Hạnh phúc là gì?làm sao có và làm sao nắm giữ được cái gọi là hạnh phúc.......................................?

Tôi biết hạnh phúc là những điều nhỏ nhặc nhất trong cuộc sống.......nhưng bạn ơi...đó chỉ là trong văn chương...cái tôi hỏi là một khái niệm đời thực.......kinh nghiệm của các vị nữa..............mong nhận được những lời góp ý chân thành..............Thân ái...............

cảm ơn tất cả đã chia sẻ............................

27 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 9 năm trước
    Câu trả lời yêu thích

Đối với nhiều người,hạnh phúc là thứ gì đó rất cao xa khó đạt đến.Còn riêng tôi,tôi chọn câu "Hạnh phúc là hài lòng với những gì mình có". Rõ ràng, "vô cầu thì vô khổ"! Khi đã bằng lòng với cuộc sống, không còn truy cầu, người ta đã tự giải thoát khỏi sự dằn vặt vì những ham muốn, khát khao, dục vọng của bản thân.

Thế nhưng...đường đời có bao giờ bằng phẳng, bệnh tật, tai họa hay bất chợt ập đến gây đau khổ cho người đã không còn mong cầu gì thêm.Xem ra, "Hạnh phúc chỉ đến khi con người được bình an và tinh thần được thanh thản, yên tịnh".

Thật ra hạnh phúc đôi khi trong những điều bình thường mà mình không nhận ra.Nếu vượt qua được thử thách cuộc sống, trải qua cay đắng ngọt bùi bằng năng lực, cố gắng của bản thân. Kết quả chính là hạnh phúc.

Khi suy ngẫm về những kỷ niệm trong quá khứ, đó là một niềm hạnh phúc.

Yêu và được yêu, đó là niềm hạnh phúc...

Ngoài ra đối với nhiều người,ví dụ những đứa trẻ mồ côi,hạnh phúc đối với nó là có được 1 mái ấm.Đối với những người đang đói rách,hạnh phúc đối với họ là có được một bữa ăn,1 manh áo để mặc.

Tối qua tôi có xem một chương trình trên tivi,nói về những mãnh đời bất hạnh,tôi thấy nhiều mảnh đời,ôi sao mà bất hạnh quá!.Xem ra đối với họ,ngày có được hai bữa cơm đã là hạnh phúc!

Còn việc làm sao để có,làm sao để giữ nó,thì do mình cả thôi bạn à.Xem mình có cảm nhận ra được nó hay không,xem mình có chấp nhận nó hay không.Hạnh phúc luôn ở quanh ta,nó không ở đâu xa cả,vấn đề là ta có nhìn thấy được nó hay không,là do trái tim của mình mà thôi bạn à.

Nhận đây mình xin kể cho bạn nghe 1 câu chuyện,mà mình đã được đọc từ rất lâu,bạn hãy đọc và suy ngẫm thử xem sao nhá.

Ngày xửa ngày xưa, có một cô bé nhỏ luôn mong muốn tìm kiếm được cho mình một cuộc sống vẹn toàn. Một hôm, cô cầu xin Thượng Đế ban cho cô mọi thứ cô ao ước.

Thế là Thượng Đế xuất hiện và bảo với cô bé rằng: "Con hãy đi theo con đường lộng gió phía trước, ở đó có hàng trăm triệu hòn đá nhỏ. Ta cho con kỳ hạn là 365 ngày để nhặt một hòn đá lớn nhất mà con có thể tìm thấy. Hòn đá càng to thì ta càng ban cho con nhiều hơn. Điều kiện đặt ra là khi con đi qua rồi thì không được quyền quay lại. Vì vậy, hãy suy nghĩ thật cẩn thận trước khi con chọn hòn đá cho mình".

Cô bé cảm thấy thât sung sướng và bắt đầu bước vào hành trình của mình trên con đường lộng gió để tìm kiếm "hạnh phúc lớn nhất" cho cuộc đời cô. Tuy nhiên, mỗi khi bắt gặp một hòn đá to dọc lối đi, cô lại do dự và tự nhủ với lòng mình "chắc hòn đá kế tiếp sẽ to hơn nhiều". Nhiều ngày, nhiều tuần và nhiều tháng trôi qua rồi cô cũng đi gần hết con đường và chợt nhận ra rằng cô đang không còn đủ thời gian và cơ hội để chọn những hòn đá to. Vì vậy cô đành phải nhặt vội vàng một hòn đá nhỏ ven đường.

Cuộc sống cũng y như vậy. Chúng ta luôn tìm kiếm một người bạn đời hoàn hảo, một công việc hoàn hảo, một căn nhà hoàn hảo, một chiếc xe hoàn hảo... và không bao giờ nhận ra được rằng ta đang bỏ phí biết bao thời gian và cơ hội.

Không bao giờ có cái gọi là "hết sức đúng lúc" để nói một cách chính xác những gì bạn muốn bày tỏ vào chính xác một thời điểm nào đó với chính xác một người nào đó, hay làm một cách chính xác một công việc mà bạn muốn làm trong đời. Vậy thì, sao bạn lại không sống "cho hôm nay" và tận hưởng mỗi phút giây bạn có được trên cõi đời này.

