Xin cho tôi hỏi câu hỏi này có "PHẢN ĐỘNG" hay ko? Nếu các bạn cho là "PHẢN ĐỘNG" thì phải PHẢN BIỆN được?

Nhiều người cho rằng là nước VN có độc lập tự do, vậy cho tôi hỏi.

Nếu nước VN thật sự có độc lập tự do, vậy tại sao dân ko được quyền bầu cử?

Nếu nước VN thật sự có độc lập tự do,vậy tại sao dân ko có tiếng nói cho số vận của đất nước & số vận của họ?

Nếu nước VN thật sự có độc lập tự do, vậy tại sao chính trị được dạy ở trong học đường nhưng lại cấm bàn tán ở nơi công cộng?

Nếu nước VN thật sự có độc lập tự do, vậy tại sao tiếc mục "chính trị" lúc nào cũng bị xem là vấn đề "nhạy cảm" (nhạy cảm cũng gần giống như là tiếc mục "vợ chồng chăn gối với nhau" vậy) khi bàn tán công khai ở nơi công cộng, & tôi thấy những người mà sợ ko dám bàn tới thường là những người hoang hô là "VN độc lập tự do, tôi yêu VN, yêu dân tộc VN"....Nhưng mỗi khi ai bàn tới về thời sự chính trị VN thì họ lại "Shhhh....vấn đề nhạy cảm, ko nên có tư tưởng PHẢN ĐỘNG"?

Có vài người trên Y!A VN này nói rằng là con đường của Đảng đi là con đường lựa chọn tốt nhất cho dân tộc VN, tốt cho đất nước VN, vậy thì con đường mà Đảng đi, có tiếng nói của người dân ko? Có thống kê của dân xác nhận là họ cho là đường lối của Đảng là tốt nhất ko?

Vậy khi nào bàn tán về chủ đề chính trị mới ko bị xem là "nhạy cảm & PHẢN ĐỘNG"? Ko lẻ chỉ khen, ca tụng về đảng & đảng viên lúc nào cũng đúng 100%, ko có khuyết điểm thì mới được xem là "yêu nước, yêu dân tộc"?

Ở xã hội Âu Châu, ở trung học, nhà trường thường khuyến khích học sinh trung học phát triển ở mặt tư duy, nhận xét tình hình về chính trị, & ko ràng buộc, áp đặt suy nghĩ, tư tưởng đối với học sinh, để cho học sinh có 1 bộ óc suy nghĩ riêng, chớ ko bắt học sinh phải theo lối suy nghĩ cố định nào cả. Thậm chí có những tiếc mục trong lớp học chính trị, học sinh thực tập đóng vai trò ứng cử viên cho 1 chức vụ nào đó, rồi tập học thuyết phục lòng dân, tập học phản biện lại ứng cử viên đối lập để tranh đua trên mặt lý lẻ & thuyết phục.

Quyền ứng cử của 1 công dân Hoa Kỳ ra sao? Xin mời tất cả các bạn đọc! (Oh, xin lỗi nữa, cái này ko có bản thông dịch sang tiếng VN.....Mmnn..tôi cũng ko hiểu tại sao nữa he!)

http://en.wikipedia.org/wiki/Voting_rights_in_the_...

Quyền bầu cử là 1 tiếng nói tự do của mỗi công dân để phát huy quyền lợi của công dân & đất nước, để đấu tranh cho chân lý của xã hội, để phát triển ở mặt văn hóa, để bảo vệ sự công bằng nhân quyền cho tất cả mọi người, để kiềm hảm sự độc tài của bất cứ đảng viên nào, để bảy tỏ suy nghĩ ở mỗi cá nhân.

Vậy thì AI có quyền nói là dân phải suy nghĩ theo đường lối này, theo đường lối kia?

Dân đâu có ngu, vậy tại sao ko để cho dân tự phát triển, học hỏi, tư duy, phát huy theo suy nghĩ riêng của họ?

Dân Mỹ & những nước Tư Bản khác ko ngại phát biểu tư tưởng chính trị của họ, dù là gây phản cảm đối với bất cứ chính trị gia nào chăng, nhưng quyền tự bầu cử, tiếng nói tự do của họ vẫn được bảo vệ trong hiến pháp thứ 1.

Nếu quý vị nào nghĩ là tôi nói SAI, thì quý vị phải VẠCH RA ĐƯỢC CÁI SAI của tôi, thì tôi mới phục.

Rất dễ để chụp mủ, nhưng rất khó để chứng minh là người ta sai, đúng ko quý vị?

Cứ xem đây là cách chúng ta đang luyện tập phản biện, biện minh, tranh luận giống như ở trong lớp chính trị ở trung học ở những nước Âu Châu đi nha!

Nào, chúng ta hãy cùng nhau ĐỘNG NÃO, SUY LUẬN, BÀN LUẬN, TRANH LUẬN, ĐẤU LUẬN, PHẢN BIỆN, BIỆN MINH, MINH CHỨNG, CHỨNG MINH nhé!

