Bạn hiểu hai câu thơ này như thế nào !!^^!!?

Hãy nhìn con rối đang trình diễn, Có người dây kéo núp bên trong. --Phổ Hóa Thiền Sư-- Mỗi người một ý nghĩ, một cảm nhận riêng !!^^!! Tôi cũng có cảm nhận riêng với hai câu thơ thú vị này rất riêng !!^^!! Nhưng cũng rất tò mò mọi người hiểu về nó như thế nào !!^^!! Nên rất hi vọng được mọi người sẻ chia... hiển thị thêm Hãy nhìn con rối đang trình diễn,
Có người dây kéo núp bên trong.

--Phổ Hóa Thiền Sư--

Mỗi người một ý nghĩ, một cảm nhận riêng !!^^!! Tôi cũng có cảm nhận riêng với hai câu thơ thú vị này rất riêng !!^^!! Nhưng cũng rất tò mò mọi người hiểu về nó như thế nào !!^^!! Nên rất hi vọng được mọi người sẻ chia cùng tâm tư khi đọc hai câu thơ thú vị này cùng mình !!^^!! Cám ơn mọi người nhiều nhiều nha !!^^!! Yêu mọi người !!^^!!

Chúc các bạn ngày mới vui tươi và hạnh phúc đong đầy !!^^!!