Hãy cố gắng trân trọng những gì mình có bạn nhé,chúc bạn luôn vui vẻ !!

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 9 năm trước

Khi mình uống một tách trà nóng và thơm. Cái thơm nóng đó không phải là ly nước trà. Mà là cái cảm giác của chính tâm hồn mình vậy. Khi mình thấy có hạnh phúc, cái hạnh phúc đó không phải là cái ở bên ngoài, mà là cái cảm giác của chính tâm hồn mình vậy. Mắt thấy, mũi ngữi, tay chân xúc chạm củng y như thế. Như vậy mà suy ra cuộc đời cảnh vật ở bên ngoài vốn không có sự hiện hữu. Cái thật sự đang hiện hữu duy nhất đó chính là tâm hồn của mình vậy

Anh đã dừng chân đây thôi em cứ hỏi

Sống ở trên đời ai khỏi được sầu bi

Cuộc trần ai dẫu gian khổ có xá gì

Hãy yêu thương với tất cả những gì ta có thể

Dẫu đắng cay qua muôn ngàn dâu bể

Gìn lòng son chớ nệ tiếng yêu thương

Ta cứ đi và giử mãi một con đường

Rồi em sẽ thấy tình thương phũ trùm vạn vật

Lãng tử Suongchieu!

• ...
    Lv 6
    9 năm trước

Tuyền à! Nói thật những câu hỏi như thế này thì mình chào thua..mặc dù có thể mình hiểu đc nhưng để nói thì khó quá!

Thế này nhé, hãy nhắm mắt lại hít thật sâu và từ từ nghĩ về điều gì đó, nghĩ về 1 ai đó và bất chợt trên môi mình nở một nụ cười..thì đó có thể một điều hạnh phúc.. (mình thường ngồi cười một mình cũng là vậy đó). Và còn rất nhiều nữa Tuyền à.

Đối với mình đôi khi hạnh phúc là một điều nhỏ nhoi là khi nhìn thấy đc nụ cười trên gương mặt của ng đó...đơn giản vậy thôi.

Hãy mở lòng mình ra để đón nhận yêu thương đến với T. Lúc đó bạn sẽ cảm nhận hạnh phúc rõ ràng hơn..

Chúc T mãi yêu đời nhé!

• 9 năm trước

hạnh phúc là từ của lý thuyết bạn à. nó có thời gian sinh ra, lớn lên và chết đi. nó là sự cảm thụ sự dễ chịu của thể xác lẫn tâm hồn. do đó, bạn đừng đặt nặng nó lắm để bản thân mình mất hạnh phúc. hạnh phúc là "buôn bỏ" để con người ta được nhẹ nhàng...

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 9 năm trước

Chào Ngôi sao cô đơn !

Nếu anh chọn câu trả lời nào là hay nhất. Thì anh thấy câu nào cũng hay cả.

Nếu anh trả lời câu hỏi này, thì anh cũng sẽ viết y trang như câu trả lời của " Cát bụi "

Vì không kịp thời gian nên " Cát bụi " đã nhanh hơn anh 1 bước rồi.

Vậy anh có được 10 điểm không ?

Túm lại : Hạnh phúc là cho nhiều hơn nhận.

Muốn giữ nó thì em hãy sống giản dị và chấp nhận với hiện thực.

Thân ái.

Nguyen-Phi.

Tái bút : Anh chỉ viết thêm vào thôi, hãy đọc kỹ và nghiền ngẫm câu trả lời của " Cát bụi "

• 9 năm trước

Hạnh phúc là cảm giác sung sướng tột cùng từ 1 điều gì hay 1 cái gì đó chợt đến với ta,nó trông gần như là 1 sự mãn nguyện.

Muốn giữ được nó,trước tiên phải biết nhận ra nó,và đánh giá đúng mức về nó để không bao giờ lâm vào tình trạng " buông mồi bắt bóng ".

• 9 năm trước

có mà ko biết giữ gọi là bất hạnh! tôi chỉ biết thế?

• 9 năm trước

Hạnh phúc là sống sung sướng từ tinh thần đến vật chất . Hạnh phúc chỉ là giấc mơ thôi, vì sống trong đời ai cũng có khổ đau cả không khổ đau cái này thì khổ đau cái khác .

• Hạnh phúc là khi ta mỉm cười ! ^^.... nhìn người thân, những người mà ta yêu hạnh phúc

Triết lý quá hả, vậy đơn giản thôi : hạnh phúc là chiều cuối tuần, cuối tháng gì đó đi du lịch đâu đó với gia đình, cùng ăn hải sản trong nhà hàng, miệng nhai nhồm nhoằm nhưng ngon , uống cocacola và ợ hơi . Kể chuyện tiếu lâm và phá lên cười sằng sặc và hạnh phúc nhất là khi chuyện này cứ mãi tiếp diễn

• 113
    Lv 4
    9 năm trước

Hạnh phúc đơn giản là biết yêu thương chia sẻ,biết cảm nhận,biết trân trọng những gì mình đã và đang có.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.