Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Ẩm thựcẨm thực truyền thống · 9 năm trước

Tại sao người Việt Nam ngu dốt thế?

Văn học, nghệ thuật, triết học, kiến trúc, thủ công: người Việt Nam không đóng góp gì đáng kể cho văn minh nhân loại. Ngôn ngữ Việt Nam lủng củng, giàu về mô tả tình cảm hơn là sự chính xác và logic. Cách diễn đạt của người Việt thường tối tăm, ngay cả khi diễn đạt bằng ngoại ngữ.

Nếu lấy mẫu trong chỉ riêng năm 2011 này, bạn sẽ thấy một lời nói hay đoạn viết của bất kỳ người Việt Nam nào đều dài dòng, ít ý mà nhiều lời, ít thông tin và ít chặt chẽ. Đó là kết quả trong giao tiếp của một cộng đồng ít thông tin, ít chịu khó tìm tòi học hỏi. Một dân tộc vừa lười suy nghĩ vừa kém IQ như dân tộc Việt Nam sẽ không thể tạo ra những đoạn text bất kì có hàm lượng chất xám cao được.

Rất ít kết quả nghiên cứu tại sao người Việt Nam ngu dốt như thế. Richard Lynn (http://en.wikipedia.org/wiki/IQ_and_Global_Inequal... coi rằng IQ của Việt Nam là 94-96, tức là vẫn khá hơn khoảng 70% nhân loại, ví dụ hơn được Campuchia. Tuy nhiên thống kê về IQ của Richard Lynn không giải thích được tại sao Campuchia còn sáng tạo được Ankor Wat, còn người Việt hầu như không lưu được dấu tích gì.

Sự thiếu vắng kết quả nghiên cứu về trí tuệ người Việt Nam một phần là vì người Việt Nam vừa lười đặt câu hỏi vừa lười tìm câu trả lời, nhưng trên hết, là do sự thủ dâm toàn diện của dân tộc. Search cụm từ "Người Việt Nam ngu dốt" bạn chỉ tìm được < 20 kết quả, còn "Người Việt Nam thông minh" đem lại hàng 200 nghìn kết quả. Thủ dâm và đạt cực khoái rồi, thì người Việt không buồn tìm tòi làm gì nữa.

Sách "Súng, vi trùng và thép" của Jared Diamond (http://www.vinabook.com/sung-vi-trung-va-thep-dinh... nêu giả thuyết rằng các xã hội văn minh hay lạc hậu là do địa lý (tài nguyên, khí hậu, vị trí địa lý). Vậy nó có giúp giải thích trí tuệ thấp kém của người Việt Nam hay không ? Người Việt có rất nhiều bờ biển để ăn cá, nhưng không thông minh được bằng Nhật và Hà Lan, người Việt lại từng được cai trị và dạy dỗ bởi hầu hết các dân tộc tiên tiến nhất trong lịch sử thế giới (Trung Hoa, Pháp, Mỹ, Nga, Nhật), tuy nhiên lại hầu như không học được gì. Liệu có phải do tài nguyên Việt Nam quá dồi dào hay không ?

Xin xem thêm bài viết sau, nói về sự dồi dào của tài nguyên Việt Nam, và sự liên quan tới trình độ phát triển của người Việt.

Giáo Sư Đại Học.

Cập nhật:

Bổ sung: chỉ 30 phút sau khi câu hỏi này được nêu, đã có 8 câu trả lời. Hầu hết đều không đồng ý rằng người Việt ngu dốt, có rất nhiều câu trả lời cộc lốc không ăn nhập với câu hỏi, phần lớn các lập luận của người trả lời đều yếu.

Điều đáng chú ý rằng: không có người nào tấn công từng điểm trong lập luận của tôi, chỉ vội vàng nhìn tiêu đề, rồi quáng quàng trả lời không ăn nhập.

