"kiếp làm cha, làm mẹ", sẽ là ra sao?

Chân thành cám ơn mọi người ghé thăm và đọc, nên hi vọng không được sự trọng dụng của việc góp vui cho câu hỏi bằng màn spam!! Mình xin cám ơn trước nếu các spammer bỏ qua cho câu hỏi này nếu các bạn không sẵn thành ý trả lời mà buông lời qua quýt!! Mình vốn là một đứa con sẵn tính "bất hiếu" vì trót... hiển thị thêm Chân thành cám ơn mọi người ghé thăm và đọc, nên hi vọng không được sự trọng dụng của việc góp vui cho câu hỏi bằng màn spam!! Mình xin cám ơn trước nếu các spammer bỏ qua cho câu hỏi này nếu các bạn không sẵn thành ý trả lời mà buông lời qua quýt!!

Mình vốn là một đứa con sẵn tính "bất hiếu" vì trót mang trong người dòng máu được mệnh danh: "máu lạnh" hay chăng được đề cao với các tự gán của nhiều hơn một người dành tặng: "người vô cảm", "kẻ lạnh lùng", "sống ích kỉ"... Bởi thế nên mình cảm thấy cái sự nghiệp: Làm cha, làm mẹ rất chi là khó hiểu vì đôi phần mình cũng được lãnh giáo điều: "mày sống trong nhà tao, tao là người có quyền, mày phải nghe theo", hay chăng "con mà dám tranh luận với cha là láo", mà cũng có thể: "mẹ quan tâm tới con nên mới hỏi thôi mà" (đây là trường hợp bị hỏi nhiều quá mà đứa con nó quát tháo mẹ nó),... Vậy sự thật quyền và hạn của việc làm cha và làm mẹ được bó gọn như thế nào đây bạn?? Có chăng kẻ làm cha. làm mẹ, và kiếp kẻ phù du con cái có chung tương đồng mà lại tương khắc?? Ai giúp mình giải đáp mấy câu hỏi cuồng ngôn của mình với!! Vì thật sự cũng hơi ác ôn vì làm con rất hỗn hào!! Nên ai khai thông trí não mình để mình có thể cư xử cho đúng: lễ - nghi - hiếu - ơn,..

Cám ơn mọi người đã tham quan, và giải đáp giúp thì thật là tốt biết bao!!

Chúc mọi người tuần mới an vui !!^^!!
Cập nhật: @ Ho Trang: bạn hiểu gì về mục Văn hóa & Xã hội?? Bạn biết lí do tôi đăng ở phần VH&XH khác không?? Văn hóa: đó là tổng hợp chung những giá trị vật chất và tinh thần do con người sáng tạo trong quá trình lịch sử, là những hoạt động của con người nhằm thỏa mãn nhu cầu đời sống tinh thần,.. Còn phần Xã hội: là hình... hiển thị thêm @ Ho Trang: bạn hiểu gì về mục Văn hóa & Xã hội?? Bạn biết lí do tôi đăng ở phần VH&XH khác không?? Văn hóa: đó là tổng hợp chung những giá trị vật chất và tinh thần do con người sáng tạo trong quá trình lịch sử, là những hoạt động của con người nhằm thỏa mãn nhu cầu đời sống tinh thần,.. Còn phần Xã hội: là hình thức sinh hoạt có tổ chức của loài người ở một trình độ phát triển nhất định, là một tập thể đông đảo những người cùng sống một thời, là tập hợp tổng thể những người có địa vị kinh tế, chính trị như nhau,.. Và bạn biết vì lí gì tôi lại đăng ở cái mục Khác không?? haiz.. đừng nghĩ tôi đặt sai mục đích tôi muốn đặt, mà bạn nên nghĩ thật kỹ xem tôi sai hay bạn đúng?? Thường người ta nói câu này: không biết thì phải hỏi, đừng tự mãn mà hóa thành người ngu!! Cám ơn lời chỉ giáo của bạn về vấn đề nên đăng ở đâu, đăng chỗ nào cho nó phải lí, với chẳng phải tình!!
Cập nhật 2: @ Ho Trang: bạn lại vui tính rồi !!^^!! Xin lỗi vì tôi hơi khắt khe khi phản biện cái sự chỉ trích của bạn trong việc nói tôi đặt sai mục !!^^!! Bởi vì phần trên câu hỏi tôi đã đề rất rõ ràng: mình không thích bị spam !!^^!! Và cách bạn chỉ trích vô hình tôi nghĩ đó là một cách spam, nên tôi hơi nóng tính để phê... hiển thị thêm @ Ho Trang: bạn lại vui tính rồi !!^^!! Xin lỗi vì tôi hơi khắt khe khi phản biện cái sự chỉ trích của bạn trong việc nói tôi đặt sai mục !!^^!! Bởi vì phần trên câu hỏi tôi đã đề rất rõ ràng: mình không thích bị spam !!^^!! Và cách bạn chỉ trích vô hình tôi nghĩ đó là một cách spam, nên tôi hơi nóng tính để phê vậy vừa nói rõ quan điểm mình, vừa biểu đạt để những kẻ sau bạn có lạo dạo vô chơi cũng không nên gây thêm cho tôi ít lời qua tiếng lại !!^^!!

