Nguyen Phi đã hỏi trong Văn học & Nhân vănThơ ca · 9 năm trước

BẠN ĐÃ THƯỞNG THỨC MÓN " MỨNG CHĂM " TẠI VIỆT-NAM CHƯA ?

Kính chào tất cả các bạn !

Thời gian thấm thoát trôi nhanh, và mình đã trở về nơi cư ngụ được bình yên. Hôm nay có

chút thời gian, nên vài hàng tâm sự này xin gởi đến cùng các bạn thân mến.

Hôm đó mình vội vàng uống nốt ly cà phê nguội, và nuốt vội mẩu cuối của chiếc bánh mì để

kịp vào sân bay về Viêt-nam. Chiếc xe mình cứ vút như bay trên xa lộ, và bên ngoài mọi

cảnh vật cứ thi đua nhau chạy ngươc lại như là dể lòng mình trở về lại với tuổi ấu thơ. Một

cảm giác mộng mơ,xen lẫn cái lạnh của cuối mùa xuân,nhưng sao lòng mình buồn vô tận, và mình cảm thấy lao xao như những cơn gió rít lên bên ngoài, đôi khi mình cứ ngỡ rằng

đó như là tiếng khóc của trẻ thơ, hay là lời oán trách của loài người...

Sau khi đăng ký hành lý và chọn vị trí ngồi, mình đã đi qua phần kiểm soát an ninh vô sự.

Mình đã lên phi cơ và cũng đã vào phi đạo, sau 15 giây thì tất cả mọi cảnh vật bên dưới chỉ còn là những chấm đen, và cuối cùng với độ cao 11582m ( 38000 feet )tất cả bên dưới chỉ

còn là những tầng mây. Phi cơ lúc này bay với vận tốc 825 km/ giờ, và nhiệt độ lúc bấy giờ

là -61 độ c (77 độ F) Tôi ngồi ngẫm nghĩ lại chuyện xưa cho đến khi phi cơ hạ cánh sau trên 3 giờ trên không trung. Xuống phi cơ, tôi ăn trưa tại một nhà hàng tại London trong sân bay và đón xe buýt đến nhà ga, rồi cứ thế bay tiếp chuyển về Hong kong. Đây là đường bay dài nhất nên tôi đã không quên vệ sinh kỹ lưỡng và đi bộ thật nhiều vì hôm nay tôi không tập thể dục. 9641 km (5990 miles) tôi phải bay với thời gian là 10 giờ 40 phút. Tôi

tranh thủ viết nhật ký, và viết thật nhiều như là để lại một tâm sự của đời tôi.

Xuống tới Hong kong, tôi lại chuyển đổi chuyến bay về Sài gòn, lúc này tâm trang có vẻ hân-

hoan hơn, vì đã về gần với mái nhà xưa.

Hôm đó nhiệt độ ở Hong kong là 23 độ, và phi cơ tôi bắt đầu hạ xuống thấp với độ cao là

10668 m, bởi vì chỉ còn 70 km là tới Sài gòn. Tôi phập phồng vui mừng vì sắp được kết thúc chuyến bay 27 giờ đồng hồ. Hôm đó Sài gòn là một buổi hoàng hôn với nhiệt độ 31 độ ,

tôi cảm thấy dễ chịu hơn bao giờ hết.

Lên Taxi tai sân bay và bị tài xế bỏ dọc đường vì nguyên nhân nhà tôi quá gần Tân sơn nhất, tôi thản nhiên và đón taxi khác, và về tới nhà trong lúc mọi người đang đọc kinh cầu

nguyện cho mẹ tôi.

Sau giờ đọc kinh, tôi ngồi bên cạnh mẹ, và chỉ kể lại tất cả những gì tôi đã làm, và sẽ làm,

đôi mắt của mẹ giờ chỉ còn hé mở, nhưng những câu nói của tôi khiến mẹ tôi tuôn lệ, và cứ

mỗi câu nói của tôi chỉ nhận được sự trả lời bằng nhưng sự chớp mắt mà thôi.