Nakao Dyanmi !!^^!!
Cập nhật: @ worm: @_@ Ngắn gọn xúc tích quá !!^^!! Có thể cảm nhận một cách dễ dàng khi người ta cứ "trình diễn" khi là "rối" không bạn?? Mình thích cả câu: "trong thực có hư, trong hư có thực" !!^^!! Cám ơn bạn tham gia câu hỏi!! Chúc bạn luôn nhìn được cái sâu thẳm nằm khuất bên trong mà bạn luôn nhìn nhé !!^^!! hiển thị thêm @ worm: @_@ Ngắn gọn xúc tích quá !!^^!! Có thể cảm nhận một cách dễ dàng khi người ta cứ "trình diễn" khi là "rối" không bạn?? Mình thích cả câu: "trong thực có hư, trong hư có thực" !!^^!! Cám ơn bạn tham gia câu hỏi!! Chúc bạn luôn nhìn được cái sâu thẳm nằm khuất bên trong mà bạn luôn nhìn nhé !!^^!!
Cập nhật 2: @ CHUA YEU 100: bạn là người Việt hay người nước ngoài vậy?? Mình có thể tạm dịch được ý của bạn muốn diễn đạt, nhưng thật sự hơi phản cảm phần viết không dấu!! Chỉ có điều, ý hiểu của bạn với mình khác nhau một trời một vực!! Cám ơn sự sẻ chia của bạn nhé!! Chúc bạn một ngày vui tươi!!
Cập nhật 3: @ Tieu long: Câu hỏi được trả lời bằng câu hỏi !!^^!! Thú vị thật !!^^!! Mình hơi đồng ý ý kiến của bạn, và cũng hơi không đồng ý ý kiến đó !!^^!! Theo mình thì cuộc sống bên ngoài cấu thành sự phản ứng của con người ở thế giới bên ngoài đôi khi tâm không muốn mà "con rối" bên ngoài vẫn phải "diễn" cho nó có bài... hiển thị thêm @ Tieu long: Câu hỏi được trả lời bằng câu hỏi !!^^!! Thú vị thật !!^^!! Mình hơi đồng ý ý kiến của bạn, và cũng hơi không đồng ý ý kiến đó !!^^!! Theo mình thì cuộc sống bên ngoài cấu thành sự phản ứng của con người ở thế giới bên ngoài đôi khi tâm không muốn mà "con rối" bên ngoài vẫn phải "diễn" cho nó có bài bản !!^^!! Còn nội tâm bên trong lại diễn ra cuộc đấu tranh dẫn tới sự việc "dây kéo núp bên trong" !!^^!! Cám ơn bạn tham gia và sẻ chia câu hỏi của mình nhé !!^^!! Chúc bạn ngày mới thanh bình !!^^!! (tuy nhiên khi bạn là người Việt làm ơn viết tiếng Việt chuẩn giúp mình nhé!! Cám ơn nhiều)
Cập nhật 4: @ Jenny Hung: Giá như ai cũng có thể dùng tiếng Việt có dấu thì thật là hay để người Việt không hiểu nhầm ngôn ngữ mà vốn Tiếng Việt được mệnh danh với câu: "phong ba bão táp không bằng ngữ pháp Việt Nam" >"< Việt Nam ta vốn ngữ pháp đa dạng, chưa kể cách dùng từ và pha từ với nhau tạo ra đa nghĩa, thiên biến... hiển thị thêm @ Jenny Hung: Giá như ai cũng có thể dùng tiếng Việt có dấu thì thật là hay để người Việt không hiểu nhầm ngôn ngữ mà vốn Tiếng Việt được mệnh danh với câu: "phong ba bão táp không bằng ngữ pháp Việt Nam" >"< Việt Nam ta vốn ngữ pháp đa dạng, chưa kể cách dùng từ và pha từ với nhau tạo ra đa nghĩa, thiên biến vạn hóa không biết đâu mà lường!!
Tuy nhiên, mình có lẽ cũng dịch được đôi phần điều bạn viết !!^^!! Tại khá quen với các teen, và phụ lão vốn rất dành viết nhưng lại hay viết không dấu !!^^!! Bạn mới chỉ cảm nhận được vế 1 của câu thơ, chứ theo mình thấy bạn chưa xét vế 2 một cách toàn diện phải không vậy?? Cám ơn bạn tham quan và trả lời câu hỏi của mình!! Chúc bạn luôn hài lòng với điều bạn đạt được !!^^!!
Cập nhật 5: @ Phuong loan: >"< ---- o.O!! ---- Haiz....
Cập nhật 6: @ maluctinhyeu_0806 maluctinhyeu_0806: ? @_@ hiểu được ngôn ngữ biến thể của bạn thì mình chắc mù luôn mất >"< Mà mình mới chỉ cận và loạn thị thôi, chưa đạt tới trình độ mù, nên mong bạn viết rõ ràng dùm với >"< Đôi khi con người ta cứ luôn muốn trở nên bí ẩn mà dùng cách này hay cách khác thì cũng đều... hiển thị thêm @ maluctinhyeu_0806 maluctinhyeu_0806: ? @_@ hiểu được ngôn ngữ biến thể của bạn thì mình chắc mù luôn mất >"< Mà mình mới chỉ cận và loạn thị thôi, chưa đạt tới trình độ mù, nên mong bạn viết rõ ràng dùm với >"<
Đôi khi con người ta cứ luôn muốn trở nên bí ẩn mà dùng cách này hay cách khác thì cũng đều giống: dở hơi >"< Thần kinh >"< .... Xin lỗi vì tôi thuộc diện nói thẳng >"< Nói thật >"< Nói phũ phàng, nếu có gì mạo phạm mong bạn bỏ quá cho nhé!! Cám ơn tước!!
Cập nhật 7: @ chan_tinh: mình chỉ hỏi bạn hiểu thế nào, chứ việc bạn trích dẫn ra, thì có lẽ mình vẫn chưa được ngộ hết điều bạn muốn ám chỉ rồi !!^^!! Dẫu rằng câu cuối cũng khiến mình nhớ ra đoạn đã đọc, và mún cười chun chút !!^^!! Cám ơn nhiều nhé!! @ Nguyen Ly: !!^^!! @ Đại tướng quân: haiz.. >"< người điều khiển rối... hiển thị thêm @ chan_tinh: mình chỉ hỏi bạn hiểu thế nào, chứ việc bạn trích dẫn ra, thì có lẽ mình vẫn chưa được ngộ hết điều bạn muốn ám chỉ rồi !!^^!! Dẫu rằng câu cuối cũng khiến mình nhớ ra đoạn đã đọc, và mún cười chun chút !!^^!! Cám ơn nhiều nhé!!
@ Nguyen Ly: !!^^!!
@ Đại tướng quân: haiz.. >"< người điều khiển rối !!^^!! Vui tính thật !!^^!!
@ James Bond: Vế đối dẫu chưa hoàn chỉnh phần thanh, nhưng phần thô thì khá hay !!^^!! Cám ơn nhiều !!^^!!
@ Hoaquynh_2612: ừm.. !!^^!! Cũng là một cách phân tích !!^^!! Cám ơn nha !!^^!!
Cập nhật 8: @ Egal2: Rất lí thú !!^^!! Mắc cười nhất là dẫn chứng link nói về nghệ thuật rối !!^^!! Ừm.. đơn giản: "hãy nhìn con rối" !!^^!! Quả là nên nhìn !!^^!! Vậy chăng có nên phức tạp mà suy ngẫm: "người dây kéo núp bên trong"?? !!^^!! Cám ơn Egal2 với phần lập luận dưới là một dẫn chứng rất hay!! Chúc Egal2 luôn vui vẻ... hiển thị thêm @ Egal2: Rất lí thú !!^^!! Mắc cười nhất là dẫn chứng link nói về nghệ thuật rối !!^^!! Ừm.. đơn giản: "hãy nhìn con rối" !!^^!! Quả là nên nhìn !!^^!! Vậy chăng có nên phức tạp mà suy ngẫm: "người dây kéo núp bên trong"?? !!^^!! Cám ơn Egal2 với phần lập luận dưới là một dẫn chứng rất hay!! Chúc Egal2 luôn vui vẻ nhé !!^^!!
Cập nhật 9: @ nguyen: Thú vị !!^^!!
13 câu trả lời 13