Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Văn hóa & Xã hộiNgôn ngữ · 9 năm trước

thùng rỗng kêu to la gi?

co ai hieu cau tren ko tra loi giup minh voi?

cam on nhieu!

7 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 9 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

tức là không biết gì lại còn ra vẻ hiểu biết giống câu " đã ngu còn tỏ vẻ nguy hiểm" đấy

• 9 năm trước

Người ta nói: thùng rỗng kêu to. Thùng càng to thì tiếng kêu càng lớn và càng điếc tai nhức óc người khác hơn. Người nói khoác thì trong bụng trong đầu không có gì cả, cho nên khi họ nói ra thì toàn là chuyện trên trời dưới đất, chuyện không có nói cho có, chuyện nhỏ thì nói thành chuyện lớn để khoe khoang cái “hiểu biết” của mình.

• Ẩn danh
    9 năm trước

Nghĩa đen: Cùng một cái thùng, khi không đựng cái gì?(rỗng), bạn gõ vào nó kêu rất to .Cũng cái thùng đó ban đựng đầy (bất cứ cái gì ,gạo hay nước chẳng hạn) bạn gõ vào nó sẽ kêu không to,vang được.

Nghĩa bóng : Người chẳng có gì, dốt nát, thích khoe khoang, huyênh hoang, khoác loác ,tự cao tự đại, làm như ta đây hay, giỏi .Như câu người ta hay nói tếu " đã ngu còn tỏ vẻ nguy hiểm" .

• 9 năm trước

Bạn lấy cái thùng và khúc gỗ tương đương nhau rồi cầm cây gõ vào là biết liền. Cái thùng lúc nào cũng kêu to hơn khúc gỗ.

Nếu trong trường hợp bị con gì hay ai đó (kẻ xấu) tấn công, để dọa nó sợ nó chạy thì bạn nên gõ vào cái thùng hay gõ vào khúc gỗ nếu bạn có cả hai thứ đó? Tất nhiên là cái thùng thì mới làm giật mình con/kẻ định tấn công mình được chứ. Xem ra thùng rỗng cũng có tác dụng dọa nạt để mình lấy lại tinh thần. Đúng không?

Nghĩa thứ hai thì có nhiều người nói rồi, thiết nghĩ không cần lặp lại. "Chém gió" là một trong các biểu hiện của câu này.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 9 năm trước

khong biet

• 9 năm trước

Lắm lời , khoe khoang trong khi bản thân không ra gì . Người giàu có , tri thức ăn nói nhẹ nhàng , khiêm tốn và ý nhị . Thân ái

• Ẩn danh
    9 năm trước

Ngja la da ko pjt j laj con dj khoe khoang, khoak lak.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.