Suốt 4 ngày liền, tôi vẫn đến thăm mẹ, và người vẫn sống trong cõi chết, vẫn biết thở, nhưng có lẽ tất cả chỉ là một cái sống vô vị.

Suốt thời gian bên ấy, mình đi ăn tại những nhà hàng sang trọng, nhưng quán cơm hộp vẫn

là khẩu vị của mình, hôm đó trên con đường tại quận 8, mình mua một hộp cơm và bỏ đủ

thứ vào, trong đó có cả món mắm chưng ( mứng chăm ) kết quả mình bị đau bụng và tào

tháo rượt suốt 3 ngày, và ngày cuối cùng mình không còn sức để nói chuyện với bất cứ ai,

vì thế mình phải tiếp rất nhiều nước vào cơ thể kể cả nước cam, chính vì thế mình đã bình

an trở về.Và đã làm việc ngay lập tức sau khi xuống sân bay.

Điều kỳ lạ nhất là chuyến về mình bị trở ngại tại sân bay Tân sơn nhất về hành lý, và khi

qua tới Hong kong và Anh quốc đều bị máy an ninh báo động như trong người có chứa vũ

khí, và dù đã kiểm tra kỹ lưỡng rồi nhưng vẫn bị báo động !...

Có phải trong cơ thể vẫn còn vương đọng lại món Mứng chăm ( mắm chưng ) không ?

Thân ái chào tất cả các bạn.

Nguyen-Phi.

Cập nhật:

BA BA BA : Có đôi khi chúng ta bị đưa vào một hoàn cảnh, và không phải viết nhiều, nói nhiều là

biểu lộ được sự hiếu thảo của mình. Mình sống có trách nhiệm, sống thực tế và luôn

luôn chứng minh bằng hành động mà thôi.

LÃNG TỬ MIỀN TÂY : Cám ơn bạn về bài thơ gợi nhớ lại xúc cảm của mình.

BIỂN BÔNG HOÀNG : Mỗi lần về Viêt-nam mình đều phòng ngừa, nhưng vì kỳ này quá cấp bách

nên làm liều. Mình là người dễ ăn uống lắm, nhưng xui sẻo về 7 ngày mà

nằm suốt 3 ngày. Mẹ mình không có bệnh gì cả, mà chỉ vì lớn tuổi mà thôi,

và khi lớn tuổi thì không còn năng lượng sống ( 90 tuổi ) mình nghĩ mẹ sẽ

phải ra đi trong ngày gần đây, và đó là định luật của tạo hóa. Nhưng điều

mà mình tin chắc mẹ mình sẽ luôn hãnh diện, khi mình đã có thể gặp mẹ

lần cuối, và

Cập nhật 2:

HA TRANG : Cám ơn bạn về bài viết vui, đọc xong cảm thấy thanh đạm. Mình ở Sweden.

NGUYEN-PHI-TUONG : Cám ơn vài cái trứng thối nhé, đọc xong là thấy muốn đau bụng rồi.

Cập nhật 3:

NHƠ MAI : Cám ơn về bài viết của bạn nhé. Bạn viết đúng rồi, bởi vì tình mẹ rất thiêng liêng và

cao cả vô cùng. Mỗi khi mình trở về với quê hương có nghĩa là mình trở về với mẹ,

và mỗi khi mình nhớ tới mẹ cũng là lúc mình cũng nghĩ về quê hương.

Cập nhật 4:

BIỂN MẶN : Đọc 2 chữ biển mặn khiến mình nhớ cái vị mắm chưng, và bạn phân tách cũng có lý lắm

và cũng có thể là do món khác như dưa leo, rau sống v.v...Mình là người rất dễ ăn uống, có nghĩa là

không từ thứ gì, nhưng không thích thịt chó, bò cạp và sâu bọ !

Nếu bạn có ý mời mình thưởng thức món mắm chưng, mình có 1 sự đề nghị như thế này nhé.

