Chúng ta sẵn lòng yêu thương, nhưng không sẵn lòng tha thứ?

Tha thứ bởi đâu mà có?
Cập nhật: @caoduc: Mình vừa nghe bài hát này nhờ lời giới thiệu của Bạn: cụ í tự bảo bản thân thật khờ trong tình yêu... Mong sao chúng ta không làm tổn thương tình yêu của mình. Thân tặng lại Bạn bài hát "Xin lỗi tình yêu" của Đàm Vĩnh Hưng nhé:
http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=_rXM0OPZiz
Cập nhật 2: ======
Đến Bạn Wolf in Disguise: theo lời Bạn nói, mình thật bàng hoàng khi nhận ra, bấy lâu nay trong tâm mình vốn không sẵn-lòng-tha-thứ...
Cập nhật 3: ======
Mr Mèo: Vâng, khi đã yêu thương thì chúng ta sẵn sàng bỏ qua rất nhiều sai phạm; nhưng trong một chừng mực mà không làm cho yêu thương trong ta bị tổn thương nhiều hơn. Bạn nghiệm lại xem có giống như mình nghĩ không?
Cập nhật 4: ====== Chị Thiện kính mến, em cảm nhận được trong tâm hồn mỗi chúng ta đều ấp ủ một khát vọng yêu thương thầm kín, đôi khi được thể hiện thật giản dị, vô ý mà cũng đủ sưởi ấm thêm niềm tin. Tha thứ mà phải cậy nhờ thời gian thì đó là khoảng thời gian làm cho yêu thương phai nhạt bớt, chỉ còn lại những bình lặng,... hiển thị thêm ======
Chị Thiện kính mến, em cảm nhận được trong tâm hồn mỗi chúng ta đều ấp ủ một khát vọng yêu thương thầm kín, đôi khi được thể hiện thật giản dị, vô ý mà cũng đủ sưởi ấm thêm niềm tin. Tha thứ mà phải cậy nhờ thời gian thì đó là khoảng thời gian làm cho yêu thương phai nhạt bớt, chỉ còn lại những bình lặng, phải không chị?
Cập nhật 5: ======
Cảm ơn góp ý của Ký ức. Mong Bạn sẽ lành những vết thương theo thời gian.
Cập nhật 6: ======
Đến huynh Như Phẩm: Vâng, hãy hiểu và thương, thương và hiểu. C cảm ơn những khích lệ của Như Phẩm nhé.
Cập nhật 7: ====== Gửi đến HAN quý mến: C cảm hiểu thành thật tâm ý của Bạn; yêu thương thật tự do, mà tha thứ sao nghe nhiều miễn cưỡng và cay đắng. C đọc ví dụ của Trang Chu và cảm thấy, khi tin yêu thật sự đổ vỡ, tha thứ cần có vượt ngoài yêu thương, đó là chấp nhận hy sinh không thể bồi hoàn... Mong sẽ được HAN chia sẻ... hiển thị thêm ======
Gửi đến HAN quý mến: C cảm hiểu thành thật tâm ý của Bạn; yêu thương thật tự do, mà tha thứ sao nghe nhiều miễn cưỡng và cay đắng. C đọc ví dụ của Trang Chu và cảm thấy, khi tin yêu thật sự đổ vỡ, tha thứ cần có vượt ngoài yêu thương, đó là chấp nhận hy sinh không thể bồi hoàn... Mong sẽ được HAN chia sẻ nhiều hơn.
Cập nhật 8: ======
Đến DTST: C nhớ phương châm...diễm tình í là "Yêu hem được chuyển sang thành thù. Thù hem được, chuyển sang thành yêu". ^^
Cập nhật 9: ======
Phù Du: Ừ, mình hỏi theo từng người đọc câu hỏi, không dám tìm mẫu mực chung. Bạn phân biệt mọi người thật sáng rõ. Cảm ơn Bạn.
Cập nhật 10: ======
Bạn Cầu Vồng: Vâng, vì cái tôi đó mà càng yêu thương lại càng ích kỷ, cố chấp. Nhưng tiếng gọi tha thứ vẫn hằng thúc giục, khiến trái tim phải đau đớn. Từ trong đau đớn ấy mà biết được rằng, tha thứ vốn không có trong ta.
Cập nhật 11: ======
Gửi PHUONG_H: Cảm ơn Bạn vì ý tưởng phân biệt tha thứ và bao dung. Được sinh ra từ lòng bao dung của Mẹ, nên trong đối nhân, chúng ta luôn có tiếng gọi hằng tha thứ...
Cập nhật 12: ======
Đến Trang Chu: Vì biết bản thân không hằng có lòng tha thứ, nên từ trong vô thức sự từ tâm đã ở cùng. TC diễn giải thật hay, ý lượng vô cùng. Thật sáng tỏ cho những ai từng trăn trở về lòng khoan thứ như C! Kính-mến.
Cập nhật 13: ======
Thưa Anh Hòa Cầm, em thật cảm phục những lời của Anh, cũng như thật cảm phục những con người luôn giục lòng thấu hiểu, vì chân thật nhận ra ý thức chung về thân phận con người. Nhờ đó mà em hiểu được, liên-chủ-thể tính (hay còn gọi là suy-diễn) không thật có, vì không có một ý thức tuyệt đối soi tỏ.
Cập nhật 14: ======
Gửi VY, mình thành mong chúng ta giữ gìn tình yêu như lòng ngươi con mắt, vì có yêu thương mà có thù hận. Tha thứ thật ý nghĩa biết bao phải không Bạn?
Cập nhật 15: ======
Chip ơi, chúng ta thật tự do trong chọn lựa, thiên vị hay sòng phẳng. Miễn lòng thật thanh thản. Mong Chip ngủ giấc bình thường.
Cập nhật 16: ======
Bạn hl: Cảm ơn Bạn đã chia sẻ thành thật. Tất cả sẽ thật vô nghĩa nếu chỉ là lý thuyết. Bỏ qua được thì bỏ qua, mà sống.
Cập nhật 17: ======
Đến Tiết kiệm bao ni lông: H thân mến, tâm hồn H thật trong sáng minh định. Câu hỏi này C cảm mến muốn dành tặng H, vì biết H vẫn hằng nhủ lòng sẽ không trách hờn người và luôn thầm mong bình an cho người. C chúc H luôn an vui và tự do!
Cập nhật 18: ======
Bạn Vịt Cổ Lùn: Bạn nói hay lắm, những lỗi phạm vốn vì không tự biết. Biết thế nên từ tâm tha thứ cho nhau đã hiện diện. Ta được gọi hãy tha thứ cho người, như chính chúng ta - những người không tự biết lỗi - đã được tha thứ từ kỳ thủy.
Cập nhật 19: ======
Gửi Mây Trắng: Thật vui khi thấy MT tham gia trả lời, những diễn giải thật sáng tỏ và chan hòa vị tha. Cảm ơn MT đã hoàn tất cho ý hỏi, để C thấy rằng sự tha thứ thật ý nghĩa vô cùng trong cuộc đời. Mến chúc MT năm mới nhiều an may, và những ước nguyện của MT sẽ thành hiện thực!
21 câu trả lời 21