Mùa Đông đã hỏi trong Văn học & Nhân vănThơ ca · 9 năm trước

Gởi box thơ ca và các bạn !?

Thưa các bạn box thơ & tất cả mọi người

Vì MĐ quá tin vào những lời nhỏ nhẹ, cư xử dịu dàng & thân ái với mọi người nên mới nghĩ @ Ngày Xưa là người tốt. MĐ thiết nghĩ, một người luôn biết nghĩ cho người khác hơn cả bản thân mình thì có thể nào là người xấu được chăng ??? ( Hãy xem lại tất cả câu hỏi và câu trả lời của @ Ngày Xưa để minh chứng cho lời MĐ vừa nói ). Biết tên thật của Ngày Xưa & cả câu chuyện bị rớt điện thoại khi rẽ vào xa lộ do @ Tương Tư kể trước đó mấy ngày.@ Tương Tư sợ cô ấy bị tai nạn muốn nhờ MĐ tìm cô ấy xem cô ấy có bị làm sao không ??? Nếu các bạn là MĐ, đứng trước sự sống chết của một con người các bạn lo lắng, có đau lòng không ??? MĐ chỉ làm đúng theo những gì lương tâm mách bảo, MĐ tìm mọi cách để liên lạc tìm cho được con người bằng xương bằng thịt tên gọi Bùi Lê Bảo Ngọc. MĐ liên lạc không được, nhờ người liên lạc và tìm giúp không xong thì @ Tương Tư phone cho MĐ và bảo rằng đã liên lạc được và cô ấy báo rằng cô ấy không sao.

Thú thật MĐ rất mừng khi biết tin ấy dù có hờn rằng cô ấy vì sao không trả lời mail mình, không trả lời tin nhắn của mình .. nhưng lại nghĩ rằng cô ấy bận, cô ấy còn chăm sóc mẹ già, .. nên thôi, hãy hiểu cho cô ấy.

Đùng một cái, gia đình báo tin cô ấy tử nạn.. Ghép với những thông tin mà @ Tương Tư cung cấp thì có phải là cô ấy bị tai nạn nhưng trước khi chết vẫn không muốn làm cho @ Tương Tư lo lắng không ???Lòng trắc ẩn MĐ đặt nhầm chổ và tin nhầm người nên đã làm mọi người liên lụy. MĐ xin lỗi tất cả các bạn.

Trước khi trách một ai đó, bao giờ MĐ cũng xét lại xem họ có thật muốn như vậy không hay là có nỗi khổ nào đó không nói được. Trách oan cho người ta là gieo thêm hận oán.. Nhưng lần này MĐ đã sai. Sáng nay MĐ đã phone để hỏi thăm xem cô ấy sức khỏe thế nào rồi. Vì theo Cô 6 ( người đã gặp MĐ ở quán cà phê ) thì Ngày Xưa bị tai nạn là thật. Nhưng cô ấy không bắt máy, MĐ nhắn tin hỏi rằng " MĐ phải hiểu việc không bắt máy theo chiều hướng nào cho phải ?" thì cô ấy trả lời rằng đang đi dạy kèm nên không nghe điện thoại được, 11h dạy xong sẽ hẹn MĐ cùng NSCĐ để nói rõ sự tình... 11h, NSCD gọi nhưng cô ấy không bắt máy, MĐ nhắn tin hỏi sẽ gặp ở đâu nhưng vẫn không được trả lời... trong khi cô ấy có thời gian để mail cho một vài nick khác ở box thơ mà tâm sự.

MĐ đã đặt niềm tin sai người.. trong khi nhiều người lại tin theo lời của MĐ nên bị tổn thương không kém.

MĐ xin lỗi mọi người, sẽ rút kinh nghiệm cho mình & mong các bạn tỏ ngọn nguồn, không phải chỉ tình cảm MĐ bị người ta xem rẻ mà MĐ còn nhận được những tin nhắn và những mail bảo rằng MĐ đồng lõa, tiếp tay, lừa đảo họ. Xin thưa rằng MĐ không dư thời gian đến độ ngồi đó nhắn tin báo tử hết người này đến người khác rồi lại phải nhắn tin xin lỗi vì đã làm họ mất thời gian & thương tổn tình cảm.