Cho phép mình mời thêm những người bạn trong danh sách người hâm mô của mình đến cùng thưởng thức nhé, nếu không đủ chỗ mình kéo hết ra nhà hàng ? Mọi chi phí mình thanh toán 100%.

Mình đang chuẩn bị mua vé phi cơ và sẽ về Viet-nam vào tháng 6-2011. Cám ơn trước nhé.

NGAY XƯA : Cám ơn câu trả lời vui của bạn nhé.

Cập nhật 5:

HO XUAN THU : Cám ơn bạn thật nhiều vì những câu trả lời của bạn luôn dài nhất.

Xin trả lời : Mình ở Sweden ( Thụy điển ) một xứ lạnh tình nồng, nơi đây không như bạn nghĩ như ở

bên nhà, tức có nghĩa nếu bạn thanh toán tiền nhà trễ 3 ngày thì sẽ bị tống cổ ra đường, và người

bệnh hấp hối không trả tiền điện đúng hẹn, cũng sẽ bị cắt điên và đi vào tình trạng tử vong...

Viêt nam tuy nghèo, nhưng con người Việt của chúng ta hơn họ ở chữ thông cảm và tình người.

Mẹ là cao cả, mẹ là tình yêu thiêng liêng, thế nhưng mình không thể ở lại được vì công việc và sự

làm viêc của mình có thể quyết định được sự tồn tại của mẹ.

Cám ơn vấn đề Thu cho biết thêm tin tức về việc hành lý nhé, và cám ơn Thu luôn về việc Thu tả

cảnh trên không trung...Đã lâu lắm rồi mình mới nghe lại 2 chữ Thủy mặc.

Bữa nào rảnh mình nói chuyên về hôi-họa nhé.

Đã từ lâu, mình đã đóng vai trò chính yếu cho sự sinh hoạt của mẹ, và sẽ vẫn tiếp tục cho đến giờ

lâm tử. Biết rằng ở bên mẹ là điều diễm phúc, nhưng chưa hoàn toàn đ

Cập nhật 6:

HỒ XUÂN THU : Cám ơn bạn lần nữa đã dành nhiều thời gian cho câu hỏi của mình, và mình rất

vui mừng khi bạn luôn vui lòng trả lời câu hỏi của mình.

Chuyện người yêu cũ, chuyện Nguyễn ngọc Ngạn v.v...Hãy quên nó đi, vì mình hay có tính hài hước

cho vui và cũng là để có chuyện để nói mà thôi.

Mình mỗi thứ biết một ít, không giỏi, và khả năng về hội họa thì đã bị đưa vào quên lãng rồi, nhưng

sẽ cố gắng bình luân với Thu nhé. Mình chuyên về chân dung sơn dầu, Tĩnh vật , ngoài ra cũng chuyên

về tranh lụa, và sơn mài. Ngày xưa lúc mình mới qua Thụy điển, mình sống bằng nghề bán tranh cho

những phòng triển lãm tại thành phố, ngoài ra có nhận vẽ chân dung thêm sau giờ làm việc. Có

một thời gian mình làm hướng dẫn viên cho chương trình hội họa căn bản và họa hình chân dung.

Thầy của mình là Nguyễn hoàng Hoành, but hiệu là Hoành ( giảng viên trường đại học mỹ thuật

tại số 5 Phan đăng Lưu ) Mình bút hiệu ngày xưa là Nguyễn Phi.

Rất vui khi được giao tiếp với bạn.

Cập nhật 7:

BAN : Cám ơn bạn đã trả lời và cho mình lời chúc tốt đẹp nhé.

