghĩ cho cùng, có yêu mới có ghen,nên tôi ko chấp". Tôi có thể yên tâm về mặt đó, nhưng tôi đang rất lo lắng, với a thì vậy, nhưng với tôi thì ngược lại, tôi giường như ko muốn tiếp xúc với a nhìu, ko muốn nói chuyện, thậm chí khi ngồi đằng sau xe anh, tôi cũng sợ khi phải chạm phải người anh, có 1 lần a nói, ảnh đau bụng, tôi có thể lấy dầu và nặn gió dùm ảnh ở phần bụng đựoc ko? "lúc đó, tôi thật sự chẳng bít phải nên làm thế nào, ko làm thì cũng ko được, mà làm thì tôi thấy nhợn nhơn, (nhưng nếu với n.yêu cũ của tôi, thì việc ấy đối với tôi rất là bình thường, thậm chí là hơn thế nữa, tôi vẫn làm đựoc", nhưng với a chàng này...tôi lại ko làm được..., liệu lấy nhau về tôi có thể có tình cảm với anh ko? theo các bạn tôi có nên quyết định lấy anh ta ko? tôi cũng suy nghĩ rất nhìu, và có đọc 1 vài mẫu chuyện trên mạng thấy đa số n.ta bảo: " chỉ cần có tiền, thì cũng có thể nuôi được hạnh phúc, ban đầu cũng có nhiều nguoi phụ nữ ko có tình cảm j với n.ta nhưng sau khi lấy nhau về, về ở gần nhiều, rồi sinh con,,, rồi bất đầu họ mới có tình cảm rồi yêu nhau..." tôi cũng hy vọng có thể sau này tôi có thể làm được điều đó! Theo các bạn tôi có quá mạo hiểm khi quyết định lập gia đình với 1 người mà tôi chưa có tình cảm hay tình yêu ko?

"Bởi sau nhiều lần lựa chọn, người tôi thương thì gia đình tôi lại ko chấp nhận, cũng vì nhiều yếu tố, còn người tôi ko thương thì ai cũng ủng hộ chúng tôi đến với nhau, vì xét về tương lai và tình yêu a ta giành cho tôi thì hơn những người con trai khác đã từng đến với tôi.

Các bạn hãy cho mình 1 lời khuyên chân thành! cảm ơn!

9 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 9 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Em gái mến!

Em lấy chồng cho em hay lấy chồng cho gia đình em?

Nếu em lấy chồng mà sống không hạnh phúc thì ba em nhắm mắt cũng sẽ không yên lòng khi thấy con gái phải đau khổ.

Em nên nói rõ quan điểm cũng như ý kiến cá nhân cho gia đình hiểu. Đừng vội vã sang ngang để phải hối hận về sau...

"Một bàn tay không thể tạo ra tiếng vỗ" hạnh phúc gia đình cũng như tình yêu đều phải được xây dựng từ hai phía. Em đừng lôi "tiền" ra. Bởi tiền cũng chỉ là thứ để duy trì cuộc sống, không phải thứ bắt trái tim phải yêu ai!

Về phần anh chàng kia. Anh không rõ với những ng trước đây thì :

- Em đều có thái độ tương tự như với anh ta?

- Hay vì em không thích, không hợp anh ta nên em không muốn gần?

- Vì em đã quá nặng tình với ng cũ nên không thể đón nhận ng mới?

Hãy suy nghĩ để tìm ra câu trả lời em nhé.

Anh không biết phải khuyên em nên yêu hay không yêu anh ta? Em thử đầu tiên là hãy cất những kí ức về ng cũ ở một nơi sâu thẳm trong tim. Và thử 1 lần đón nhận tình cảm của anh ta, dành thời gian để tìm hiểu về anh ta nhiều hơn. Sau đó hãy quyết định...!

• L.A.D
    Lv 4
    9 năm trước

Tinh cam Kg phai tro dua , no song voi ban ca doi , no Kg the nao phai Nhat. Ban con qua tre, Neu ban Kg yeu , thi dung vi 1 ai , 1 dieu gi , Ma ban phai chon. Vi nhu the, hang ngay hang gio, ban se phai song trong Dan vat , kho xu , rac roi,..... Roi cuoi cung , la .... Tan ra.

Luc do , chu Hieu va chu Tinh, ban Kg co tron ven . Vay thu hoi ,Nhung thoi gian , tien bac,.... Du thu trong thoi gian qua, chi la .... Ki niem .

Dung vi 1 ai , 1 dieu gi Ma phai sai lam trong tinh yeu. Tinh yeu Kg co mat , no se la Thien duong ma cung se la Dia nguc , khi ta sai lam va Kg may man.

Voi anh , anh cho rang , Tinh yeu la may man . Vi Kg ai doan truoc duoc viec gi , va Kg ai co the ngan can no.

Than Chao em , chuc em nhieu may man, linhngoc26@yahoo.com.

