Thực kinh hoàng vì kiến thức của người này?

Em xin mạn phép chen vào vài ý kiến cho chị @ Người thắp lửa: @ Người thắp lửa: *"Khi họ tranh cử tổng thống, tiêu tốn vô cùng nhiều tiền bạc cho chiến dịch tranh cử, quảng cáo rầm rộ, đây là 1 trong những yếu tố tạo nên sự thành công của họ, dân biết đến càng nhiều, thì uy tín càng cao giống như chiến lược... hiển thị thêm Em xin mạn phép chen vào vài ý kiến cho chị @ Người thắp lửa:
@ Người thắp lửa:
*"Khi họ tranh cử tổng thống, tiêu tốn vô cùng nhiều tiền bạc cho chiến dịch tranh cử, quảng cáo rầm rộ, đây là 1 trong những yếu tố tạo nên sự thành công của họ, dân biết đến càng nhiều, thì uy tín càng cao giống như chiến lược quảng cáo sản phẩm của các công ty, họ làm ta biết đến, dĩ nhiên ta sẽ chọn mua những thứ được quảng cáo rầm rộ hơn là những thứ ko quảng cáo... Câu hỏi đặt ra: số lượng tiền để thực hiện chiến dịch tranh cử đến từ đâu? Nếu ko phải là người có nhiều tiền bạc thì khó có thể tranh cử tổng thống vì họ khó thực hiện chiến dịch tranh cử nhiều tiền này".=> Chị có biết ĐỒNG TIÊN nó là sản phẩm gì ko? Nó là sản phẩm của trí tuệ của công lao động của con người mà thành. Vậy sử đụng đồng tiền cho mục đích tranh cử có gì là sai trong khi họ TỰ NGUYỆN bỏ tiền túi của mình ra và họ vận động được những người khác nữa TỰ NGUYỆN góp vào để làm cuộc vận động tranh cử. Chị dúng, rất đúng khi nói khi dân biết cáng nhiều thì uy tín của họ càng cao trong khi chị thấy VN ta có đại biểu nào dân được biết đâu ạ mà bầu cử vừa rồi cũng tiêu tốn đi 700 tỷ đồng của nhân dân để bầu lên một cái cơ quan bù nhìn mang tính hình thức của đcs.
*"Hoặc như khi bạn lỡ vi phạm pháp luật, ko quá nặng, bạn vẫn được bảo lãnh ra khỏi tù nếu bỏ ra 1 số tiền, với dân ko có tiền thì ráng chịu ở trong tù đi... Đó chính là ưu tiên cho tư sản:=> dạ em thưa chị, chị vẫn phải nhìn lại cái khái niệm về đồng tiền đi. Người VN ta có câu: Đồng tiền liền khúc ruột. Vậy đóng tiền thì cũng như đóng RUỘT vào rồi còn gì. Còn chuyện ở Mỹ người giàu hay người nghèo phạm tội thì chỉ được BẢO LÃNH bằng cách đóng tiền thế thân Khi Đang Trong Thời Gian Điều Tra Và Chờ Xử ÁN Thôi chứ ko có chuyện đã phán xét tội rồi thì ko có chuyện đó đâu. Sẽ phải vào tù ngồi nếu bị phán tù giam. Còn người ko có tiền thì họ có những công ty chuyên đi đóng tiền bảo lãnh đấy ạ! Chị cần tìm hiểu thêm đi về vấn đề này. Đừng coi đó là sự bất công của họ.
*"Ở VN, vô tù, thì đừng mơ bảo lãnh".=> He he. Chị lật lại hồ sơ của ông trùm Năm Cam xem ai trong đó đi tù mà vẫn được ra ngoài ăn sinh nhật bạn gái đó? Đó là một kiểu bảo lãnh gì vậy?
*"Như vậy ĐCSVN ko phải là đảng tư sản vì ko phục vụ lợi ích cho tư sản"=> Dạn vâng thưa chị, đúng là như vậy. Tiêu chí của họ là như vậy nhưng cách đây 80 năm rồi, cái tiêu chí đó dã lạc hậu cũ mèn rồi. VN giờ thì còn rất nhiều ngwòi vô sản đúng nghĩa đấy ạ. và họ, csVn cúng đang phấn đấu biến người dân thành vô sản đấy ạ! Họ đang thu hồi đất của nhân dân để làm sân gôn, họ thu hồi nhà thờ của Đạo, họ làm mất cả trăm ngàn tỷ đồng tiền mồ hôi nước mắt xương máu của nhân dân đấy ạ! Đúng, họ đáng vì sự VÔ SẢN của toàn bộ nhân dân đấy chứ. Nhưng Nhân Dân vô sản thì họ lại thành gì hả chị?
*"2. Xin nêu lại khái niệm vô sản của tôi như sau, tránh nhầm lẫn: Giai cấp vô sản, theo Karl Marx là giai cấp của những người phải bán sức lao động để đổi lấy tiền lương và họ không phải là chủ sở hữu của phương tiện sản xuất"=> Vậy theo chị thì gần như toàn bộ dân Vn là vô sản hết ạ? Vì họ đều phải bán sức lao động, làm thuê mà có sở hữu phương tiện sản xuất nào đâu? Vậy theo chị những tư liệu, phương tiện sản xuất của VN giờ thuọc sở hữu của ai? NNVN đúng ko? NNVN đang là của ai? Của ĐCSVN, dứng nói của dân, em ko có tin đâu chị ạ!
Với những gì chị nói thì em chỉ tưởng tượng thôi cũng thấy thật kinh hoàng vì nếu những một ngày nào đó dân lại làm chủ tư liệu phương tiện sản xuất kiểu hợp tác xã ngày xưa thì thôi rồi.... lượn thôi.
*"So sánh với Mỹ, có giai cấp vô sản không? Rất nhiều!! Vô số người phải bán sức lao động, bán chất xám, làm thuê cho người chủ sở hữu của phương tiện sản xuất (tư sản), chứ ko phải vì họ luôn luôn có tiền nên gọi là tư sản.... Bản chất tư sản là khác"=> Dạ. Họ bán sức lao động nhưng công của họ rất xứng đáng, đâu như VN, mồ hôi nước mắt cả máu nữa mà còn phải thắt lưng buộc bụng, có người phải đi bán cả máu để thêm tiền mua cho con bộ sách giáo khoa để con vào năm học mới đấy ạ.
1 câu trả lời 1