Oh còn nữa, tôi thấy là có vài người thường hay CỐ TÌNH ĐÁNH TRỐNG LÃNG TRỌNG TÂM CỦA NHỮNG CÂU HỎI CỦA TÔI TRƯỚC ĐÂY, bằng cách là "Hic...hic...hix...hix...bạn viết sai chính tả rồi" hoặc là "Người VN ko ai viết kiểu vậy, mà phải viết kiểu kia cơ" <====== Nên TẬP TRUNG & TẬP NHÌN vào TRỌNG TÂM của vấn đề, đó mới quan trọng!

Cập nhật:

===============

@ Tương Tư:

Hehe, ko sao cả bạn! Tôi biết thậm chí có nhiều người đồng tình với tôi, nhưng chỉ vì sự an toàn của họ, nên họ ko dám lên tiếng thôi. Mục đích của tôi là chia sẻ cho tất cả mọi người xem, họ có thể click vô câu hỏi & họ ko cần phải tham gia những câu hỏi này, vì tôi biết họ rất dễ bị chính quyền săn lùng tìm đến nhà của họ nếu họ phát biểu lời nào mà đồng tình với tôi.

Cập nhật 2:

Oh bạn đổi nick "Le Tu" rồi..hehe

Cập nhật 3:

================

@ Phan Huy:

"90000000 người dân Việt Nam ngày nay đã chứng tỏ điều đó" <====== Sao bạn có thể khẳng định được điều này?

Bạn có thật sự bao giờ đi hỏi từng người dân ko?

Bạn có thật sự hiểu rõ được lòng dân khi bị chính quyền đàn áp họ, lấy đất của họ hay ko?

Bạn có thật sự lắng nghe lòng dân bao giờ ko?

Hay là bạn cho rằng là những ai phải xui theo chiều hướng của chính quyền thì mới gọi là đúng? Vậy thì bạn hãy giải thích đúng ở chổ nào? Hay là bạn cho là chính quyền ko bao giờ sai?

Bạn biết là đôi khi muốn hiểu được lòng dân thì phải đi trong lòng dân, lắng nghe tiếng nói của dân, nếu bạn thật sự yêu dân tộc VN.

Vậy câu trả lời của bạn thể hiện lòng yêu dân hay là lòng yêu đảng?

Cập nhật 4:

Đôi khi bạn cần phải lắng nghe tiếng nói của đối lập để mới biết nhận ra cái sai trái của đảng & ý kiến đối lập, sự khác biệt làm giàu ở mặt tư tưởng, phát huy, tư duy.

Bạn hãy xem ý kiến của bạn này:

http://vn.answers.yahoo.com/question/index;_ylt=At...

6 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 9 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Tôi thấy bạn là 1 người rất đặc biệt vì tôi đọc những nội dung những câu hỏi của bạn hơi ''chua'' lợi ích của bạn xuất hiện trên đây là gì?và bạn đạt được điều gì ở đây?bạn muốn gì?

• 9 năm trước

Bạ thông cảm đây là mục thơ ca , Chúng tôi không bàn luận hay nói cách khác là không để ý đến chính trị .!

Chào !

• 9 năm trước

Tất cả công dân Việt Nam 18 tuổi trở lên và không bị hạn chế quyền công dân đều được tham gia bầu cử quốc hội, hội đồng nhân dân. Không chỉ thế công dân còn được quyền tự ứng cử.

Công dân không có quốc tịch Việt Nam tất nhiên không được tham gia bầu cử tại Việt Nam như bạn chẳng hạn.

• 9 năm trước

Bạn chưa hiểu dõ cội nguồn việc có đất nước Việt Nam ngày nay toàn thể dân tộc ta đã bỏ biết bao nhiêu xương máu mới có được

Chúng ta đã và đang đi lên tuy rằng có rất nhiều khó khăn vì Việt nam đẫ bao đời nay không có lúc nào là không có kẻ thù và ông cha ta đã luôn thể hiện tinh thàn yêu nước

90000000 người dân Việt Nam ngày nay đã chứng tỏ điều đó

(Các) Nguồn: phanhuy
  • Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • Ẩn danh
    9 năm trước

Xin lỗi bạn và xin lỗi các bạn dù rất đau lòng nhưng mình phải nói câu này, và câu này hơi vô văn hóa : " Mày biến dùm tao đi thằng khốn"

•   
    Lv 5
    9 năm trước

Tôi nói vầy:

Tư duy mỗi người khác nhau, và có sự phân cấp. Nên để tìm 1 cái tư duy chung là đjều không thể bởi cái hoàn thjện ai cũng muốn...

Những điều mà bạn cho là không thể xảy ra với 1 công dân gọj là dân chủ vì bạn thấy cái trước mắt, bạn thấy lòng dân mất niềm tin (ở đây tôi nói njềm tin của lãnh đạo chứ ko nój của Đảng). Những cáj chưa hoàn thjện đó là đjểm yếu để những nguoj như bạn đánh vào fảj ko. Vì sao ko nghĩ tích cực hơn.

Hjx nój thì bjet khj nào cho thỏa hjhj

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.