Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Khoa học Xã hộiTâm lý học · 9 năm trước

Ai có kinh nghiệm nuôi dạy trẻ, xin tư vấn giùm?

Vợ chồng tui dưới quê lên thành phố lập nghiệp; có một cháu trai, sinh đúng ngày 02/9/2006

Năm 2008, cháu theo má nó đi chợ; đến siêu thị thấy nhiều đồ chơi, cháu đòi mẹ mua một chiếc xe ô tô. Bà xã tui bực mình lôi về oánh 5 cán chổi. Vợ chồng tui không tiếc tiền, nhưng không muốn tạo tiền lệ xấu "muốn là được".

Từ đó, hễ muốn cái gì, cháu hay đưa ra những câu hỏi dạng thăm dò như: Ủa cái này là gì mà hay quá dậy má?. Hồi giờ con chưa thấy cái này bao giờ cả, Con có chơi được không?.... Đôi lúc thương, muốn mua liền cho cháu nhưng lại sợ phá vỡ cái nguyên tắc.

Rồi trong ăn uống, mặc, đồ chơi... vợ chồng tui đều tuân theo chỉ dẫn của Bác Sỹ (vì cháu bị bệnh tim bẩm sinh, đã mổ viện tư Triều An năm 2007).

Bạn bè tui thì biểu cháu ngoan, lễ phép, hiếu động; nhưng nhiều người có ý trách vợ chồng tui nghiêm khắc quá sẽ kìm hãm sự sáng tạo của tuổi thơ.

Vợ chồng tui vốn dân quê mùa, ít học nên không biết hay giở sao, xin các Bác tư vấn giùm nha.

Cập nhật:

Cám ơn ý kiến của các bạn.

Đồ chơi của cháu bà xã tui mua nhiều vô kể. Bộ xếp hình; tập đĩa xuân mai, đồ rê mí (vì cu cậu có năng khiếu nhạc); Toàn tập phim cổ tích Việt Nam; máy phát âm, xe pháo, ghép hình, ghép tranh, bút và phẩm màu đủ thứ.

Nhưng trẻ con chỉ thích chỉ vài bữa thôi. Gặp cái mới cu cậu lại phát sinh nhu cầu.

@MV:

Bạn đánh giá về cái Nick của tui và vấn đề nghiêm túc...

Bạn nói chuyện đâm hơi quá, nghiêm túc nó thể hiện suốt quá trình trong phát ngôn, trong tranh luận. Còn tư cách của bạn thì gắn với xuyên tạc và thoá mạ người khác. Kể cả các anh hùng, lãnh tụ dân tộc bạn cũng không từ.

Nhìn bạn làm tui nhớ con Ba Khía dưới quê quá, còn ý nghĩa Ba khía thì bạn tự tìm hiểu nha.

Tui cũng nói với bạn rằng: Dù nghèo, ít học nhưng vợ chồng tui mong là con cái phải trở thành một người thật thà, mộc mạc như hạt lúa, củ khoai, có lòng tự hào, tự tôn về gia đình, quê hương đất nước. Quyết không làm tay sai cho giặc.

11 Câu trả lời

Xếp hạng
  • VY
    Lv 7
    9 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Một câu hỏi nghiêm túc cho một vấn đề nghiêm túc, nhưng cái nick của bạn không nghiêm túc chút nào.

Con bạn sanh năm 2006 có lẽ bạn cũng chưa nhiều tuổi, tôi cũng như bạn, nhưng bên cạnh nhà tôi có gia đình lâm vào hoàn cảnh đặc biệt (Gà trống nuôi con). 20 năm qua ông ấy làm công nhân sản xuất, nuôi 4 đứa con tốt nghiệp đại học chính qui (không có đứa nào thi lần thứ 2).

Quan điểm nuôi con của ông ấy có lẽ ta cần phải suy ngẫm (tôi không dám bình luận gì cả).

