ngày xưa đã hỏi trong Văn học & Nhân vănThơ ca · 10 năm trước

Các bạn ơi,Ngày Xưa nè,có ai nhớ NX không?

Các bạn thân mến,mấy ngày nay SG trờ lạnh,chứng viêm xoang cũng hiện tới phủ phàng,nhức 2 bên sống mũi lan lên tận đầu ,chóng mặt ,uống thuốc thì lại lơ mơ buồn ngủ kinh khủng,hôm nay vào lại thơ ca,dò từng trang từng trang,lại nghẹn ngào vì cũng có chuyện 0 vui,chuyện nào qua thì kể như xong ,còn chuyện hôm nay,cho NX xí xon xen vô dù biết có thể dính miểng,nhưng tánh NX là vậy ,thông cảm nhé,cho NX nói vài lời,dù chút nửa vừa guc vừa nói tới tối....

---Với @chém cha chém ..gì đó và @hận đời,xin 2 bạn bớt nóng ,NX có nghe câu nói "cái gì cũng có lý do của nó"dù lý do các bạn chửi nặng lời NXH có lớn lao hay tầm thường nhỏ nhặt thì cũng là lý do,mấy nhóc tì trong trường đánh nhau cũng vì lý do vớ vẩn"dạ,tại em thấy mặt nó cười cười thấy ghét nên em uýnh..",nhưng xin 2 bạn nghĩ lại,đừng dùng những lời lẽ không hay giữa chốn đông người,nếu không ưa nhau xin hãy đường ai nấy đi,như vậy vừa thanh thản tâm hồn mình vừa không dơ bẩn miệng,mẫu giáo còn bi bô "mẹ mẹ ơi cô dạy,cái miệng nó xinh thế,phải nói đươc điều hay...'đừng nghĩ mạng ảo thì cứ nói bậy không ai biết mình vì tật xấu thói quen theo mình bất kể lúc nào va nó sẽ bộc lộ ra rất phản chủ,như 1 người mà NX biết quen chửi mẹ này má kia,--mà con gái nha--,khi người yêu đưa về chào gia đình,rất thùy mị thuc nữ,nhưng khi dọn cơm ,vô tình đụng bình hoa,ngã nhào,cô bạn vội buôc miệng "mẹ.."thế là tan vỡ tình đầu,hơn nữa trong cuộc xung đột giữa bạn và @NXH ,dù các bạn có lẽ phải,XH có lỗi nhưng các bạn nóng lên chửi như thế thì cái lỗi lại nghiêng về các bạn rồi,người khôn thì biết nói rõ ràng ,nói làm sao cho người ta thấm cái chửi của mình mới hay ,đừng nói những lời tự điển kiếm không ra nữa,các bạn nhé,hy vọng là các bạn hiểu ý của NX ,nx không bênh 0 thiên vị ai cả,chỉ muốn mọi viêc nên giải quyết ổn thỏa,mình là người lớn rồi,cám ơn các bạn nhé

---với @NXH,NX có 1 ấn tượng tốt về @này,NXH nằm trong mạng kết nối của NX ,và XH cùng với HB ,GRTL và MT rất chu đáo lịch sự với mạng kết nối,khi NX có viêc phải vào box KHTN hay giúp bài tập,dù không biết,các 2 đó vẫn vào đông viên khich lệ,cho nên ,tánh thanh niên mà,khi có ai khiêu khích thì không dằn đươc,nhưng xin XH ,@ à,ở đây ,mọi người hiểu tất cả,không cần bạn nói ra,nếu những bạn kia khiêu khích,không hiểu mình thì thôi ,thơ ca còn nhiều bạn khác hiểu XH,mong 1 ngày nao đó ,các bạn đó sẽ hiểu,đừng nổi nóng rồi nói nhiều vô tình mình lại giống người ta.đừng để ý ,bạn nhé

Vài lời gửi đến bạn thân thương

Có lẽ giờ bạn đã tỏ tường

Lịch sự ,đàng hoàng và văn hóa

Đó là nét đẹp của quê hương

Thân ái chào tất cả nhé

Cập nhật:

Cám ơn cả nhà đã ủng hộ ý nguyện của NX là muốn vườn thơ mãi yên bình,để nơi đây thật sự là nơi chốn ngừng bước chân mệt mỏi của ta sau giây phút mệt nhoài vì đời thật