12 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 9 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Mình đã đọc hết từng câu của bạn viết trong câu hỏi mở, đúng là 1 câu hỏi mở,nên nhờ đó mà mình biết được chặng đường về thăm quê hương của bạn thật gian nan ...và mình có cái cảm giác cũng đí máy bay như bạn vậy...vì sau khi đọc xong mình cũng như vừa được hạ cánh an toàn..hihihi.Xin được chia sẻ cùng bạn về tình cảm mẫu tử, và cũng xin vào chủ đề chính là món Mứng chăm mà bạn đã lên án: Từ trước đến nay chưa có ai bị tào tháo đuổi vì mắm chưng cả bạn ah. Vì đó là 1 món đã qua chế biến chín nên vần đề nhiễm khuẩn ko cao,trước đây ở VN có khuyến cáo về món mắm tôm, vì món này ăn sống,mà người bán thì bày ngoài chợ,rất mất vệ sinh,nên chuyện nhiễm khuẩn là đương nhiên rồi,ngay cả lúc chưa có khuyến cáo mình cũng ngại ăn lắm. Mình thấy bạn có ghi là "mua 1 hộp cơm và bỏ đủ thứ vào",nên có chắc là bạn đã bị trúng mắm chưng ? cũng có thể do rau sống ,dưa leo gì đó ko được rửa sạch vì bị nhiễm thuốc sâu?...nên chăng đây có fải là bạn đã "nghi oan" cho món mắm chưng này rồi? Lần sau có về,nhớ đến nhà mình làm món mắm chưng đãi bạn nhe. Chúc bạn luôn khỏe,vui.

• 9 năm trước

nhớ lắm người ơi mưa gió to

sông mình lặng lẻ bóng con đò

mẹ tìm bứt hái cọng bông súng

con trẻ no lòng với mắm kho...

bây giờ nghĩ lại lòng buồn lai

biệt xứ tha phương mấy tháng ngày

hương vị quê hương, tình nghĩa nặng

mắm kho bông súng, nhớ về ai ???

nhớ lắm !

• 9 năm trước

Chúc mừng bạn đi về bình an nhé .

• 9 năm trước

Chào Nguyễn Phi!

Lâu rồi khôg thấy bạn online,mình rất vui bạn quay trở lại nhưg hơi ngạc nhiên và thất vọng vì sự quay trở về quá sớm trong lúc mẹ mình trong cơn nguy kịch,sao không ở lại chăm sóc mẹ mình trong giai đoạn cuối cuộc đời để bày tỏ tình mẫu tử,về thăm và gặp mẹ và nói những lời nói chỉ để mẹ xúc độg hơn mà thôi nên cận kề xoa bóp chăm sóc mẹ cho dù đã muộn.Chúg ta chỉ có 1 mẹ,vợ thì dễ kiếm ko hợp người nay thì chia tay kiếm người khác,con cũg vậy cũg dễ sinh mất đứa này còn đứa khác,công việc cũng vậy nhưng mẹ chỉ có một.

Đi máy bay thật thú vị Thu thích nhất lúc máy bay lượn qua lượn lại như cánh chim giữa trời máy bay càg chao lượn Thu càg thích :D và thích nhìn nhữg đám mây như nhữg đám bông gòn rất huyền ảo,và biển Đại Dươg chỉ còn là Hồ nước trog làh không chút gợn sóg,và dưới kia mặt đất là tấm bản đồ đặc quánh với đám khói mây hòa huyện lan tỏa nên thơ như bức tranh thủy mặc.

Ko biết Phi ở London hay Mỹ,nếu Mỹ thì từ đó bay qua sân bay Hong Kong rồi mới đổi chuyến đến VN là 20 giờ.Còn Phi bay từ Mỹ đến London rồi đến Hong Kong tới VN Thu ko biết bạn ở nước nào nữa.

Mình xin liệt kê :hành lý của bạn ko nên đem theo khi qua trạm kiểm soát.

- Chất lây nhiếm (máu, trứng gia cầm trong các đợt có dịch, mắm tôm),

- Chất lỏng dễ cháy (sơn, sửa rửa mặt, kem trị mụn, dầu gội đầu...)

