Phong cách thưởng thức trà mạn của bạn thế nào?

Một ly trà nóng hôi hổi, với chiếc chén xinh xinh, hơi bốc lên lan dịu một cái gì đó thoang thoảng hương sen, hương nhài,.. hoặc chăng đơn giản chỉ là hương của búp lá trà !!^^!! Bạn đã ngồi bên ly trà như thế để ngắm mầm xanh xung quanh chưa?? Hay chăng bạn ngồi trên bàn làm việc ngắm xa ra cửa sổ cũng thế!! Bạn... hiển thị thêm Một ly trà nóng hôi hổi, với chiếc chén xinh xinh, hơi bốc lên lan dịu một cái gì đó thoang thoảng hương sen, hương nhài,.. hoặc chăng đơn giản chỉ là hương của búp lá trà !!^^!! Bạn đã ngồi bên ly trà như thế để ngắm mầm xanh xung quanh chưa?? Hay chăng bạn ngồi trên bàn làm việc ngắm xa ra cửa sổ cũng thế!! Bạn cảm nhận thế nào về khoảng không thư giãn đó?? Mình muốn được tìm hiểu đôi chút cái dư vị đọng trong mỗi người khác nhau trên trái đất cảm nhận về nó như thế nào!! Bởi với mình, một ly trà như vậy đưa mình tới một thế giới chậm, một thế giới có lẽ còn hơi hướng nhớ về thủa ban sơ quá khứ!! Mình đã nhớ lúc ấu thơ chỉ là con nhóc con loắt choắt 11 - 15 tuổi đầu được ông nội cho cùng ngồi thưởng thức ly trà và nghe các câu truyện từ xưa, xưa lắm của tổ tiên cũng như chuyện loài cây, và vì làm sao cây cần phải được cắt tỉa lá làm sao, và tại sao có những cái cây quý lắm, phải mang khăn lau từng chiếc lá và sau khi lau mới thấy ánh hào quang của cái cây nó tuyệt diệu thế nào!! Tớ uống trà, nhớ về thời xa lắc, xa lơ của tớ!! Tớ thưởng trà với những cái nhìn dung dị chậm chạp của một khoảng ngắn thời gian trong cái không gian hối hả của dòng người đang cắm cúi lao đầu làm việc như thiêu thân và luôn than không đủ thời gian để xử lí nhiều hơn nữa lượng công việc!! Và tớ ngẫm với tách trà, liệu mai này tớ có thời gian thư thái bên cái nền nhà kiểu Nhật, nhìn ra khoảng không gian có cây xanh và một cái hồ phong thủy như những gian nhà cổ ở Nhật không!! Tớ lại thấy thích thú với những cảm tưởng tương lai dễ thương đó!! Và tớ lại trở lại là tớ của những điều sôi động thường nhật khi ấm trà đã cạn, những người ngồi cùng nhâm nhi ly trà đã đến lúc nhìn nhau như muốn nói: "trở lại làm việc thôi" !!^^!!

Còn các bạn thì sao?? Các bạn thưởng một ly trà mạn, trà thái, trà nhài, trà sen,.. như thế nào?? Có thể sẻ chia với mình đôi chút thư giãn không??

Cám ơn các bạn nhiều !!^^!! Chúc ngày thứ 3 hạnh phúc dung dị !!^^!!

