Mình dự định đi du hoc trong năm nay để có cơ hội định cư...nhưng nghĩ lại thấy nhiều tiền quá. Có nên đi ko?

ba mẹ mình để dành được một khoảng tiền tầm 500 triệu, ngoài ra còn một căn nhà nữa ngoài căn đang ở, thu nhập hàng tháng thêm khoảng 10tr. Mình có mong ước đi du học từ lâu rồi...nếu mọi chuyện thuận lợi thì có thể tháng 7 minh bay qua NZ để học tiếp 2 năm đại học, vì mình đã học lấy diploma tại một trường quốc tế... hiển thị thêm ba mẹ mình để dành được một khoảng tiền tầm 500 triệu, ngoài ra còn một căn nhà nữa ngoài căn đang ở, thu nhập hàng tháng thêm khoảng 10tr. Mình có mong ước đi du học từ lâu rồi...nếu mọi chuyện thuận lợi thì có thể tháng 7 minh bay qua NZ để học tiếp 2 năm đại học, vì mình đã học lấy diploma tại một trường quốc tế tại vn rồi. Nhưng suy nghĩ lại thấy ba mẹ vất vả mấy năm để có khoảng tiền ấy, nếu vì mình thì cuộc sống gia đình mình có lẽ nhiều gánh nặng hơn (mình là con một). Tự nhiên bây giờ mình lại cân nhắc việc học tại ĐH quốc tế nào đó ở vn rồi sau đó học lấy MBA tại nước ngoài sau...nhưng vấn đề là trương quốc tế tại vn dù môi trường học năng động, thực tê hơn nhưng vẫn còn nhiều mặt hạn chế, tiếng anh thì chì sử dụng trong trường và vẫn được cha mẹ sát bên nhắc nhở, quan tâm => chưa lớn được. Vì thế mình muốn du học để mở rộng tầm mắt, trải nghiệm môi trường mới và rèn luyện bản thân ( sau khi một mình trải qua gian khổ nơi xứ người) để bản lĩnh hơn và cơ hội định cư ( cũng có thể về vn làm sau một thời gian sống ở NZ, nếu ko hợp). Giờ điều mình lo nhất là tài chính, học bổng thì khó cực kỳ, NZ thì hầu như ko có học bổng cho ĐH. Mình chọn NZ cũng vì đó là nước phát triển, giáo dục tốt nhưng học phí vừa phải vì đô nó rẻ. Mình thật sự rất đau đầu vì suy nghĩ nên chọn hướng nào, nếu ko đi thì ko thể định cư, ko thực hiện mơ ước tri thức bấy lâu nay được, mà đi thì có gây áp lực nhiều cho ba mẹ ko?...và đi thì có thành công như mong đợi ko, trong khi khoảng đầu tư ko nhỏ ( vì ko phải lúc nào ta cố gắng hết sức và tự tin cũng thành công...đời ko ai tính trước được), với số tiền đi du học ba mẹ mình có thể lấy để kinh doanh cái khác. Mình phải làm sao đây mọi người. Cho mình ý kiến với. Thanks
7 câu trả lời 7