Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Giải trí & Âm nhạcCác "ngôi sao" · 9 năm trước

Bàn về âm nhạc của giới trẻ chúng ta?

Mình không phải là fan Kpop hay Vpop . Mình nghe nhạc phần lớn giao hưởng.

Thiết nghĩ nền nhạc trẻ Việt Nam đã xuống cấp trầm trọng - điều đó ai cũng thấy. Nhưng có một số đông bạn trẻ đang hạ thấp nền âm nhạc nước nhà mà cổ vũ, mê muội với cái gọi là Kpop ( ở đây mình chỉ đề cập đến những kẻ hát như "thợ" thôi chứ không dám động đến những nghệ sĩ đích thực của Hàn ).

Cho hỏi những fan của những ca sĩ như vậy là : bạn có hiểu họ hát gì không, họ đọc gì không? Hay chỉ thấy họ đẹp trai, đẹp gái rồi hâm mộ?

Thật sự cá nhân mình cảm thấy loại nhạc ấy giống như được lập trình thôi, từ hoà âm phối khí đến lời nhạc đều cứng nhắc.

Nếu bạn khen hay thì tôi đồng ý vì do bạn thấy thế, còn nếu nó là nghệ thuật thì có lẽ đó là nghệ thuật lập trình.

12 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 9 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Nhạc giao hưởng khác rất nhiều so với Kpop nên bạn nghe thấy ko hay là phải thôi. Nhạc nào hay còn tùy vào gu nghe nhạc của mỗi người

• 9 năm trước

Mình đồng ý với bạn là nhạc trẻ thì có bao giờ cao cấp đâu mà đòi xuống cấp. Dòng nhạc thị trường Việt Nam ko " màng" ở tính nghệ thuật mà chỉ đáp ứng tính giải trí ở một bộ phận giới trẻ thôi

Tuy nhiên nhạc trẻ hay nhạc thị trường không phải là một dòng nhạc mà chỉ là cách gọi của một "xu hướng" hay "trào lưu". Nếu bạn nói đến nhạc Việt Nam mà chỉ biết có nhạc trẻ thì bạn nên xem lại hiểu biết của mình về nền âm nhạc có từ lâu đời ở Việt Nam.

Mình rất thích các thể loại Pop, R&B and Dance (nhạc nhẹ) , cổ điển và bán cổ điển (giao hưởng thính phòng) (remix classic) hay là dòng nhạc xưa của Việt nam. tất nhiên là các ca khúc này phải được " chăm chút " trong sáng tác, ngẫu hứng trong " phối khí" và đặc biệt là được những ca sĩ " thực thụ" (khả năng hát) chứ không phải mấy bài nhạc rẻ tiền xào xáo lại do mấy cô chân dài, mấy anh đẹp trai "biểu diễn" với sự trợ giúp " cộng hưởng" của kỹ thuật phòng thu.

Mình chủ yếu nghe nhạc Việt, thỉnh thoảng nghe nhạc tiếng anh. còn nhac Hàn mình chỉ "xem" thôi. hihi

Mình thấy các bạn trẻ yêu nhạc hàn cũng không có gì là xấu tuy nhiên mình hơn buồn vì các bạn ấy

không yêu thich nhạc việt nam, nhiều khi còn chê trách khi đem ra so sánh với nhạc hàn. Phần lớn trong số các bạn ấy chỉ biết ở Việt Nam có nhạc trẻ, nhạc thị trường còn các dòng nhạc khác thì họ chỉ " nghe nói", "biết qua loa " hay "mù tịt" thông tin.

Mong rằng " đến một lúc nào đó" các bạn ấy sẽ "tình cờ" thay đổi suy nghĩ khi nghe một giai điệu Việt "quen thuộc" mà " thân thương", đầy tính nghệ thuật.

Hãy tìm hiểu nghe và yêu thích nhạc Việt có chất lượng để góp phần phát triển nền âm nhạc nước nàh các bạn nhé!!!!

Cảm ơn mọi người _ Tôi yêu nhạc Việt Nam

• 9 năm trước

nói thật nhé.t thấy b chẳng hiểu gì cả.b cũng có phần đúng đấy ko hoàn toàn sai. t thấy có điều lạ là sao ai ko thích kpop cũng lôi vn ra thế.suốt ngày caí bài ca hạ thấp âm nhạc nc nhà,bán nc này nọ.mãi rồi ko thấy chán ak.b nghĩ bọn t chạy theo kpop vì phong trào còn b thì ko chắc.chính xác là b đang chạy yheo cái pt thấy ng ta ns gì cũng ns thế trong khi chẳng hiêu cái gì.Hình thức là 1 chuyện nhưng b ak chưa là 1 fan kpop thì chẳng hiểu đâu.đừng lôi nghệ thuật ra đây làm bình phong nữa. Vs b thì cứng nhắc còn vs chúng t là tuyệt vời.mỗi người đều có quan niệm riêng.cũng như vs giới trẻ hiện nay nhạc cổ điển hay giao hưởng gì đó là là xua cũ,ẻo lả,vô vị(1 số thôi t ko có ý lên án n).mỗi người 1 phong cách nên tốt nhất đừng mang sở thích của ai đó ra mà ý kiến

• 9 năm trước

nói thật, tất cả các bài hát yêu thích của mình đều do mình xem vietsub rồi thích.