Cám ơn đệ Evil,Bác Thuận ,@Anh vẫn nhớ NX

@Anh nè,NX nhớ bạn hoài ,cái ngày mà NX post bài thơ Paris có gì lạ không em?bạn đã trả lời đầu tiên bằng câu hỏi sao không gọi là saigon,1 lý do nhớ bạn nữa là vì bạn..kẹo quá,lúc nào cũng đánh giá bài của NX đáng đươc 2đ,đi dạy mà kẹo như vậy,hoc trò khóc ròng đó bạn ui

Cập nhật 2:

Cám ơn cả những bạn lần đầu"nói chuyện "với NX,@Nguyen duc,Từ Hải cùng ICH liebeDich nhé

Cập nhật 3:

Cám ơn cả những bạn lần đầu"nói chuyện "với NX,@Nguyen duc,Từ Hải cùng ICH liebeDich nhé

Cập nhật 4:

Than ai chao va cam on tat ca cac ban,nhung nguoi ban luon o sau rem da ung ho NX

18 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 10 năm trước
    Câu trả lời yêu thích

Dù chưa từng gặp nhau, nhưng tôi rất trân trọng những lời góp ý chân thành và đầy cảm xúc của bạn ........Thiệt tình thì khi mới vào đây, vườn thơ trong mắt mình là một nơi đầy màu sắc ,thi vị ,nơi đây có những người dù chưa là bạn ta ,nhưng vẫn luôn cùng ta quan tâm san sẻ , khi vui cũng như những khi buồn, một nơi lãng mạn và đầy tình thân ái....

--Nhưng gần đây mình cảm thấy hơi ngại khi vào mục thơ ca. ngại khi bắt gặp những ngôn ngữ mà chỉ có ở những nơi đầu đường xó chợ, và sợ khi biết rằng sự nhẫn nhịn của mình là có giới hạn ,rồi thì cũng giống như họ sẽ nói ra những điều ko hay để đáp lại. ..Nói thật tình mình cũng chẳng hay ho gì khi nói ra những điều này, vì mỗi người chúng ta ai cũng có những lúc bức xúc ko kiềm chế được, mà xúc phạm ,lăng mạ nhau ...dẫn đến thù hằn,trả đũa nhau ko thương tiếc ,dù lúc trước có những người đã từng coi nhau là bạn...!

Vậy với tất cả lòng chân thành xin nhắn đến các @ đang chạy đua vũ trang kia ,mong các bạn hãy nên dừng lại , dừng lại vì chính bản thân ,tư cách của mình, ....hãy trả lại sự trong sáng,thân thiện và yên bình cho box thơ ca ,để mọi người lại vui vẻ vào đây chia sẻ tâm tình cùng nhau...!Đừng làm vấy bẩn một nơi như thế..!

..........Chúc bạn NX vui....

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • Ẩn danh
    10 năm trước

Thật tuyệt vời !!! Lời tâm sự khuyên nhủ của bạn làm tôi cảm kích lắm ...Chúng ta nên bảo nhau giữ gìn chuyên mục THƠ CA trong sáng và đẹp đẽ nhé .!!!

• Ẩn danh
    10 năm trước

Mình Mến Chào Bạn :

Mình rất cảm ơn cho sự quan tâm và chia sẻ của Bạn về những vấn đề nội bộ của Box Thơ Ca :D

Nếu ai cũng được như Bạn thì tốt biết bao Bạn nhỉ :D

Theo như mình nghĩ ngoài đời cũng như trong mạng ảo , không thể không có những hiện tượng như thế này , Bọn nhà thơ thì ăn cắp thơ của nhau , tố cáo nhau , BCVP nhau v v . nên bọn chợ búa có chửi bới nhau cũng bình thuòng thôi mà Bạn . Hic.

Bạn ơi nói đi thì Phải Nói lại , Những người mà mọi người chúng ta hàng ngày yêu mến , quý trọng như tên NXH , thì hắn không thể thốt ra những lời lẽ mất dạy và vô văn hóa đến như vậy được .Đây không phải mình gặp hắn thô thiển như vậy đâu .

Còn 2 Bạn kia mình nghĩ họ cũng có những bức xúc gì trong cuộc sống với tên NXH này nên họ bực quá mà phải nói ra ,Cũng có thể tên NXH tung ra Spam để Nổ thôi , mình cảm ơn Bạn luôn luôn quan tâm đến mọi khía cạnh của xã hội chứ Bạn không chỉ , vô đây để làm thơ hay đọc thơ đâu đúng không .

Nếu như câu truyện mà có thật , mọi người không quan tâm thì e rằng sẽ có truyện to hơn đáng tiếc sảy ra tiếp theo bạn nhỉ .

