Xin cho tôi hỏi câu hỏi này có "PHẢN ĐỘNG" hay ko? Nếu các bạn cho là "PHẢN ĐỘNG" thì phải PHẢN BIỆN được?

Nhiều người cho rằng là nước VN có độc lập tự do, vậy cho tôi hỏi.

Nếu nước VN thật sự có độc lập tự do, vậy tại sao dân ko được quyền bầu cử?

Nếu nước VN thật sự có độc lập tự do,vậy tại sao dân ko có tiếng nói cho số vận của đất nước & số vận của họ?

Nếu nước VN thật sự có độc lập tự do, vậy tại sao chính trị được dạy ở trong học đường nhưng lại cấm bàn tán ở nơi công cộng?

Nếu nước VN thật sự có độc lập tự do, vậy tại sao tiếc mục "chính trị" lúc nào cũng bị xem là vấn đề "nhạy cảm" (nhạy cảm cũng gần giống như là tiếc mục "vợ chồng chăn gối với nhau" vậy) khi bàn tán công khai ở nơi công cộng, & tôi thấy những người mà sợ ko dám bàn tới thường là những người hoang hô là "VN độc lập tự do, tôi yêu VN, yêu dân tộc VN"....Nhưng mỗi khi ai bàn tới về thời sự chính trị VN thì họ lại "Shhhh....vấn đề nhạy cảm, ko nên có tư tưởng PHẢN ĐỘNG"?

Có vài người trên Y!A VN này nói rằng là con đường của Đảng đi là con đường lựa chọn tốt nhất cho dân tộc VN, tốt cho đất nước VN, vậy thì con đường mà Đảng đi, có tiếng nói của người dân ko? Có thống kê của dân xác nhận là họ cho là đường lối của Đảng là tốt nhất ko?

Vậy khi nào bàn tán về chủ đề chính trị mới ko bị xem là "nhạy cảm & PHẢN ĐỘNG"? Ko lẻ chỉ khen, ca tụng về đảng & đảng viên lúc nào cũng đúng 100%, ko có khuyết điểm thì mới được xem là "yêu nước, yêu dân tộc"?

Ở xã hội Âu Châu, ở trung học, nhà trường thường khuyến khích học sinh trung học phát triển ở mặt tư duy, nhận xét tình hình về chính trị, & ko ràng buộc, áp đặt suy nghĩ, tư tưởng đối với học sinh, để cho học sinh có 1 bộ óc suy nghĩ riêng, chớ ko bắt học sinh phải theo lối suy nghĩ cố định nào cả. Thậm chí có những tiếc mục trong lớp học chính trị, học sinh thực tập đóng vai trò ứng cử viên cho 1 chức vụ nào đó, rồi tập học thuyết phục lòng dân, tập học phản biện lại ứng cử viên đối lập để tranh đua trên mặt lý lẻ & thuyết phục.

Quyền ứng cử của 1 công dân Hoa Kỳ ra sao? Xin mời tất cả các bạn đọc! (Oh, xin lỗi nữa, cái này ko có bản thông dịch sang tiếng VN.....Tôi cũng ko hiểu tại sao nữa!)

http://en.wikipedia.org/wiki/Voting_rights_in_the_...

Quyền bầu cử là 1 tiếng nói tự do của mỗi công dân để phát huy quyền lợi của công dân & đất nước, để đấu tranh cho chân lý của xã hội, để phát triển ở mặt văn hóa, để bảo vệ sự công bằng nhân quyền cho tất cả mọi người, để kiềm hảm sự độc tài của bất cứ đảng viên nào, để bảy tỏ suy nghĩ ở mỗi cá nhân.

Vậy thì AI có quyền nói là dân phải suy nghĩ theo đường lối này, theo đường lối kia?

Dân đâu có ngu, vậy tại sao ko để cho dân tự phát triển, học hỏi, tư duy, phát huy theo suy nghĩ riêng của họ?

Dân Mỹ & những nước Tư Bản khác ko ngại phát biểu tư tưởng chính trị của họ, dù là gây phản cảm đối với bất cứ chính trị gia nào chăng, nhưng quyền tự bầu cử, tiếng nói tự do của họ vẫn được bảo vệ trong hiến pháp thứ 1.

Nếu quý vị nào nghĩ là tôi nói SAI, thì quý vị phải VẠCH RA ĐƯỢC CÁI SAI của tôi, thì tôi mới phục.