MĐ không bao giờ muốn thế nên từ nay..xin cho MĐ sự bình yên, xin đừng bảo rằng MĐ là đồng bọn. Nếu MĐ có gì sai sót, xin các bạn cứ mail nhắc nhở, MĐ biết lỗi sẽ sửa lỗi..

Bên cạnh đó MĐ cũng cảm ơn những tấm lòng của bạn bè đã cùng MĐ chia sẻ, giải thích, an ủi, động viên MĐ vượt qua những khúc mắc trong cuộc sống để lấy lại niềm tin và để thấy rằng cuộc đời không chỉ có u u ám và gian dối, vẫn còn có những con người thật lòng chia sẻ

MĐ xin cảm ơn các bạn !

28 Câu trả lời

Xếp hạng
  • Vera
    Lv 4
    9 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Chào Mùa Đông và các bạn !

Mình đã quyết định đứng ngoài lề chuyện này vì : Thứ nhất, mình không hề quen biết @ ngày xưa. Thứ hai mình rất ít vào box thơ ( thỉnh thoảng có vào vì trong danh bạ của mình có một vài thành viên box thơ, nhưng mình không thân thiết với ai ở đây, mình cũng không biết làm thơ... và cũng ...ngại đọc thơ ). Nhưng có lẽ mình cũng không nên im lặng vì nhận thấy mình cũng có một phần trách nhiệm trong chuyện này ( theo như @ Bốc Phét nói ).

Do tình cờ vào box thơ xem lại câu hỏi của mình nên mình được biết chuyện của @ ngày xưa. Dù không quen biết @ này nhưng mình cũng có biết một vài câu hỏi của NX liên quan đến giáo dục, và cũng rất có cảm tình với cô ấy. Và vì thế mình cũng rất đau xót khi hay tin cô ấy bị mất. Cũng giống như các bạn, mình tin đó là sự thật chứ không ai lại bịa chuyện mình chết bao giờ. Cũng vì tin đó là sự thật nên mình rất không đồng tình với câu hỏi của @ Bốc Phét. Mình có gửi thư cho @ Bốc Phét nói rằng "chuyện sống chết không phải chuyện đùa, bạn nên rút lại câu hỏi, nếu không mình sẽ BCVP". Sau đó @BP và mình có trao đổi một vaì tin nhắn và mình quyết định gọi cho một người bạn làm việc ở Sở GD và ĐT TPHCM để xác minh. Tất nhiên sau đó mình đã biết sự thực và tự nguyện xóa các câu trả lời và gửi thư xin lỗi @ BP. @BP có gửi thư yêu cầu mình thông báo cho các bạn trong box thơ biết rõ sự thật, nhưng mình từ chối. Mình nghĩ sau buổi tối hôm thứ 6 thì rồi các bạn cũng biết sự thật thôi, mình đâu cần phải lên tiếng. Vì thú thực là mình rất ít khi quan tâm đến những chuyện... kiểu như thế này. Cuộc sống thực của mình còn chưa lo được trọn vẹn, sao lại phải dính đến những chuyện chẳng liên quan đến mình. Một cú điện thoại xác mìnhnhư vậy đã là quá lắm rồi.

Không ngờ câu chuyện đó vẫn còn dư âm đến tận hôm nay, mình cũng bị @ BP nói là vô trách nhiệm, thú thực mình rất áy náy. Chẳng hiểu mình đúng hay sai nữa.

Theo thiển nghĩ của mình: Chuyện về @ Ngày xưa các bạn nên khép lại ở đây. Trong các bạn không ai có lỗi. Các bạn có thể bị tổn thương, nhưng tình cảm của các bạn dành cho @ NX là hoàn toàn tốt đẹp. Đó là món quà quý giá mà mỗi chúng ta tự tặng cho chính mình. Hãy giữ những gì tốt đẹp, bỏ qua những điều xấu. Có chăng hãy coi đây là một bài học về thế giới ảo. Đừng quá ham hư danh mà chuộc nỗi khổ về mình. @ NX chắc cũng chẳng vui gì. Đừng khoét sâu thêm nữa nỗi đau của cả @ NX và của tất cả các bạn.

