Ai có kinh nghiệm nuôi dạy trẻ, xin tư vấn giùm?

Vợ chồng tui dưới quê lên thành phố lập nghiệp; có một cháu trai, sinh đúng ngày 02/9/2006 Năm 2008, cháu theo má nó đi chợ; đến siêu thị thấy nhiều đồ chơi, cháu đòi mẹ mua một chiếc xe ô tô. Bà xã tui bực mình lôi về oánh 5 cán chổi. Vợ chồng tui không tiếc tiền, nhưng không muốn tạo tiền lệ xấu "muốn là... hiển thị thêm Vợ chồng tui dưới quê lên thành phố lập nghiệp; có một cháu trai, sinh đúng ngày 02/9/2006
Năm 2008, cháu theo má nó đi chợ; đến siêu thị thấy nhiều đồ chơi, cháu đòi mẹ mua một chiếc xe ô tô. Bà xã tui bực mình lôi về oánh 5 cán chổi. Vợ chồng tui không tiếc tiền, nhưng không muốn tạo tiền lệ xấu "muốn là được".
Từ đó, hễ muốn cái gì, cháu hay đưa ra những câu hỏi dạng thăm dò như: Ủa cái này là gì mà hay quá dậy má?. Hồi giờ con chưa thấy cái này bao giờ cả, Con có chơi được không?.... Đôi lúc thương, muốn mua liền cho cháu nhưng lại sợ phá vỡ cái nguyên tắc.
Rồi trong ăn uống, mặc, đồ chơi... vợ chồng tui đều tuân theo chỉ dẫn của Bác Sỹ (vì cháu bị bệnh tim bẩm sinh, đã mổ viện tư Triều An năm 2007).
Bạn bè tui thì biểu cháu ngoan, lễ phép, hiếu động; nhưng nhiều người có ý trách vợ chồng tui nghiêm khắc quá sẽ kìm hãm sự sáng tạo của tuổi thơ.
Vợ chồng tui vốn dân quê mùa, ít học nên không biết hay giở sao, xin các Bác tư vấn giùm nha.
Cập nhật: Cám ơn ý kiến của các bạn. Đồ chơi của cháu bà xã tui mua nhiều vô kể. Bộ xếp hình; tập đĩa xuân mai, đồ rê mí (vì cu cậu có năng khiếu nhạc); Toàn tập phim cổ tích Việt Nam; máy phát âm, xe pháo, ghép hình, ghép tranh, bút và phẩm màu đủ thứ. Nhưng trẻ con chỉ thích chỉ vài bữa thôi. Gặp cái mới cu cậu lại phát... hiển thị thêm Cám ơn ý kiến của các bạn.
Đồ chơi của cháu bà xã tui mua nhiều vô kể. Bộ xếp hình; tập đĩa xuân mai, đồ rê mí (vì cu cậu có năng khiếu nhạc); Toàn tập phim cổ tích Việt Nam; máy phát âm, xe pháo, ghép hình, ghép tranh, bút và phẩm màu đủ thứ.
Nhưng trẻ con chỉ thích chỉ vài bữa thôi. Gặp cái mới cu cậu lại phát sinh nhu cầu.
@MV:
Bạn đánh giá về cái Nick của tui và vấn đề nghiêm túc...
Bạn nói chuyện đâm hơi quá, nghiêm túc nó thể hiện suốt quá trình trong phát ngôn, trong tranh luận. Còn tư cách của bạn thì gắn với xuyên tạc và thoá mạ người khác. Kể cả các anh hùng, lãnh tụ dân tộc bạn cũng không từ.
Nhìn bạn làm tui nhớ con Ba Khía dưới quê quá, còn ý nghĩa Ba khía thì bạn tự tìm hiểu nha.

Tui cũng nói với bạn rằng: Dù nghèo, ít học nhưng vợ chồng tui mong là con cái phải trở thành một người thật thà, mộc mạc như hạt lúa, củ khoai, có lòng tự hào, tự tôn về gia đình, quê hương đất nước. Quyết không làm tay sai cho giặc.
11 câu trả lời 11