Rất dễ để chụp mủ, nhưng rất khó để chứng minh là người ta sai, đúng ko quý vị?

Cứ xem đây là cách chúng ta đang luyện tập phản biện, biện minh, tranh luận giống như ở trong lớp chính trị ở trung học ở những nước Âu Châu đi nha!

Nào, chúng ta hãy cùng nhau ĐỘNG NÃO, SUY LUẬN, BÀN LUẬN, TRANH LUẬN, ĐẤU LUẬN, PHẢN BIỆN, BIỆN MINH, MINH CHỨNG, CHỨNG MINH nhé!

Oh còn nữa, tôi thấy là có vài người thường hay CỐ TÌNH ĐÁNH TRỐNG LÃNG TRỌNG TÂM CỦA NHỮNG CÂU HỎI CỦA TÔI TRƯỚC ĐÂY, bằng cách là "Hic...hic...hix...hix...bạn viết sai chính tả rồi" hoặc là "Người VN ko ai viết kiểu vậy, mà phải viết kiểu kia cơ" <====== Nên TẬP TRUNG & TẬP NHÌN vào TRỌNG TÂM của vấn đề, đó mới quan trọng!

Cập nhật:

===============

Để BẢO VỆ TIẾNG NÓI TỰ DO, tôi xin phép copy & paste lại những câu trả lời xây dựng!

Câu trả lời của [™]_Cho Tôi Yêu EM_[™]

Tôi xin 2 tay đồng tình với bạn ( không biết bạn lớn hay nhỏ )

Tôi cũng xin đưa ra một vài VD để củng cố cái vấn đề này ....

VD 1 : Về sự TD của VN : Chắc ai cũng biết vụ luật sư Cù Huy Hà Vũ ... ông này chỉ nói lên sự thật , đấu tranh cho công lý , cũng như sự góp ý của ông về việc xây dựng đất nước tốt đẹp hơn --> ông lại bị khép vào tội .." chống phá nhà nước "

Cập nhật 2:

VD2 : Hầu hết các cuộc bầu cử nội các đều do trong nội các tự bầu ...... hoặc cho dân bầu cử nhưng cũng không có tác dụng bới vì nó chỉ là hình thức ..........

VD3 : Vấn đề về chính trị được học : đa số các câu hỏi của các học sinh ( những học sinh sống trong gia đình chế độ cũ ) đưa ra các câu hỏi nòng mang tính chính trị nhạy cảm đều được giáo viên đáp lại một câu ..." Việc này không thể nói được và không xác minh được đúng hay không " ( mặc dù sự việc rõ ràng "

Cập nhật 3:

================

@ Nắng:

Câu hỏi bạn nên nhìn vào thực tế ở đây là, lá phiếu của người dân thật sự có được tôn trọng hay ko? Hay là chỉ bầu cử cho có lệ. Rồi tiếng nói của người dân thật sự có được tôn trọng hay ko hay là tiếng nói trong khuôn khổ?

8 Câu trả lời

Xếp hạng
  • Câu trả lời hay nhất

Tôi xin 2 tay đồng tình với bạn ( không biết bạn lớn hay nhỏ )

Tôi cũng xin đưa ra một vài VD để củng cố cái vấn đề này ....

VD 1 : Về sự TD của VN : Chắc ai cũng biết vụ luật sư Cù Huy Hà Vũ ... ông này chỉ nói lên sự thật , đấu tranh cho công lý , cũng như sự góp ý của ông về việc xây dựng đất nước tốt đẹp hơn --> ông lại bị khép vào tội .." chống phá nhà nước "

VD2 : Hầu hết các cuộc bầu cử nội các đều do trong nội các tự bầu ...... hoặc cho dân bầu cử nhưng cũng không có tác dụng bới vì nó chỉ là hình thức ..........

VD3 : Vấn đề về chính trị được học : đa số các câu hỏi của các học sinh ( những học sinh sống trong gia đình chế độ cũ ) đưa ra các câu hỏi nòng mang tính chính trị nhạy cảm đều được giáo viên đáp lại một câu ..." Việc này không thể nói được và không xác minh được đúng hay không " ( mặc dù sự việc rõ ràng "

• 9 năm trước

Tinh thần khát khao Dân chủ của bạn thật đáng quý ! Nhưng mỗi hoàn cảnh chính trị của mỗi Quốc gia đều khác nhau,mà cách nghĩ về điều này của mỗi người cũng khá khác nhau,nên khái niệm về Dân chủ cũng không thể giống nhau hoàn toàn.

