? đã hỏi trong Văn hóa & Xã hộiTôn giáo & Tâm linh · 9 năm trước

Theo các bạn, con người mình khi chết sẽ đi về đâu?

Theo các bạn, con người mình khi chết sẽ đi về đâu? Ai biết gì thì share cho mọi người nhé....cảm ơn nhiều

5 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 9 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Theo giáo lý của Phật, sau khi chết con người sẽ đi đầu thai do nghiệp báo của mình.

- Nếu nghiệp lành thì được làm người trở lại. Có thể tròn vẹn thân căn(đủ cả tay,chân, mắt, mũi,...không dị tật)nếu giữ được giới làm người.Phước lớn hơn như giữ thập thiện sẽ sinh lên cõi trời hưởng phước chư thiên.

- Nếu nghiệp dữ thì sẽ đọa địa ngục, ngã quỹ, súc sinh sống kiếp đau khổ, đói khát.

Ngoài ra nếu biết tu hành con người có thể sống an lạc hạnh phúc, thoát khỏi sinh tử luân hồi trong tam giới(dục giới: cõi người, sắc giới: cõi trời, vô sắc giới: không có âm thanh sắc giới: cõi định của chư thiên).

Như vậy con người sau khi chết không phải là hết, mà là sự bắt đầu của kiếp sống mới an lạc hạnh phúc hơn hay đau khổ bất hạnh hơn mà thôi. Vậy điều quan trọng là trong thực tại bạn hãy sống an lạc và chuyển hóa nội tâm của mình xấu thành tốt, chuyển hóa tiêu cực thành tích cực, đem ánh sáng của giác ngộ - tình thương đến nhân sinh muôn loài.

Cám ơn đời mỗi sáng mai thức dậy

Ta có thêm một ngày nữa để yêu thương!!!

• socnau
    Lv 4
    9 năm trước

cái nhà là nhà của ta

công khó ông cha lập ra

cháu con phải gìn giử lấy

CHẾT ĐI LÀ TRỞ VỀ NHÀ

hà hà..hà hà..ha..ha.

• Ẩn danh
    9 năm trước

Sống còn chưa biết mình đi đâu phương chi là chết ? Thật vậy Nguyễn Bính - Hành phương nam

Ta đi nhưng biết về đâu chứ?

Đã thấy phong ba lộng bốn trời,

Thà cứ ở đây ngồi giữa chợ.

Uống say mà gọi thế nhân ơi.

• 9 năm trước

có rất nhìu khả năng: kết tủa,thăng hoa or nổi bồng bềnh mà chẳng bik đi về đâu!!!!,nói thế you có hỉu hok?

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • Ẩn danh
    9 năm trước

về nghĩa địa bạn ah!!!

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.