Nakao Dyanmi !!^^!!
Cập nhật: @ Tuan: Chỗ mình trước đây làm việc cũng có một bác lớn tuổi - bác là thủ quỹ của công ty, bác hay pha trà, rồi gọi mọi người ra chỗ khoảng không - không gian có khí trời của công ty !!^^!! Sáng trước khi bắt đầu chính thức làm việc (9h làm việc - 8h đến chỉ là thủ tục: ăn sáng, tám,.. và uống trà) !!^^!! Đầu giờ... hiển thị thêm @ Tuan: Chỗ mình trước đây làm việc cũng có một bác lớn tuổi - bác là thủ quỹ của công ty, bác hay pha trà, rồi gọi mọi người ra chỗ khoảng không - không gian có khí trời của công ty !!^^!! Sáng trước khi bắt đầu chính thức làm việc (9h làm việc - 8h đến chỉ là thủ tục: ăn sáng, tám,.. và uống trà) !!^^!! Đầu giờ chiều: 1h30 mang tiếng là bắt đầu, nhưng đến 2h30 mới thực sự làm việc !!^^!! Nên khoảng thời gian đó mọi người ngồi cùng nhau (nhưng ngồi có phân nhóm: kế toán ngồi phòng kế toán, kho ra khu vực kho, nvkd chọn quán ngồi, còn lại toàn những người có vai vế thấp ở công ty như: thủ quỹ (sn52), thủ kho - kho khác (sn79), nv phòng hành chính sự nghiệp - mình (sn84), nv giao hàng của kho anh 79 (sn84), thi thoảng có các anh giao hàng ở kho khác ngồi cùng (83-82) !!^^!! Ngồi vui lắm !!^^!!
Cám ơn bạn sẻ chia và đánh thức lại trí nhớ của mình với đôi điều mà mình cũng hơi lãng quên phút giây ngồi cùng mọi người khi đã ngừng làm việc tai nơi đó !!^^!!
Cập nhật 2: @ tieu long: >"< Chị mới 27 mà !!^^!! Theo lịch người dương nhá, không chơi theo lịch người âm đâu nhá !!^^!! Các cụ nói gì kệ các cụ !!^^!! Chị theo lối sống độc thân mà !!^^!! Chị là người Việt Nam đó nha >"< Đừng nhầm thế chứ >"< Cái ảnh đó lừa người thôi em !!^^!! Với cả chụp lâu rồi !!^^!! Tháng 9 năm... hiển thị thêm @ tieu long: >"< Chị mới 27 mà !!^^!! Theo lịch người dương nhá, không chơi theo lịch người âm đâu nhá !!^^!! Các cụ nói gì kệ các cụ !!^^!! Chị theo lối sống độc thân mà !!^^!! Chị là người Việt Nam đó nha >"< Đừng nhầm thế chứ >"< Cái ảnh đó lừa người thôi em !!^^!! Với cả chụp lâu rồi !!^^!! Tháng 9 năm 2010 mà !!^^!! Giờ chị giống quỷ dạ xoa hơn !!^^!! Cám ơn em sẻ chia về dư vị trà nhé !!^^!!
Cập nhật 3: @ Chan_tinh: Cám ơn những thi vị riêng của bạn đã sẻ chia!! Đúng là có đôi khi thấy phong cách uống trà đã thay đổi!! Nhưng cũng còn đâu đó cũng có những bậc tiền bối ngồi mời nhau ly trà nóng và đậm đà dư vị đó đó bạn !!^^!! Mình thấy ở miền quê càng xa khu phố thị càng thấy rõ nét đặc sắc vẫn lưu truyền lại!! Bởi... hiển thị thêm @ Chan_tinh: Cám ơn những thi vị riêng của bạn đã sẻ chia!! Đúng là có đôi khi thấy phong cách uống trà đã thay đổi!! Nhưng cũng còn đâu đó cũng có những bậc tiền bối ngồi mời nhau ly trà nóng và đậm đà dư vị đó đó bạn !!^^!! Mình thấy ở miền quê càng xa khu phố thị càng thấy rõ nét đặc sắc vẫn lưu truyền lại!! Bởi vậy nên các bậc cao niên ít cũng tầm 60 tuổi trở lên mới giành đôi ba thời gian dạy lại con cháu cách thưởng trà !!^^!! Cám ơn lời chúc của bạn nhé!! Cũng chúc bạn ngày thứ 4 vui !!^^!!
3 câu trả lời 3