Sau đây là chi tiết:

1) Thành viên "?" trả lời: "tại vì người việt có người như bạn !!"

Câu trả lời này đồng ý với nhận định: "người Việt Nam ngu dốt", và giải thích rằng, lý do là vì "có người Việt như GiaoSu DaiHoc". Tôi không hiểu tại sao một mình tôi lại thay đổi được trí tuệ của 90 triệu người Việt khác ?

2) Thành viên "Bi" trả lời: "cha mẹ và chính bạn là người Việt Nam . bạn đang mắng bản chất xấu xa của mình đấy."

Đây là thói quen bàn luận của người VN: không trả lời vào câu hỏi chính, mà lại dùng bố mẹ đối phương để xúc phạm đối phương. Xin thưa rằng: bài viết của tôi nói về trí tuệ trung bình (giá

14 Câu trả lời

Xếp hạng
  • Ẩn danh
    9 năm trước
    Câu trả lời yêu thích

Câu cũng hay ...........Nhưng mà nói ngu cũng chưa đúng , thực ra là chưa có điều kiện để phát huy đó , chứ người VN thông minh lắm , do chương trình đào tạo nhân lực của VN quá tệ , rồi những người thực sự có tài năng thì bị bỏ qua thay vào đó là những con cháu của cán bộ vào làm những chỗ đòi hỏi kinh nghiệm cao......( mà mấy thằng con cháu cán bộ được mấy thằng học cao , toàn mua bằng ) ..........nhưng mà " 100% " mấy ông lãnh đạo ông nào cũng ngu

Ngay cả ngôn ngữ chúng ta giao tiếp cũng có phải của người VN đâu của " Alexander De Rhodes"

đấy...........

• Duy4 năm trướcBáo cáo

ngu ===> bộ giáo dục ngu===> dân ngu===>nước ngu

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 6 năm trước

cộg sản độc tài mà cai trị thì thôg mih cung thah ngu dốt chế độ j mà giáo sư tiến sĩ thì cả hàng ngàn người nhưng có sáng tạo phát minh ra dc cái j.vừa rồi đọc báo mình thấy có ông hai lúa ở tây ninh sáng chế ra cả máy bay trực thăng làm xe bọc thép cho quân đội bạn thấy đấy 1 người nông dân giỏi như vây mà mấy thằng trong đảng cấm ko cho ông sáng chế đẻ cho ng này sang giúp campuchia sáng chế dc nhà vua trao cho huân chương tướng quân còn cái chuyện 1 ng nông dân mình ko nhớ ở đâu sáng chế ra lò đốt rác mà phát dc ra cả điện mà bọn chính quyền cấm ko cho làm nữa tại sao ở các nc tự do như hoa kỳ và úc đều có ng việt tỵ nạn cộng sản sống bên đó có rất nhiều ng làm tới chức thị trưởng,tướng tá như ông lê xuân việt.hay bà Dương Nguyệt Ánh 1ng gốc việt sáng chế ra bom áp nhiệt và rất nhiều ng việt khác thành danh bên đó. còn bạn nói người Việt Nam ngu mình ko đồng ý đieu đó.mình nghĩ người việt nam mình thông minh nhưng sống trong chế độ độc tài cộng sản thì ko bao giờ phát huy dc

• 5 năm trước

đơn giản lígiải người viet nam tại sao ngu: Nếu ngu thì k bị cs nhồi sọ, cai trị, k 1 dân tộc nào rước cái của nợ max lênin vào cai trị quốc gia cả, chỉ có những thằng ngu học mới k hiểu cái đó là thứ rác rưởi đã thế còn áp dụng vào nữa chứ. vì chỉ có những loại ngu mới bị cs cai trị, chứ éo có người học thức nào rãnh để tâng bốc, ca ngợi cái cức cs cả, vô nghĩa và tào lào, người viet nam ngu nên mới bị cs cai trị, chả cần phải màu mè nhiều thứ nào là k phát huy dc, chúng ta còn nghèo, đất nước vừa trải qua chiến tranh...