-Con còn nhỏ lúc rảnh rổi ông thả con ra đường chơi với lũ trẻ xóm lao động, ông quan sát thấy có biểu hiện không phải với cộng đồng ông chỉnh ngay, từ dịp dàng đến lý lẽ, đôi lúc cũng cho một roi vào mông đau điếng nếu trẻ cố tình không tuân. Để chúng sống chung mà không bị nhiểm thói hư tật xấu.

-Khi con học lớp 6 tới lớp 9 ông cho con đi xe đạp, ông cũng đi xe đạp ở phía sau giúp đỡ khi cần thiết, sang năm học lớp 10 chúng nó tự đến trường bằng xe đạp.

-Trong học vấn ông sinh hoạt với các con là học để nắm bắt kiến thức cơ bản chứ không phải lấy điểm, kiến thức trong sách giáo khoa củ đến mức ta không thể bàn cải tính đúng sai, nó quá lạc hậu so với thực tế.

- Đồ chơi của lũ trẻ, chỉ chơi lại đồ chơi của các trẻ con chú con bác cho lại, khi trẻ đòi mua đồ chơi lớn tiền ông thẳn thắng nói Ba không có tiền để mua cho con, còn loại đồ chơi đơn giản ông tự làm trước mặt con cho chúng nó chơi và rất thích thú, tạo kích thích tính sáng tạo cho trẻ.

Bạn à.

Cha mẹ nghiêm khắc quá con ngoan hiền, nhưng lại kiềm hảm tính sáng tạo sau này. Cha mẹ nuông chiều quá con muốn gì được nấy chúng sẽ thành ông trời con, Nền giáo dục của chúng ta không cho dùng roi còn các biện pháp khác lại còn bất cập. Làm cha mẹ hiện nay rất khó dạy con, chúng ta tự bơi để cứu lấy con mình trong cái xã hội "khôn chết, dại chết, biết thì sống" nó quá xa rời với những gì trong sách giáo khoa.

Thôi thì

một chút đường, chút muối, chút chua, chút cay để cho nồi canh chua dùng được.

Nói dài và hơi rộng có lệch đề của câu hỏi không? xin lượng thứ.

• 9 năm trước

Rất hoan nghênh ý kiến của bạn ,ít gia đình hiện nay giữ được nề nếp đó bạn nên phát huy . giữ gìn nếp sống là điều rất khó ở một gia đình không những ở thành thị ngay nông thôn bây giờ cũng thế, tuổi của cháu rất hiếu động ,tôi cũng có cháu gái tuổi bằng con bạn, cháu cũng yếu hay bệnh vặt hoài, cũng hay vòi vĩnh và y như bạn nêu, vợ chồng tôi ít đánh cháu ( gọi là đánh thôi chứ cầm roi là cháu khóc rồi) nhưng chúng tôi thường đặt mình vào lứa tuổi cháu và rồi bàn với cháu về việc sử dụng đồ chơi và hoàn cảnh gia đình mình khác nên để rành tiền lo cho cháu việc khác như mua đồ vào dịp sinh nhật hay tết ,đàn, quần áo đẹp, cho đi chơi đâu đó,mua xe đạp ....mua bánh kem thiệt to ,phải để dành tiền mới mua được những thứ ấy cho cháu, khi cháu hư nghiêm khắc nhắc nhở, cháu đồng ý và rất nhớ việc bố mẹ hứa đấy .chúc bạn hạnh phúc

• 9 năm trước

nếu là 1 bé bình thường tôi sẽ mách bảo bạn vài ý khác . nhưng vì cháu có bệnh tim . nên theo tôi có ý kiến thế này ...