Bạn ơi bạn có tin là tên NXH và 1 @ rất quen trên YH Đ đã có những lời lẽ hết sức mất dạy đăng trên mạng này ,Hắn còn gửi imeo cho một người chửi thằng Chó MT nữa chứ cái gì hắn cũng đổ cho thằng cho ấy , rồi người kia đã gửi cái imeo ấy lại cho mình xem . buồn cười quá . mình sẽ cố gắng lấy link đó để Bạn và các bạn coi nha . vậy mà tụi nó vẫn làm bạn và lại được những người uy tín nơi đây ca tụng

Mình có ghi đâu đó 1 bài thơ tặng Bạn nè :

Ngày.. quen nhau,anh kề tai nói nhỏ

Xưa.. thật là xưa, trai gái hẹn thề

Yêu.. cả lối về ,hai họ bốn bên

Dấu.. khắc trên thân cây gòn còn đó

Lối nhỏ đi về anh đón.. Ngày Xưa

Dẩu có gió mưa tình tan vẫn ..đợi

Dịu vợi xa xôi cứ thế mong....chờ

Giờ có ơ hờ nào dám trách ...ai ?

Hình như Mấy thằng bố láo mà Bạn nói đó , cũng là thằng MT thì phải ? Bạn có nghĩ như vậy không ?

Mình hy vong một ngày nào đó Bạn cũng có câu hỏi tương tự giành cho các nhà thơ để khỏi cảnh ăn cắp thơ và BCVP lẫn nhau nữa nhá :D

Mình Mến chúc Bạn luôn vui vẻ , trẻ khỏe hồn nhiên yêu đời và thành đạt trong cuộc sống và đóng góp nhiều tích cực cho YHĐ VN nha :D

Than chào Thanks Bạn nhiều .

• 10 năm trước
  • Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 10 năm trước

Ngày Xưa danh bất hư truyền

Mùa Đông cứ ngỡ mắt huyền kề bên

Tỉ tê to nhỏ bạn hiền

Mong cầu nhỏ được ấm êm an bình...!!!

..............cô tư hỉ...!!!....................

• 10 năm trước

viết j gúm quá, rối cả mắt

• 10 năm trước

chào ngày xưa .

có tui nửa nè .tui lúc nào củng nhớ ngày xưa

cho tui góp vài lời với nha

mùa xuân vừa đến gần

tui lảnh ngay bom nổ

của khủng bố thơ ca

lần đầu dân tui chết

hết bốn tám (48) người rồi

gần phân nửa được chọn

là những câu thơ hay

(giờ gọi là vi phạm ?)

tui im lặng chỉ cười

giờ giết thêm ba (3) nửa

ngay tại ngày hôm nay

kính báo cùng các bạn

tui vui cùng ngày xưa

với các bạn xuân này

chắc xuân sau mất xác

vì khủng bố thơ ca

đeo theo tui sát nút

để SÁT TỬ MẢNH SƯ

MẢNH MAI SƯ PHẠM này

kính báo đến mọi người

ở trong box thơ ca

và cả BAN QUẢN TRỊ

YAHOO của VIỆT NAM .

chúc mấy bồ vui vẻ nha ,

• 10 năm trước

Cảm ơn lời chia sẻ của NX, nếu những người NX nhắc đến tên mà đọc được chắc họ sẽ có hướng suy nghĩ tốt hơn.

• Ẩn danh
    10 năm trước

Mỗi người đều nhường nhau một chút thì chẵng có gì gọi là chiến tranh.

• 10 năm trước

Dù sao thì cũng rất cám ơn NX! Tôi ủng hộ bạn hai tay luôn.

Ya hoo là của cả cộng đồng mà đăng những từ ngữ thô tục thiếu văn hóa như vậy thật không phải chút nào, ngoài việc không tôn trọng người khác trong đó chính mình lại không tôn trọng mình.

Mong rằng @ chém cha chém chó...gì gì đó và hận đời ... đừng vì hiềm khích cá nhân mà làm ảnh hưởng đến nền văn hóa của cà nước.

@NXH, chị rất bất ngờ khi đọc được câu hỏi của em. Đừng giận quá mất khôn Xuân Hùng nhé!

Theo chị biết thì ấn tượng về em trong lòng mọi người rất tốt, em đừng để mọi người hiểu rằng em là cây kim trong bọc nha! Mong em hiểu và đừng hơn thua nữa, em cứ là em như vậy được rồi, mọi người hiểu mà.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.