Các bạn đã biết mần thơ tự khi nào nhỉ ? Và cơ duyên nào đã đưa bạn đến với thơ,hãy cùng chia sẽ các bạn nhé ?

Nhớ hồi lên nét học mần thơ Chẳng biết cái chi cứ mập mờ Niệm luật chưa thông còn bỡ ngỡ Âm vần chẳng hiểu cứ ngu ngơ Hỏi xưa kim cổ ai gieo luật Để hậu thế giờ lắm kẻ mơ Thế phú trần ai nhiều bến đỗ Thôi đành cưỡng vận viết vu vơ Hehe ! tự nhiên dạo này thích mần thơ đường,nhưng khổ nổi tài hèn chí... hiển thị thêm Nhớ hồi lên nét học mần thơ
Chẳng biết cái chi cứ mập mờ
Niệm luật chưa thông còn bỡ ngỡ
Âm vần chẳng hiểu cứ ngu ngơ
Hỏi xưa kim cổ ai gieo luật
Để hậu thế giờ lắm kẻ mơ
Thế phú trần ai nhiều bến đỗ
Thôi đành cưỡng vận viết vu vơ

Hehe ! tự nhiên dạo này thích mần thơ đường,nhưng khổ nổi tài hèn chí mọn,nên chỉ viết được có bấy nhiêu.Hi vọng các bác chỉ bảo thêm cho,xin cảm ơn !!

Chúc cả nhà luôn vui vẻ và hạnh phúc.
Cập nhật: @Lão Cóc !

Ờ...thì...ngày trước cứ hay mơ
Bởi thế cho nên thơ mập mờ
Mấy bữa hôm nay thi hứng nỗi
Nên ngồi chỉnh lại đấy...hơ hơ...!!

Được hem nà lão cóc....:))
Chuẩn bị truyền cái ghế bang chủ lại cho ta đi.....hà hà....
Cập nhật 2: @Mình Anh Cô Đơn ! Chúng ta chỉ là liều thơ,chỉ là những kẻ nghiệp dư,vì rảnh rỗi cho nên mới thơ thẫn với đời. Chớ có phải là nhà thơ đâu,mà mong tìm cầu sự hoàn hảo,viết được thế này là quá tốt rồi,chủ yếu là vui thôi mà bạn. Cám ơn bạn rất nhiều về những lời góp ý,mình sẽ ghi nhận và cố gắng thêm hơn. Thơ bạn... hiển thị thêm @Mình Anh Cô Đơn !

Chúng ta chỉ là liều thơ,chỉ là những kẻ nghiệp dư,vì rảnh rỗi cho nên mới thơ thẫn với đời.
Chớ có phải là nhà thơ đâu,mà mong tìm cầu sự hoàn hảo,viết được thế này là quá tốt rồi,chủ yếu là vui thôi mà bạn.

Cám ơn bạn rất nhiều về những lời góp ý,mình sẽ ghi nhận và cố gắng thêm hơn.
Thơ bạn mần hay thật ý,nhưng đọc sao nghe rờn rợn cả người...khà khà....

Chúc bạn luôn vui vẻ nhá !!
Cập nhật 3: @hj`hj` ! cám ơn ngày xưa đã chia sẽ,chỉ có ngày xưa mới trả lời đúng câu hỏi mà tôi muốn hỏi.Cái ban đầu bao giờ cũng đơn sơ,mọc mạt và đầy kỷ niệm phải không ngày xưa. Thật trùng hợp,bài thơ mà tôi đã làm đầu tiên,cũng là vào năm tôi học lớp 6.Nhớ lúc đó,trường tôi có tổ chức thi viết báo tường nhân dịp 26/03.Vì... hiển thị thêm @hj`hj` ! cám ơn ngày xưa đã chia sẽ,chỉ có ngày xưa mới trả lời đúng câu hỏi mà tôi muốn hỏi.Cái ban đầu bao giờ cũng đơn sơ,mọc mạt và đầy kỷ niệm phải không ngày xưa.

Thật trùng hợp,bài thơ mà tôi đã làm đầu tiên,cũng là vào năm tôi học lớp 6.Nhớ lúc đó,trường tôi có tổ chức thi viết báo tường nhân dịp 26/03.Vì tôi học văn tốt,(được thi học sinh giỏi cấp tỉnh luôn ấy),cho nên tôi được cô chủ nhiệm phân công cùng 1 số bạn khác viết báo tường.Nhưng do thời gian lâu quá tôi không còn nhớ rõ bài thơ lắm,chỉ nhớ mài mại thế này :

Bầu trời giờ đã về đêm
Nhà nhà trong giấc êm đềm ngủ say
Mà sao Bác vẫn cứ ngồi
Không sao ngủ được vì lo nước nhà
Nghĩa tình Bác thật cao xa
Hết lòng vì nước chẳng màn xá chi
Dù nay bác đã ra đi
Nhưng lời Bác dạy cháu ghi khắc lòng
Cháu sẽ hết sức gắng công
Học hành thật tốt để lòng Bác vui
Để cha với mẹ cùng cười
Cô thầy hạnh phúc rạng ngời niềm vui !!

Thật ra bài thơ nó dài lắm,không nhớ hết,nhưng đại khái là như thế đó,cùng 1 số bài văn xuôi nữa,không ngời
13 câu trả lời 13