Đứa trẻ mắc bệnh hiểm nghèo thì cuộc sống nó ...( xin lỗi )... khg biết gần mình dc bao nhiêu lâu. và đồ chơi là 1 thứ món ăn tin thần VÔ CÙNG cần thiết. ng lớn thì buồn có thể uống ca fê xem nhạc đá banh . đánh bài . đề ,nhậu gái gú ... ca hát ..bao nhiêu thứ cũng ...xa xỉ. mà con cái khg dám có ý kiến . sao trẻ nhỏ thích cái gì đó quá ta lại cấm ? lại còn đánh ...thì hơi quá đáng . nếu tài chính ta khg cho fép . hay muốn tập trẻ tránh lãng fí . chỉ cần cho trẻ mua những món đồ chơi rẻ tiền ( trong giới hạn cho fép ) và nếu tốt hơn . nên đặt ra thang điểm nếu trong tháng , trong tuần con có nhiuều điểm 9. 10 hay khg bị cô trách móc... hay biết dọn dẹp đồ chơi ngăn nắp thì ba mẹ sẽ thưởng cho con 1 món đồ chơi trị giá ...bao nhiêu đó . còn ưu tiên món nào cao giá thi vào ngày sinh nhật thôi. TRÁNH LÀM CHO BÉ UẤT ỨC VÀ QUÁ TỨC GIẬN NHƯ BỊ ĐÒN CHỈ VÌ ...THÈM MÓN ĐỒ CHƠI. chính lúc bé chơi là bé vận dụng sự suy nghĩ sáng tạo trong lấp ráp...có niềm vui thì cuộc sống kéo dài ..tinh thần thoải mái hơn...đừng quá nghiêm khắc voí đứa con mang bệnh tim...bạn sẽ hối hận vì sự nghiêm khắc đó. chỉ cần dạy nó biết quý trọng đồng tiền, khi chơi hay xài món đồ gì đó . biết bảo quản nó. đủ rồi

• 9 năm trước

Đánh con là vi phạm luật Chăm Sóc Bà Mẹ Trẻ Em , hãy giành cho trẻ yêu thương và chăm sóc đặc biệt nhất , trẻ em rất thích đồ chơi , hãy mua cho nó vì bạn đâu có thiếu tiền , em lại bị bệnh tim bẩm sinh nữa . Để con trẻ thèm thuồng và lo sợ là lỗi của cha mẹ .

Mình kể cho bạn nghe câu chuyện có thật. Đứa con trai của một bà nhà giàu ở bên cạnh nhà mình xin ba má mua cho chiếc xe Dream. Ba má nó tiếc tiền không mua . Năm sau đứa con trai đó bị bệnh hiểm nghèo chết . Bà má nó khóc nói với mình : Bác ân hận quá ! Hồi đó nó xin chiếc Dream mà bác không cho , bây giờ nó đi rồi , thấy thương quá . Bà ta về mua chiếc xe Dream bằng giấy để trên bàn thờ cúng .

Bạn nghĩ sao ?

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 9 năm trước

Bác gây stress cho con mình rồi. Như vậy bệnh tim của cháu sẽ nặng thêm vì có những yếu tố tâm lý như khó chịu. không giải tỏa căng thẳng, không được chơi ( mà chơi là phương pháp hay nhất giúp trẻ- kể cả người lớn thư giãn)

Tôi thì ngược lại, mua đồ chơi cho con không hạn chế nhưng kèm theo điều kiện là Con phải ngoan, lo học . Như vậy cháu sẽ cố gắng ngoan, cố gắng học để có được món đồ chơi mà cháu thích

Mà cố học tốt thì cũng không khó khăn lắm vì Bé sẽ được nhận sự hỗ trợ như giảng bài giúp, tư vấn cách học bài tốt từ phía phụ huynh, cô giáo dạy thêm...

Hãy thay đổi quan điểm của bạn , đồ chơi là thứ giúp trẻ học hỏi rất nhiều như Rubik hay các bộ bờ, các bộ ghép hình khối, các tranh ghép...rất bổ ích cho tư duy , trí tưởng tượng và khả năng sáng tạo của bé.

Hãy tham khảo thêm rất nhiều bài viết dành cho việc dạy con cái từ trang Web bổ ích sau đây:

http://thegioituoitho.info/index.php?option=com_cc...

Chúc Bác đạt thành công

• 9 năm trước

tội nghiệp thằng bé, trẻ con rất hồn nhiên, nó đòi vì nó tin vào bạn, tin vào người lớn thế mà bạn lại phản bội lòng tin cháu bé. Bây giờ nó rất kiềm nén cảm xúc mặc dù nó rất trong sáng và thật thà.