Chúc các bạn lại vui vẻ thân ái như ngày nào !

Thân mến !

• 9 năm trước

Im lặng, ko được khóc lóc, cảnh sát đây.....

Ngoan nào... lát He0 gửi ch0a bao cám nha.....:D

• 9 năm trước

Theo mình thì kể từ sau sự kiện của Ngày Xưa đủ có thể chứng minh tình cảm yêu thương của tất cả các anh chị em trong box thơ thật là dồi dào. Đó củng là một sự việc đương nhiên bỡi vì tất cả những người họ là những thi sĩ luôn luôn có tâm hồn lãng mạng. Nếu như Ngày xưa quả thật ra đi vĩnh viễn thì sẽ để lại một sự tiếc thương vô hạn trong lòng của tất cả anh chị em thi sĩ. Người xưa củng có câu hễ tội chết thì tha, còn tội sống thì phải xữ....Cuộc đời ví như một tấm gương nếu ta khỡi lòng yêu thương hay mĩm cười với nó thì nó sẽ mĩm cười lại với chúng ta. Việc làm của MĐ chẳng qua củng xuất từ tình yêu thương bạn bè và lo nghĩ đến sự an nguy tồn vong của kẽ khác. Theo bỗn phũ xét án thấy tội MĐ không đáng được thành lập nên tòa tuyên bô tha bỗng! hi...hi

• ceci
    Lv 6
    9 năm trước

nếu đặt trong hoàn cảnh của chị,ceci và mọi ng cũng sẽ làm theo,vì trong mỗi chúng ta lương tâm luôn tồn tại,nhưng chỉ tiếc họ sử dụng chị như 1 con cờ.

mùa Đông thân mến!đừng bao giờ tự dằn vặt mình sau những chuyện như thế,chị đã làm 1 việc hoàn toàn đúng với lương tâm,chỉ tiếc rằng nó đã không đặt đúng chổ.nhưng có há gì?ít ra nó cũng giúp cho ta trải nghiệm,nhìn đời 1 cách thận trọng và chín chắn hơn.

xin đừng trách Mùa Đông,chị cũng là 1 khán giả đi xem 1 vở kịch tồi thôi..

gửi @ ngày xưa: tôi biết chắc chắn chị sẽ vào xem câu hỏi này,tôi cảnh cáo chị đừng cố tiến lại gần chúng tôi bằng níck khác nhé..tôi đang theo dõi dấu vết của chị đó.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 9 năm trước

Mong rằng mọi người sẽ hiểu cho MĐ, em đừng quá bận tâm lo nghĩ mà hãy tập trung vào công việc để hoàn thành tốt nhiệm vụ của mình.

Nếu như NX đã thật sự ra đi thì trong lòng chúng ta mãi mãi luôn có NX còn bây giờ thì ngược lại, NX còn đó nhưng trong lòng chúng ta chắc hẳn sẽ không còn muốn nhớ đến cái tên ấy nữa phải không MĐ?

Chị không trách em, nếu chị là em chị cũng sẽ hành động như vậy thôi.

Đừng buồn nữa nhé em, âu đó cũng là một bài học cho tất cả chúng ta khi tham gia vào cái mạng ảo này!

thnn

• 9 năm trước

MĐ ơi!

Hữu xạ tự nhiên hương mà

Chúc MĐ buổi tối vui vẻ nha!

• ...
    Lv 6
    9 năm trước

Thôi đừng buồn chị àk !

Tụi em hiểu hết mà.. Thú thật khi biết đc những gì đang xảy ra em không còn chút gì vướng bận nữa, không đáng. Quả thật vố này hơi bị nặng nhưng chuyện qua rồi thì quên sạch hết đi chị, giữ cũng k có ích gì.

Qua việc này mình cũng rút đc 1 số kinh nghiệm. Oài, quên hết thoai, vui lên thoai.

Ngủ ngon nha chị !

