"Phận làm con" là như thế nào?

Bạn nào tốt bụng giải đáp khúc mắc giúp mình chút vì mình hơi ngu học khi ở thân phận làm con mà chưa biết cái chi chi trong chủ quyền trong cái gọi là: nhân quyền, và hay chăng hiểu được cái gọi là: "công" , "nghĩa", "hiếu", "lễ" trong sử học quyền của: đạo gia!! Chân... hiển thị thêm Bạn nào tốt bụng giải đáp khúc mắc giúp mình chút vì mình hơi ngu học khi ở thân phận làm con mà chưa biết cái chi chi trong chủ quyền trong cái gọi là: nhân quyền, và hay chăng hiểu được cái gọi là: "công" , "nghĩa", "hiếu", "lễ" trong sử học quyền của: đạo gia!!

Chân thành cám ơn những người con hội tụ đủ: trung - hiếu - tiết - lễ - nghĩa, giải đáp giúp mình nhé!! Còn ai không tự tin thì đừng xàm ngôn kẻo bị mắc vạ nhé !!^^!! Vì đây là câu hỏi mang tính có học, không phải dạng câu hỏi chỉ để mà vui thú >"< Kính mong các đại gia spam bỏ quá cho câu hỏi mà đừng spam bừa bãi !!^^!! Cám ơn các bạn rất nhiều !!^^!!

Chúc mọi người một tuần làm việc mới năng động và tràn đầy nhiệt huyết !!^^!!
Cập nhật: @ Vo Binh: "Kính trên, nhường dưới,.." !!^^!! Có thật chăng bạn đang sống là bạn?? Nếu kính trên bằng lối kính kiểu: cung kính tuân lệnh dù sai lè lè?? Nhường dưới khi mà lũ đàn em chúng sử dụng biểu cảm: "được đằng chân lân đằng đầu" hoặc kiểu: "yêu chó, chó liếm mặt"?? Tôn trọng người khác khi mà người ta chẳng... hiển thị thêm @ Vo Binh: "Kính trên, nhường dưới,.." !!^^!! Có thật chăng bạn đang sống là bạn?? Nếu kính trên bằng lối kính kiểu: cung kính tuân lệnh dù sai lè lè?? Nhường dưới khi mà lũ đàn em chúng sử dụng biểu cảm: "được đằng chân lân đằng đầu" hoặc kiểu: "yêu chó, chó liếm mặt"?? Tôn trọng người khác khi mà người ta chẳng tôn trọng mình?? Bạn có biết câu: "con giun xéo mãi cũng quằn" không?? Haiz.. Vậy là cuộc sống làm con mà theo bạn nói thì đối với mình cảm quan nhận ra đó là: sống bên ngoài mà chết bên trong!! Cám ơn đã cho mình biết lối sống mới của bạn!!
Cập nhật 2: @ athanh: bạn thân mến! Bạn biết bản thân một kẻ cực kỳ khó tính, khó nết, thì nó đề ra những mục tiêu, những giới luật cho bản thân nó rất khắt khe như thế nào không bạn?? Sự thật một điều những kẻ đó ứng xử với người ngoài còn tốt gấp vạn lần nó ứng xử với chính con người nó!! Tôi hỏi câu hỏi này không phải là... hiển thị thêm @ athanh: bạn thân mến! Bạn biết bản thân một kẻ cực kỳ khó tính, khó nết, thì nó đề ra những mục tiêu, những giới luật cho bản thân nó rất khắt khe như thế nào không bạn?? Sự thật một điều những kẻ đó ứng xử với người ngoài còn tốt gấp vạn lần nó ứng xử với chính con người nó!! Tôi hỏi câu hỏi này không phải là tôi đã không suy nghĩ và thông suốt, chỉ đơn giản tôi muốn tìm chút đồng cảm để thấy mình không lạc lõng trong biển người vô biên thôi !!^^!! Ai hiểu được thì không nói, kẻ không hiểu tôi có khi lại buông lời chọc ghẹo !!^^!! Bởi vậy theo cảm nhận thì tôi nghĩ @ Egal2 đã nói rất hay ở câu của tôi hỏi!! Cám ơn bạn đã sẻ chia quan điểm của riêng bạn!!
Cập nhật 3: @ Nguyễn Trung Dũng: Em trai thân mến! Cám ơn sẻ chia của em! Chị cũng cảm quan có chút đôi điều cùng diễn giải sẻ chia với em! 1. Trong nền phong kiến thường được xướng lên điều này: "cha mẹ đặt đâu con ngồi đấy" !!^^!! Đó là lối sống rất biết nghe lời của phận làm con !!^^!! Và không may là chị là rất rành việc... hiển thị thêm @ Nguyễn Trung Dũng: Em trai thân mến! Cám ơn sẻ chia của em! Chị cũng cảm quan có chút đôi điều cùng diễn giải sẻ chia với em!
1. Trong nền phong kiến thường được xướng lên điều này: "cha mẹ đặt đâu con ngồi đấy" !!^^!! Đó là lối sống rất biết nghe lời của phận làm con !!^^!! Và không may là chị là rất rành việc được làm con của một gia đình đi từ Phong Kiến lên TBCN, ông nội chị là người kế thừa sự nghiệp địa chủ của một vùng, và ba chị là một người theo phong cách sống tân thời nhưng bản sắc ít phai mờ!! Vậy người con, người cháu được nuôi trong nền tảng gia đình đó thì có lẽ hiểu rõ nhất phận làm con với: trung, hiếu, tiết, lễ, nghĩa!! Hay cho một câu thơ của cụ Nguyễn Công Trứ:

Có trung hiếu nên đứng trong đất trời,
Không công danh thà nát với có cây.