- Chất ăn mòn,Khí ga,Chất độc Chất phóng xạ

- Chất gây nổ,Hàg hoá nguy hiểm khác,Chất rẵn dễ cháy

- Chất oxy hoá dễ cháy (bình ga mini, chất tẩy)

- Các chai lọ có áp suất cao (như bình xịt tóc)

- Vũ khí, vật nhọn, súg đạn

Trên đườg bay nội địa việc kiểm soát có tính "linh động" hơn. Thỉnh thoảg bạn cũng có thể mag theo mỹ phẩm, các loại kem (kem rửa mặt, dưỡng da, trị mụn....). Nhưg bạn nên hạn chế và đặc biệt khôg nên ký gửi theo hành lý nếu trên 30 kg thì gửi nếu quốc tế,còn 20kg thì nội địa vì hành lý ký gửi thườg bị va chạm mạnh, chất lỏng có thể làm hư nhữg đồ đạc khác để chung

- Với những đồ quý giá:

Và đây là nhữg món đồ bạn không nên gửi kèm hành lý ký gửi vì "dễ không cánh mà bay", khi bị mất chỉ được đền bù theo... "ký-lô-gam"

Mối hành khách được mag 100ml (1 lít) chất lỏng lên máy bay. Chất lỏg gồm: đồ uống, kem, nước hoa, bình xịt, kem đánh răng, son môi, các chất tương tự.

Điều kiện: dung tích các chai <=1 lít, có nắp đậy kín, tất cả gói gọn trog túi nhựa trog suốt và mịêng túi có thể mở ra được, phải xuất trình cho an ninh sân bay khi làm thủ tục.

Được mag chất lỏng là: thuốc uốg, đồ ăn kiêng đặc biệt phục vụ chữa bệh, thức ăn cho trẻ. Nhưg thuốc phải có kèm theo đơn chỉ định của bác sĩ.Tốt nhất các bạn không nên mag theo chất lỏng vì bộ phận kiểm tra ở sân bay ko có thời gian kiểm tra chi tiết những thứ bạn mag theo, đặc biệt khi bạn đến trễ. Khi thấy hàh khách mag theo nhữg thứ này, họ thườg nhắc bạn bỏ lại. Đặc biệt là rượu, nước hoa chai lớn....

Muốn bớt rắc rối các thứ linh tinh bạn nên tống vào Valy và ký gửi hết,các vật quý giá bạn nên để lại trong túi xách tay cho an toàn ko bị mất.

Cơ thể bạn bị yếu và dị ứng với mắm tôm cũng có thể mắm vẫn còn bốc mùi nên bị phát tính hiệu :D,đùa thôi chúc bạn nhiếu sức khỏe.

...

Vấn đề ở đây dài hay ko dài,ngắn hay ko ngắn mà là có đủ ý giúp gì cho bạn ko thôi,HXT ko fai muốn viết cho dài mà viết cho đủ ý,viết cho dài cũg mõi tay lắm,HXT cũng đâu có thích hả bạn.

Có lần bạn bầu chọn câu trả lời hay nhất cho mình bạn bảo do câu mìh dài nhất,sao bạn quá khách sáo thế,ko cần thế đâu nếu vì thế Thu sẽ ko vui,như mình đã nói mìh hay viết đủ ý,ngày xưa mỗi lần làm văn nộp cô giáo mình cũng viết dài nhất và là học sinh giỏi văn nhất và cũng đã thành thói quen bạn đừng bận tâm vấn đề này,quag trọg là bạn có đọc được ý mìh ko và có đủ ý giúp gì bạn ko và chọn câu trả lời hay nhất của ai ko quag trọng đối với mình,vì tôi xem bạn là bạn giốg như mọi bạn trog box thơ ca vì bạn viết văn xuôi nên tôi viết văn xuôi theo mà đặc biệt là nó quá dài.