• 5 năm trước

Theo mình thì con Ng VN Đa phần đều ngu cả

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • masi
    Lv 4
    4 năm trước

c?g s?n ??c tài mà cai tr? thì thôg mih cung thah ngu d?t ch? ?? j mà giáo s? ti?n s? thì c? hàng ngàn ng??i nh?ng có sáng t?o phát minh ra dc cái j.v?a r?i ??c báo mình th?y có ông hai lúa ? tây ninh sáng ch? ra c? máy bay tr?c th?ng làm xe b?c thép cho quân ??i b?n th?y ??y a million ng??i nông dân gi?i nh? vây mà m?y th?ng trong ??ng c?m ko cho ông sáng ch? ?? cho ng này sang giúp campuchia sáng ch? dc nhà vua trao cho huân ch??ng t??ng quân còn cái chuy?n a million ng nông dân mình ko nh? ? ?âu sáng ch? ra lò ??t rác mà phát dc ra c? ?i?n mà b?n chính quy?n c?m ko cho làm n?a t?i sao ? các nc t? do nh? hoa k? và úc ??u có ng vi?t t? n?n c?ng s?n s?ng bên ?ó có r?t nhi?u ng làm t?i ch?c th? tr??ng,t??ng tá nh? ông lê xuân vi?t.hay bà D??ng Nguy?t Ánh 1ng g?c vi?t sáng ch? ra bom áp nhi?t và r?t nhi?u ng vi?t khác thành danh bên ?ó. còn b?n nói ng??i Vi?t Nam ngu mình ko ??ng ý ?ieu ?ó.mình ngh? ng??i vi?t nam mình thông minh nh?ng s?ng trong ch? ?? ??c tài c?ng s?n thì ko bao gi? phát huy dc

• 4 năm trước

ko phải người Việt mình ngu dốt mà do điều kiện của cuộc sống kinh tế xã hội thôi

• 5 năm trước

ở đâu chả có người ngu người khôn

• 9 năm trước

Chính người viết bài viết này đã phơi bày ra sự ngu dốt , kém cỏi của mình cho người khác thấy khi đưa ra nhận xét về trí thông minh của người Việt một cách hết sức phiến diện như trên

Bác Hồ - vị lãnh tụ vĩ đại của dân tộc ta , được UNESCO công nhận là danh nhân văn hoá thế giới

Giáo sư Ngô Bảo Châu là người Việt Nam , ông là người ngu dốt à ?

Giáo sư , bác sĩ Tôn Thất Tùng - 1 bác sĩ phẫu thuật gan ngay cả nền y dược thế giới còn biết đến

Nguyễn Vũ Quân - kỳ thủ cờ tướng mới đây đã giành vị trí thứ ba thế giới, trở thành Đặc cấp quốc tế đại sư

Nhà toán học nổi tiếng với công trình chứng minh Bổ đề cơ bản Langlands. Ông cũng là người Việt Nam đầu tiên giành được Huy chương Fields

Nguyễn Du với tác phẩm Truyện Kiều nổi tiếng không chỉ trong Việt Nam mà còn trên toàn thế giới

....Còn hàng nghìn , nghìn người Việt Nam nữa đã và đang ra sức xây dựng Tổ Quốc ngày một giàu đẹp chứ không như những kẻ suốt ngày chỉ biết đặt điều , nói xấu dân tộc , cha ông mình

Lời kết : thật đáng xấu hổ với chức danh " Giáo sư Đại Học" , gỡ xuống đi

• Ẩn danh
    9 năm trước

nói ai thì nói đưng nói chung cả bọn kẻo có ngày chết mà kg biết đó em

• 9 năm trước

bó tay bạn rồi đấy . cha mẹ và chính bạn là người Việt Nam . bạn đang mắng bản chất xấu xa của mình đấy.

thân

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.