•   
    Lv 5
    9 năm trước

theo Ry có uẩn khúc trong chuyện tc của Ngay Xua... nếu aj đó chưa chết thì cũng là đjều may mắn và cuốj cùng nếu là trò đùa thì cái gjá chúng ta phảj trả sẽ đắt lắm...MĐ hãy mỉm cườj nếu taj ta nghe thế gjan này ko aj fảj chết...;)

• 9 năm trước

Dò sông dò biển dễ dò

Nào ai lấy thước mà đo lòng người (ca dao)

Sách có câu: “Họa hổ, họa bì nan họa cốt_ Tri nhân, tri diện bất tri tâm”

(vẽ cọp, vẻ xương khó vẻ da_ Biết người, biết mặt không biết lòng) huống hồ chi Tỷ còn chưa gặp mặt người ta, Tỷ không có lỗi cố ý làm phiền người khác. Nhưng Tỷ có lỗi quá tin người đó. Tỷ có biết bàn tay chào của Phật giáo chứ? Ngón cái và ngón áp bắt nhau còn lại ba ngón, tượng trưng: BI TRÍ DŨNG. Tỷ từ bi mà thiếu trí đó, cho nên mới bị nạn, nếu Tỷ không BI thì đâu có đứng ra cáo phó để bị nặng nhẹ, mà có khi còn hiêng ngang nặng nhẹ lại người khác đó! Thôi Tỷ đừng có áy náy làm gì, rút kinh nghiệm từ nay luôn sáng suốt đặt lòng từ bi ở đâu thôi. Người hiểu Pháp “sợ nhân không sợ quả” tức là không dám gây nhân ác, còn nếu gặp quả xấu thì không sợ mà bình thản tiếp nhận đó Tỷ à. Coi như quả báo do kiếp trước, vui vẻ nhận lấy để giải nghiệp đó Tỷ. Tỷ hãy an tâm, nếu như không còn ai hiểu Tỷ thì cũng có ít nhất một người hiểu Tỷ! Làm gì để chuộc lỗi à? Tỷ cứ sống như trước giờ, và nhớ BI (từ bi) TRÍ (sáng suốt) DŨNG (dũng cảm). Chào tinh tấn!

...............................

Xin trích 2 câu trong quyển: :10 nghịch lý cuộc sống của Tác giả:Kent M.Keith

2. Nếu bạn làm điều tốt, có thể mọi người sẽ cho là bạn làm vì tư lợi. Dù sao đi nữa, hãy làm điều tốt.

10. Bạn trao tặng cuộc sống tất cả những gì tốt đẹp nhất và nhận lại một cái tát phũ phàng. Nhưng dù sao đi nữa, hãy sống hết mình cho cuộc sống.

..................................

À xin nói thêm: Tục ngữ có câu "Dậu đỗ bìm leo" đó là một tất yếu của thế thái nhân tình, không việc gì Tỷ phải bận tâm, Tỷ chỉ trân trọng những lời trách cứ chân tình , còn những gì đại loại thừa nước đục thả câu thì hãy bỏ ngoài tai.

....................................

Sao NTP thích làm khó người khác vậy? Nếu @ NTP bức xúc thì đi mà hỏi @NX và @ Bóc Phét. @ MĐ cũng là nạn nhân mà!!!! làm ơn chịu khó đọc hết câu hỏi củ @ MĐ kìa, người ta có chịu gặp MĐ đâu. @ có thấy mình quá đáng không vậy? Hay là thấy người ta thất thế thì vùi dập vậy @?hãy xứng đáng với danh hiệu NGƯƠI TRỰỢNG PHU cái coi!

...........................

Muội nghĩ trong cái rủi có cái may. Qua đây Tỷ đã thấy rõ hơn được @ nào đối với Tỷ ra sao!

Khi gặp hoạn nạn mới biết bạn hiền_người xưa nói quả không sai.

Tỷ không cần đáp lời muội, hãy dành thời gian cho các @ khác.

• Ẩn danh
    9 năm trước

Thôi. Hãy lo chu toàn cuộc sống hiện thực và tiếp tục chia sẻ thơ cùng các bạn những lúc rảnh nhé...

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.