Còn vấn đề này tôi nói cho bạn biết để bạn hiểu lầm,vì sao lúc trước bạn chưa thường xuyên vào thơ ca mà tôi tự động add nick của bạn, tự nguyện làm người hâm mộ của bạn,ko phải bạn có 1 giọg nói hay ngoại hình như Nguyễn Ngọc Ngạn nếu có tôi cũng ko thích vì ông ta ko fai là hình mẫu của tôi.Vấn đề tôi lưu tên bạn vào danh bạ do tôi tình cờ muốn tìm hiểu ai có cấp bậc cao nhất ở VN và tôi dạo 1 vòg từ cấp bậc 7 xuốg cấp bậc 5 thì gặp tên bạn Nguyễn Phi tên giống người yêu cũ của tôi làm tôi ngạc nhiên và tôi lưu lại với hy vọng là anh ấy nhưg sau đó tôi biết ko phải vì bạn ở nước ngoài,anh ấy ở Hà Nội,anh ấy mới 32, bạn chắc sẽ lớn hơn,anh ấy quá bận và cũng khôg tham gia yahoo hỏi đáp.Bây giờ tôi đã biết bạn ko fai là anh ấy nhưg tôi vẫn tham gia trả lời câu hỏi của bạn,bạn có vui khôg?

Còn vấn đề trao đổi hội họa thì đúg người rồi đó,tôi là 1 họa sĩ của trườg trug học ngày xưa,vẽ báo tườg cho trườg và cũg là người duy nhất.Bây giờ toi vẻ tranh sơn nước để tặg bạn bè người thân và 1 phần để giải trí.

Thôi vài lời với bạn,chúc bạn vui vẻ.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 9 năm trước

Nếu điều bạn viết la sự thật "quán cơm hộp là khẩu vi của mình"thì viêc máy an ninh báo động là viêc đương nhiên vì bạn đã "nuốt "cả quán cơn hộp của người,chuc vui nhé

• Ẩn danh
    9 năm trước

xa quê luôn nhớ quê nhà,

nhớ canh mẹ nấu,nhớ lời mẹ ru.

em ko biết chia sẽ gì cho anh vơi đi nỗi buồn anh ah em chỉ biết mấy câu thơ về mẹ,tình mẹ là thiên liêng cao cả lòng mẹ như biển cả,

mẹ là người mẹ tuyệt diệu nhất của mỗi người thế gian nầy có được.

ôi tình mẹ là mối tình ko quên được

đi khắp thế gian ko ai tốt = mẹ cả

ai còn mẹ thật là diểm phúc

mẹ khuyên bảo khi con mắc lỗi lầm

đời thiếu mẹ lòng con giá lạnh cô đơn

trên thế gian những ai còn mẹ

xin đừng để buồn lên mắt mẹ nghe không

• Ẩn danh
    9 năm trước

Nếu mình ở SG, có lẻ sẽ tặng bạn vài cái trứng thối. Hê hê

• 9 năm trước

Tôi trở lại vùng Cà Mau, Trời không sao, Gió lạnh thét gào. Xưa dấu mộng yêu xin chào, thêm nổi đau bị Tào Tháo. Tôi ngồi nghe biển đời lao xao. Đời tôi chỉ thích thanh tao, Không thích Kho Tàu, ăn toàn là tương chao. Nghe nhói đau. Em vẫy tay chào. Tim tôi nghẹn ngào làm sao chóng qua mau!

Hi..hi Bạn ở đâu mà bay qua Anh tới 3 tiếng lậng vậy?

• 9 năm trước

Nguyên Phi à! Mẹ bạn có qua khỏi không bạn ở VN được bao lâu ,nay lại về bển rồi ư?

Chứng măm đậm đà của quê hương

Thơm mãi theo ai những chặng đường

Chỉ riêng Việt Nam mình mới có

Ăn vào nặng bụng nhớ cố hương !

BBH

Ngon lắm đó ! vì lâu bạn không ăn cho nên bụng biểu tình tí chút thôi

Chứ BBH ghiền món đó lắm nghen!

Chúc bạn mãi vui nhé!

• ThreeB
    Lv 5
    9 năm trước

Bạn muốn viết về quê hương thế thôi sao?

và viết về mẹ thế thôi sao.

Nếu chỉ thế thì mình nghĩ bạn chính là cái món mắm kia!

BBB

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.