Biết rõ mình hèn, người ta, thường tự bào chữa bằng cách nào?

Cập nhật: Bấy lâu, tạm yên lòng với câu “Lực bất tòng tâm”;
càng tự trách mình hơn vì lòi ra thêm một cái tệ nữa: ngu hơn…trâu, khi xem cái clip này:
http://clip.vn/watch/SuTuTrauRungCaSau,zM9s
^^!

Cập nhật 2: Thế thì làm sao trả lời với con với cháu, hở Bạn Trang Chu?!
Cập nhật 3: Cảm ơn Bạn Trang Chu,
Chắc chắn là ta đến thế nào… ra đi cũng thế thôi…có gì đâu nà…
mà, Chân Như thì cần phải có, mới mong thanh thản… làm bạn cùng cỏ cây... hoa lá…mới hài lòng cùng tự nhiên…như nhiên, có phải?!
(hỏi nhỏ một xí, Bạn vẫn mua…thuốc lá!?)
Thân ái!
Cập nhật 4: Cảm ơn Bạn §® The Heart Of Asia Part 5 KÍNH...
đã tham gia...
Cập nhật 5: Bạn Daviss27…,
Xin cảm ơn Bạn nhiều;
giới thiệu với Bạn hai tựa sách:
- Quo Vadis http://vnthuquan.net/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237n4n0nnntn31n343tq83a3q3m3237nvn
- Đồi Fanta http://vnthuquan.net/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237n1n4n4n31n343tq83a3q3m3237nvn
Thân mến!
Cập nhật 6: Bạn Vịt Cổ Lùn; Bạn Iloy,
Thật là mình có cùng suy nghĩ như hai Bạn!
Thân mến!
Cập nhật 7: Bạn Thạnh,
Vâng, thì cứ từ...từ...nhớ!
Mình cũng thường đọc Hiếu Minh Blog,
Xin cảm ơn
Thân mến!
Cập nhật 8: Kim Chi Rau Muống,
Món dưa rau muống thường có trong các quán cơm ở Vĩnh Long, Kim Chi RM, chắc là mới học được hở…, giỏi quá nhỉ!?
…Lý Tưởng, sao mà …hèn vậy ta…!?
(thấy mấy ông vua trong phim Hồng Kông, …mỗi ngày đều vấn an Mẫu Hậu đó nhen,… Em có nhớ không!?)
Thân thương!
Cập nhật 9: Bạn Ngu triền miên,
Vậy là Bạn không ở Việt Nam,
ừ, để rồi xem…hờ hờ…
Xin cảm ơn Bạn nhé, Ngu triền miên!
Thân mến!
Cập nhật 10: Bạn dongtam,
…hình ảnh thọ khổ tử rất ấn tượng; Bạn tin rằng… lịch sử đang lập lại…?!
Xin cảm ơn!
(hê hê,…mà Bạn cũng…đang…cảm tính đó thôi. Hì hì)
Thân chào!
Cập nhật 11: Vâng, bạn Thạnh, Thì cứ từ…từ nhưng, không chấp nhận …từ từ ngồi chờ cháo sẽ nhừ, mà phải từng bước một từ từ liên tục không ngừng nghỉ bước lên hay dũng cảm nói lên, tùy theo vị thế đứng của mỗi người để đưa ra quan điểm của chính mình thoát khỏi khuôn khổ con người ở xã hội phong kiến chỉ mong chờ ở vua, thiên... hiển thị thêm Vâng, bạn Thạnh,
Thì cứ từ…từ nhưng, không chấp nhận …từ từ ngồi chờ cháo sẽ nhừ,
mà phải từng bước một từ từ liên tục không ngừng nghỉ bước lên hay dũng cảm nói lên, tùy theo vị thế đứng của mỗi người để đưa ra quan điểm của chính mình thoát khỏi khuôn khổ con người ở xã hội phong kiến chỉ mong chờ ở vua, thiên tử: vua hiền tài thì dân được nhờ, ngược lại vua độc ác và ngu dốt thì dân chịu.
Bây giờ, mọi người đều rõ, trên 2/3 các nước trên thế giới đã tiến bộ. Vua của họ không phải chờ mong trên trời rơi xuống, tốt hay xấu cũng phải chịu, mà tự họ lựa chọn vua, cũng như phế bỏ vua…

Xin gửi đến Bạn câu nói của người xưa:
"Xét lịch sử xưa, dân nào khôn ngoan biết lo tự cường tự lập, mua lấy sự ích lợi chung của mình thì càng ngày càng bước tới con đường vui vẻ. Còn dân thì ngu dại, cứ ngồi yên mà nhờ trời, mà mong đợi trông cậy ở vua ở quan, giao phó tất cả quyền lợi của mình vào trong tay một người, hay một chính phủ muốn làm sao thì làm, mà mình không hành động, không bàn luận, không
Cập nhật 12: Hôm nay, 24/3/2011, Ngày giỗ lần thứ 85 của Cụ Phan Chu Trinh,
Xin gửi đến các Bạn một bài viết về Người:

http://www.diendan.org/phe-binh-nghien-cuu/chuong-trinh-phan-chau-trinh/

Xin cảm ơn!
Cập nhật 13: Xin lỗi các Bạn, vì lỗi kĩ thuật, một đoạn trên bị cắt đứt. Xin được nối tiếp ở đây. Mong được cảm thông! ^^! Xin gửi đến Bạn câu nói của người xưa: "Xét lịch sử xưa, dân nào khôn ngoan biết lo tự cường tự lập, mua lấy sự ích lợi chung của mình thì càng ngày càng bước tới con đường vui vẻ. Còn dân thì ngu dại, cứ... hiển thị thêm Xin lỗi các Bạn,
vì lỗi kĩ thuật, một đoạn trên bị cắt đứt.
Xin được nối tiếp ở đây.
Mong được cảm thông!
^^!

Xin gửi đến Bạn câu nói của người xưa:
"Xét lịch sử xưa, dân nào khôn ngoan biết lo tự cường tự lập, mua lấy sự ích lợi chung của mình thì càng ngày càng bước tới con đường vui vẻ. Còn dân thì ngu dại, cứ ngồi yên mà nhờ trời, mà mong đợi trông cậy ở vua ở quan, giao phó tất cả quyền lợi của mình vào trong tay một người, hay một chính phủ muốn làm sao thì làm, mà mình không hành động, không bàn luận, không kiểm xét, thì dân ấy phải khốn khổ mọi đường. Anh chị em đồng bào ta đã hiểu thấu các lẽ, thì phải mau mau góp sức lo toan việc nước mới mong có ngày cất đầu lên nổi." (Phan Chu Trinh 1920)

Thân chào!
9 câu trả lời 9