MÌNH HIỂU HỌ HÁT GÌ,ĐỌC GÌ,CHỨ K PHẢI CHỈ THẤY CÁI MÃ BÊN NGOÀI!

Bạn thấy họ họ cứng nhắc? tại sao?

theo bạn, những kẻ hát như "thợ" là thế nào?

bạn nói "đông bạn trẻ đang hạ thấp nền âm nhạc nước nhà mà cổ vũ, mê muội với cái gọi là Kpop".

tôi đồng ý vs bạn,nhưng thứ nhất, đây là sở thick của mỗi ng.

thứ hai, bạn thấy nền âm nhạc Việt Nam có đáng để quan tâm k?

bạn nói nghệ thuật lập trình có vẻ như xúc phạm fan Kpop chúng tôi wa!

mỗi nền âm nhạc đều có vẻ riêng của nó (riêng Vpop thì tôi k còn gì để nói cả),

và tôi thắc mắc, bạn đặt ra câu hỏi này làm gì khi chính bạn biết suy nghĩ của phần đông teen oy?

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 9 năm trước

Đừng hiểu sai về nhạc hàn, không hiểu thì có vietsub, cần thiết thì học tiếng hàn thôi. Nhưng bạn có quyền gì mà nói đó là mấy lời nhạc cứng nhắc. Nói thiệt là nó có phong cách của tuổi teen chứ không phải là mấy bản nhạc buồn, đó là những bài nhạc sôi động. Chẳng lẽ bài hát nào cũng phải là buồn bã ư. Bạn hãy thử nghe bài fiction đi, xem vietsub ý, tôi nghĩ đó k phải là những lời cứng nhắc. Còn cái vụ bạn kêu hâm mộ về đẹp trai đẹp gái thì bạn tự xem lại đi, bạn nghĩ mấy ai được như họ, nói thiệt đẹp trai thì có cả khối nhá, k thiếu đâu, bạn phải xem quá trình chọn lọc ca sĩ của họ cơ, mún thấy thì xem dream high ý, tự bạn sẽ thấy. Còn nói thiệt nhá, bạn nghe IU hat chưa, giọng của IU rất ấm áp. Còn vụ bạn nói là thợ à, bạn có biết tập những động tác đó mất bao nhiêu thời gian không, cái đó gọi là vũ đạo. Họ là 1 nhóm nhạc tự hát tự nhảy, những bài đó chỉ phù hợp cho lứa tuổi teen thôi, mà chẳng lẽ bạn k thấy nhiều ca sĩ hát cũng phải có mấy người nhảy ở xung quanh à. Mỗi người một sở thích, bạn nói "loại nhạc ấy giống như được lập trình thôi, từ hoà âm phối khí đến lời nhạc đều cứng nhắc.", bạn tự xem lại đi, mình chẳng muốn nói gì cả. Bạn hãy tự đi tìm những nhạc sĩ, ca sĩ mà bạn hỏi,bạn hãy nhờ mấy người đó nhận xét, bạn là gì mà có thể nhận xét như vậy chứ.

(Các) Nguồn: P/S: Mấy bạn cứ kêu nhạc giao hưởng chứ mấy teen nào ngồi cả buổi mà nghe nhạc giao hưởng. @@
  • 9 năm trước

Mình chưa bao giờ nói K-pop là nghệ thuật. Còn viêc thích họ là do nghe nhạc hay thì thích thôi. Với lại mình là fan nhạc Dance nói chung và nhạc điện tử nói riêng, ngoài ra cũng thích nhạc Pop nên thị trường âm nhạc K-pop là sự lựa chọn lý tưởng đối với mình. Còn muốn hiểu lời cũng đâu có gì khó, chỉ cần lên youtube gõ thêm chữ "vietsub" là ra. Chứ chẳng lẽ theo bạn người Việt chỉ được nghe mỗi nhạc Việt thôi sao, tức là nhạc nước nào nước đó xài à? Người Việt không được nghe nhạc nước ngoài sao?

• Ẩn danh
    9 năm trước

bạn nói cũng đúng nhưng mà đó là sở thích riêng của mỗi người, lúc đầu họ chỉ ấn tượng, sau thì họ sẽ tự tìm hiểu ý nghĩa bài hát, tìm hiểu về các ca sĩ và trở nên hâm mộ cũng là tất nhiên, đừng bao giờ có thành kiến về điều đó mà hãy nhận định cả 2 mặt tốt và xấu của Kpop và cả Vpop của chính chúng ta nữa

• Ẩn danh
    9 năm trước

nhạc Việt Nam bây giờ thấy có vẽ bắt chước thì nhiều.

• 9 năm trước

Mình chưa bao giờ nói K-

pop là nghệ thuật. Còn

viêc thích họ là do nghe

nhạc hay thì thích thôi.

Với lại mình là fan nhạc

Dance nói chung và nhạc

điện tử nói riêng, ngoài

ra cũng thích nhạc Pop

nên thị trường âm nhạc

K-pop là sự lựa chọn lý

tưởng đối với mình. Còn

muốn hiểu lời cũng đâu

có gì khó,chỉ cần lên

youtube gõ thêm chữ

"vietsub" là ra. Chứ

chẳng lẽ theo bạn người

Việt chỉ được nghe mỗi

nhạc Việt thôi sao, tức là

nhạc nước nào nước đó

xài à? Người Việt không

được nghe nhạc nước

ngoài sao?

• 9 năm trước

Dog y'voi'ban 1 chut'

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.