2. Trong Phật Pháp chị có từng ngộ một vài điều mà xưa nay chị không ngờ tới !!^^!! Chị đọc tác phẩm "Người Vô Sự" - Thích Nhất Hạnh, thấy có đoạn: "giết mẹ, giết cha" !!^^!! Nếu cắt nghĩa kiểu tối dạ mà không chịu suy xét nghĩa ẩn
Cập nhật 4: 2. Trong Phật Pháp chị có từng ngộ một vài điều mà xưa nay chị không ngờ tới !!^^!! Chị đọc tác phẩm "Người Vô Sự" - Thích Nhất Hạnh, thấy có đoạn: "giết mẹ, giết cha" !!^^!! Nếu cắt nghĩa kiểu tối dạ mà không chịu suy xét nghĩa ẩn ý mượn lời thì sẽ không biết mẹ là ai (mẹ là mẹ vô minh), cha sẽ là ai (chị không... hiển thị thêm 2. Trong Phật Pháp chị có từng ngộ một vài điều mà xưa nay chị không ngờ tới !!^^!! Chị đọc tác phẩm "Người Vô Sự" - Thích Nhất Hạnh, thấy có đoạn: "giết mẹ, giết cha" !!^^!! Nếu cắt nghĩa kiểu tối dạ mà không chịu suy xét nghĩa ẩn ý mượn lời thì sẽ không biết mẹ là ai (mẹ là mẹ vô minh), cha sẽ là ai (chị không nhớ nổi) !!^^!! Nhưng không phải là giết đi cha mẹ theo nghĩa đen !!^^!! Vậy nếu nói vậy thì cũng sẽ là đâu nhỉ?? Hiếu hiếu, bất bất, bất hiếu bất bất hiếu !!^^!!

3. Trong lối sống từ trước cho tới nay của chị, chị chưa bao giờ nghĩ đơn giản chị sai !!^^!! Chị nếu phải quay lại quá khứ, chị vẫn là chị, và chị vẫn làm như thế !!^^!! Em biết điều này không: "thất bại là mẹ thành công" hay chăng: "khởi đầu chính là sự kết thúc, và ngược lại kết thúc cũng là tạo một khởi đầu mới" !!^^!!

4. Chị sống đơn giản: học, học nữa, học mãi, học cả đời không đủ thì chết làm ma học tiếp !!^^!! Cái gì cũng có những thi vị rất đẹp để học hỏi và tò mò !!^^!! chị thích nghiên cứu và phân tích, b
Cập nhật 5: 4. Chị sống đơn giản: học, học nữa, học mãi, học cả đời không đủ thì chết làm ma học tiếp !!^^!! Cái gì cũng có những thi vị rất đẹp để học hỏi và tò mò !!^^!! chị thích nghiên cứu và phân tích, bởi vậy lối sống của chị thường đa phần hơi khắt khe, ai không biết chị thì tưởng chị lên mặt - vênh - chảnh chọe - tinh... hiển thị thêm 4. Chị sống đơn giản: học, học nữa, học mãi, học cả đời không đủ thì chết làm ma học tiếp !!^^!! Cái gì cũng có những thi vị rất đẹp để học hỏi và tò mò !!^^!! chị thích nghiên cứu và phân tích, bởi vậy lối sống của chị thường đa phần hơi khắt khe, ai không biết chị thì tưởng chị lên mặt - vênh - chảnh chọe - tinh vi... nhưng khi biết chị rồi thì họ sẽ như em, chị chỉ là một kẻ đơn giản dễ hiểu bởi vì tính: "thẳng như ruột ngựa" với nếp sống: "thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng" mà thôi có khi chỉ đơn giản: "mất lòng trước để rồi được lòng sau" !!^^!!

Một lần nữa cám ơn em rất nhiều vì tham gia câu hỏi của chị !!^^!!
Cập nhật 6: @ Ho Trang: có lẽ làm phiền bạn kỳ công sưu tầm góp nhặt rồi !!^^!! Nhưng rất cám ơn vì bạn đã diễn giải!! Những niêm luật đơn giản mà có lẽ nếu kẻ sống tới 27 năm hơn 8 tháng liệu chăng nó không hiểu thì có lẽ nó đã không dám đặt một câu hỏi mang tính khó hiểu như vậy để người đời dè bỉu đâu bạn ơi!! Ba mình... hiển thị thêm @ Ho Trang: có lẽ làm phiền bạn kỳ công sưu tầm góp nhặt rồi !!^^!! Nhưng rất cám ơn vì bạn đã diễn giải!! Những niêm luật đơn giản mà có lẽ nếu kẻ sống tới 27 năm hơn 8 tháng liệu chăng nó không hiểu thì có lẽ nó đã không dám đặt một câu hỏi mang tính khó hiểu như vậy để người đời dè bỉu đâu bạn ơi!! Ba mình thường bảo với các con của ông câu này: "tao không cần chúng mày nuôi tao khi về già, tao chỉ cần chúng mày có đủ khả năng nuôi và sống tốt cuộc sống của chúng mày cho tới cuối đời là đủ trọn đạo làm con rồi" !!^^!! Và sự thật cái nghiệp học đó thì cần thêm hành nhỉ !!^^!! Mình có nhớ câu này: "trăm hay không bằng tay quen" !!^^!! cứ dùng lí thuyết để đấu lí thuyết thì hay, nhưng mang lí thuyết ra đấu với thực hành hiện thực thì sẽ thua thiệt nhiều !!^^!! Cũng chúc các đàn em sĩ tử thi gắng, không đỗ thì cũng sẽ được tu nghiệp ôn văn võ luyện với trường đời!!
6 câu trả lời 6