Trẻ con mà đòi thì khó mà chối, vậy thì bạn hãy dạy con bằng cách khác, hãy làm vừa lòng con những thứ mà bạn có thể mua, đó là cái tài của bố mẹ.

Sự áp đặt quá đáng sẽ làm cho trẻ bị tổn thương nghiêm trọng, nói chung dạy trẻ rất khó, vì nếu thả thì ta không chịu nỗi nếu nó đòi lung tung thì chết.

Nguyên tắc là biết lắng nghe, tìm hiểu con trẻ, để sao cho con trẻ thấy được tình thương của bạn và bạn là chỗ dựa vững chắc cho nó.

• 9 năm trước

Em be bị tim bẩm sinh!!!

Như vậy dạy dỗ và chăm sóc bé sẽ có nhiều điều cần quan tâm lắm nhất là về sức khỏe. Mình ko có nhiều kinh nghiệm nhưng theo mình

Vì yêu thương nên phải rèn giũa và uốn ắn theo khuôn khổ tạo những thói quen tốt cho trẻ sau này :tính tự giác, lẽ phép, hiếu thảo, vâng lời, ko quậy hư ...,

Hơn nữa bé còn bị bệnh thì bạn và mọi người trong gia đình phải nghiêm khắc dạy dỗ, nâng cao ý thức của lại là điều thật cần thiết để tránh điều đáng tiếc sau này xảy ra qúa sớm.

Tấm lòng yêu thương bao la của một người mẹ bạn hãy mạnh mẽ lên bạn. Mình tin bạn.

Bạn có thể tìm kiếm thêm thông tin trên nhiều phương tiện.

• 9 năm trước

Cái này bạn cần xem lại cách dạy con của mình. Không phải vì muốn dạy con tốt mà làm cho nó sợ đến mức muốn gì cũng pphải hoỉ, làm gì cũng phải xem sắc mặt của ba mẹ. Bây giờ nó còn nhỏ, bạn còn cỏ thể uống nắn no từ từ như cứ để như thế này thì cho đến lớn nó sẽ trở thành kẻ nhu nhược không biết tự định đoạt tương lai đâý. Tôi chỉ góp ý vậy thôi không có ý gì đâu. ^^

• Vera
    Lv 4
    9 năm trước

Mình thì không bao giờ đánh con.

Trẻ con phải hồn nhiên, năng động, chớ có khuôn phép quá, tội lắm.

Mua gì cho con là quyền bố mẹ, trẻ con nó thấy cái gì thích thì nó đòi, đó là lẽ thường, sao lại đánh? ( người lớn vô lí thật, sao không nhớ mình cũng từng là trẻ con?)

Từ chối cũng phải nhẹ nhàng, và giải thích cho bé hiểu tại sao ( giải thích dễ hiểu thôi đừng có dùng lí lẽ xa vời )

Rất cần dạy trẻ thói quen tự lập và biết quý trọng đồng tiền.

Cháu bị bệnh tim thì càng không được đánh cháu.

Cái này không phải quê mùa ít học gì hết, bạn chớ khiêm tốn.

Nếu có điều kiện kinh tế thì nên mua nhiều đồ chơi cho con chơi, mua mà không cần phải để cháu đòi mới mua. Trẻ con không có đồ chơi thì vô cùng thiệt thòi.

------------

Chúc cháu khỏe mạnh bình an.

À, con trai mình sinh ngày 29/9/2005 đấy. Bắt tay cái nào!!

-----------

Nhưng mình không thích cãi lộn đâu.

----------

Cho mình ôm hôn cháu một cái nhé!

• 9 năm trước

Muốn nuôi dạy trẻ cho tốt thì mình nên nghĩ mình là con trẻ để biết tâm lí của chúng,vì ai cũng đã từng trải qua cái thời làm con trẻ rồi.

Có 1 điều không nên là đừng bao giờ...cải lộn với chúng !

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.