Mình nghĩ bạn cần cập nhật nhiều hơn những thông tin đáng tin cậy để có thể đặt vấn đề 1 cách chính xác hơn.Tuy nhiên điều bạn nói ra cũng không phải là vô ích.

• 9 năm trước

Tôi đề cao khả năng tranh luận của bạn, tuy nhiên tôi có vài ý kiến sau:

1 - Không nên tranh luận đề tài này ở yahoo hỏi đáp. Mời bạn vào trang http://lichsuvn.info/ chúng ta cùng thảo luận.

2 - Bạn không nên áp đặt những tiền đề rồi đem ra so sánh tuyệt đối vì mỗi cá nhân, mỗi quốc gia đều có sự khác biệt, bạn không nên đem cố định một hệ quy chiếu ra để so sánh.

3 - Sự tự do phải được hiểu là trong khuôn phép, không một quốc gia nào cho phép sự tự do cá nhân vượt rào khuôn khổ pháp luật. Mong bạn hiểu rằng chỉ trò chơi đánh bi của trẻ con cũng có luật riêng của nó.

4 - Tôi và chúng ta đều là những con người tự do, nếu không làm sai luật pháp, chẳng có gì phải e sợ cả, mong rằng không nên chìa ra một ít vụn bánh và bảo rằng chỉ là vụn bánh mà thôi.

Thân chào bạn.

• 9 năm trước

Thời gian tranh luận phản biện với ông tôi có thể câu được vài con cá cho con mèo đang bụng chửa của tôi. Ông nên về Việt Nam đồng cam cộng khổ với mấy nhà dân chủ trong nước có khi hữu ích hơn đấy. Người dân họ cần nhìn thấy, sờ thấy kia. Như con mèo của tôi, treo cá gỗ là nó ứ chịu nghe. Câu cho nó mấy con xí cờ thì nó khoái.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • Ẩn danh
    9 năm trước

_ Năm 1946, sau khi nước Việt Nam dân chủ cộng hoà ra đời. Người dân lần đầu tiên được cầm lá phiếu đi bầu cử.

Tôi nhớ năm 2007, lần đầu tiên tôi được đi làm nghĩa vụ công dân,đó là bỏ phiếu bầu ra đại biểu quốc hội.

_ Bạn cho rằng người dân không có tiếng nói => sai. Nếu bạn xem chương trình hộp thư truyền hình trên kênh VTV1 và 1 số kênh địa phương khác, sẽ thấy hàng loạt việc làm sai của chính quyền được nhân dân phát giác.

_ Nếu bạn ghé qua bất kì quán nước nào, hoặc đứng nói chuyện với mấy bác xe ôm thôi cũng sẽ được nghe họ nói về các sự kiện như đại hội Đảng, hoặc bầu cử.

_Nếu bạn đọc mấy tờ báo như nhân dân, lao động sẽ thấy là tình hình chính trị được phản ánh, cập nhật hàng giờ.

Cũng mong bạn đừng mang mấy chuyện bên Mỹ về để so sánh với nước ta.

Họ độc lập hơn 300 năm rồi, nên họ cũng "tự do" lắm.

• Ẩn danh
    9 năm trước

Lập luận của bạn rất lỏng lẻo: VN độc lập tự do chẳng liên quan gì tới quyền của dân chúng hết, nhà nước và chính thể quyết định điều này.

1. Bầu cử: ai cũng biết là VN có quyền bầu cử

2. Đóng góp ý kiến: có quyền

3. Bàn luận về chính trị: không cấm

Người VN chúng ta cái gì cũng có, nhưng not working. lol.

• quade
    Lv 4
    3 năm trước

M?y anh ch? @ th??ng quan ni?m ch? có l?p lu?n chính th?ng là ?úng thì ph?i h?i l?i chính mình. Nó ?úng ? ch? nào? Và chúng ta nên l?ng nghe quan ?i?m ??i ngh?ch ?? xem xét chính nh?ng nh?n ??nh c?a mình.

• 9 năm trước

Tôi đã trả lời cho bạn ở đây. Chúc bạn cứ cố gắng tiếp tục đóng góp ý kiến.. Còn tôi tham gia như là học hỏi mà thôi^^

http://vn.answers.yahoo.com/question/index;_ylt=As...

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.