• 9 năm trước

Ngày trước mình cũng từng nghĩ rằng: (tình yêu sẽ đến sau hôn nhân),nhưng rồi mình cũng đi theo con tim mách bảo,mình cũng trăn trở giữa hai sự lựa chọn nhưng không bị áp lực từ gia đình. Mình luôn dằn vặt câu nói "Nên lấy người mình yêu hay lấy người yêu mình?". rồi đem ra phân tích để tự giải đáp.Lấy người mình yêu mà người ta không yêu mình thì mình được gì? chỉ là một con rối trong mắt người ta,nhưng nếu người ta không yêu mình chắc chắn người ta không lấy mình,nếu chịu lấy là trong đó có "vấn đề" rồi đấy.Nếu không là toan tính thì là bị hâm.

Còn lấy người yêu mình, có chắc rằng sau này mình sẽ đáp trả bằng tình yêu của chính mình, mình có mang đến cho người ta hạnh phúc như"tình yêu sẽ đến sau hôn nhân không?". Bạn hãy tưởng tượng trước tương lai gia đình bạn,và của riêng cuộc đời bạn sau này sẽ ra sao khi bạn chọn cho mình một hướng đi?

"Tình yêu đến sau hôn nhân" bây giờ cũng lỗi thời rồi bạn! Có quá nhiều cơ hội và điều kiện tốt để gần gũi và tìm hiểu nhau,sao phải đợi đến sau hôn nhân? Gần gũi như vậy mà không có chút cảm tình hay một chút rung động nào? "khi ngồi sau xe,cũng sợ khi chạm phải người anh.Khi xoa dầu cho anh thì thấy nhợn nhợn". Vậy bạn đã trả lời cho bạn rồi đấy! chúc bạn sáng suốt.

• 9 năm trước

hãy nghe những gì con tim mình mách bảo.những gì em nói ra đây, nó cũng đã trả lời cho em rồi còn gì nữa.đừng vì người khác mà làm khổ mình.em hãy nhớ 1 điều,hôn nhân rất quan trọng em à.cả 1 đời người đó.hãy suy nghĩ thẫt chính chắn lên.ngốc ạ...

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 9 năm trước

Xét về khía cạnh tình cảm thật sự bạn không hề yêu và không hề có chút tình cảm nào, nếu tiến tới hôn nhân bản thân bạn sẽ thấy buồn tẻ và dễ có những ý nghĩ tiêu cực. Nhưng cuộc sống hôn nhân thì ngoài tình yêu còn có thêm 2 chữ duyên nợ. Nên vấn đề này phải tự bạn quyết đinh cho cuộc đời mình. Nếu bạn tiến thì bạn phải sống không cho riêng mình nữa mà suy nghĩ hay làm việc gì cũng phải nghĩ đến chồng và phải tìm những ưu điểm của chồng mà thương yêu để nuôi dưỡng tình yêu. Nếu bạn lui cũng là phưong án tốt lấy chồng ở tuổi 21 đã lỗi thời không ai trách bạn đâu, ít ra bạn cần phải trưỡng thành hơn ( thí dụ như 25 hay 28 tuổi thì bạn sẽ có cái nhìn chín chắn hơn trong hôn nhân). Không dám khuyên bạn lui vì sợ bạn sẽ mất đi người bạn đời tốt chăng, còn khuyên bạn tới e chừng bạn không được hạnh phúc, nên vấn đề này bạn suy nghĩ và tự quyết định cho cuộc đời mình thôi!!!

• 9 năm trước

doc cau hoi cha noi ma toi buon ngu wa _chao nha

• 9 năm trước

ít nhất bạn cũng lấy được người yêu mình, mong rằng tình yêu của bạn sẽ được nảy sinh trong cuộc sống thực tế !

• Ẩn danh
    9 năm trước

theo em thì ch nên bình tĩnh lại rồi suy nghĩ cho thật kỹ . Bây jo tạm thời ch hãy nói với a đó cho ch 1 khoảng tg để ch suy nghĩ và trg tg đó tạm thời k gặp mặt . trg tg đó ch hãy suy nghĩ xem ch nhớ ai nh hơn

nhưng e cũng k thích a đó lắm vì theo lời ch kể thì đó rất ghen thì phải .Yêu nhau thì nhất thiết lúc nào 2ng cũng phải ở cạnh nhau "ty như sợi dây vô hình nếu b nắm chặt quá thì rất dễ tuột , b hãy nhẹ nhàng nắm lấy bằng cả trái tim 'thả mà nắm ,nắm mà thả' !"

if sau này ch có lấy a đó thật thì e nghi cũng khó sống lắm . vì thứ nhất là công việc of ch rất hay phải giao tiếp với nh ng .t2 ch cũng chưa có tc với a đó nh lắm

chúc ch sơm tìm đc hạnh phúc cho m!

• 9 năm trước

bạn thân mến. 21 t là còn khá trẻ và nếu bạn ko suy nghĩ kĩ sẽ rất dễ vấp phải sai lầm trong hôn nhân. ng đàn ông đó yêu bạn thật, nhưng tình hay ghen thì bạn nên nghĩ kĩ. bạn ko yêu ngta, chỉ là cảm mến, vậy mà nếu sau này bạn có đảm bảo bạn sẽ ko hối hận. hãy từ từ suy nghĩ, đừng vội. về phần mẹ bạn, trước tiên bạn hãy hiếu thảo vs bà, thiếu j cách, đâu có nhất thiết phải cưới chồng mới là cách báo hiếu. chúc bạn hạnh phúc

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.