1. Tôi có lẽ thiếu thốn nhiều thật nhưng tôi biết một câu này: "trông lên thì chẳng bằng ai, nhìn xuống thì không ai bằng mình" !!^^!! Ba tôi đã dạy cho tôi những thứ mà có lẽ khó có nhiều người ba nào dạy hay được như ông, ông dùng những điều của sự học rộng để dạy lại cho các con mình: "yêu cho roi cho vọt, ghét cho ngọt cho bùi" !!^^!! Vì thế nếu nói tôi thiếu thốn tình cha thì có lẽ cũng đúng mà lại hóa sai!! Với mỗi người cha họ nuôi dạy con mình một kiểu, và không ai giống ai, tôi yêu cha tôi bởi đơn giải ông đã dạy tôi rất nhiều
Cập nhật 3: 1. ..... tôi yêu cha tôi bởi đơn giải ông đã dạy tôi rất nhiều !!^^!! Nên bạn đừng nghĩ bạn đã đủ trong cuộc sống gia đình có mẹ, có cha mà nghĩ người khác thiếu thốn để khi họ đăng một câu hỏi mà họ viết ra thật sự bạn chưa đọc kỹ!! Tôi học văn có lẽ hơi ngu nên việc dùng ẩn dụ, hoán dụ hơi kém để khiến nhiều... hiển thị thêm 1. ..... tôi yêu cha tôi bởi đơn giải ông đã dạy tôi rất nhiều !!^^!! Nên bạn đừng nghĩ bạn đã đủ trong cuộc sống gia đình có mẹ, có cha mà nghĩ người khác thiếu thốn để khi họ đăng một câu hỏi mà họ viết ra thật sự bạn chưa đọc kỹ!! Tôi học văn có lẽ hơi ngu nên việc dùng ẩn dụ, hoán dụ hơi kém để khiến nhiều người hiểu nhầm, hiểu sai !!^^!!

2. Cha tôi thường nói với tôi rằng: "làm cha, làm mẹ cũng không khác gì làm con đâu con ạh, bởi đơn giản cũng có những quyền hạn nhất định. Có quyền nói con sai, có quyền sửa con, nhưng không có được cái quyền bắt con tuân theo. Bởi đơn giản làm người ai cũng có cái sai, và vì thế mà cha không ép con làm gì, vì cha biết có ép con thì con cũng không làm, nếu con làm thì đã không phải là con người của con." Và cha tôi đã dạy tôi biết hiên ngang với những cái sai của mình, cha tôi đã dạy nhiều lắm các điều vè tự trọng và tự tôn!! Bạn biết không, làm cha, làm mẹ ai cũng hiểu quyền hạn và nghĩa vụ của họ đấy bạn ạh!! Nếu không tin bạn hỏi cha mình th
Cập nhật 4: 2....Nếu không tin bạn hỏi cha mình thì biết!! Đừng tưởng một câu gia trưởng: "tao là chủ nhà mày phải tuân theo" hay chăng "tao từ mày" mà không biết rằng làm con cũng có quyền được lên tiếng đối đáp: "cha là chủ nhà thì con không sống nhà của cha, con sẽ sống nhà của con và con sẽ có luật của con, không phải dùng... hiển thị thêm 2....Nếu không tin bạn hỏi cha mình thì biết!! Đừng tưởng một câu gia trưởng: "tao là chủ nhà mày phải tuân theo" hay chăng "tao từ mày" mà không biết rằng làm con cũng có quyền được lên tiếng đối đáp: "cha là chủ nhà thì con không sống nhà của cha, con sẽ sống nhà của con và con sẽ có luật của con, không phải dùng luật của cha", hoặc chăng: "cha từ con, không lẽ con không từ được cha" !!^^!! Có bao giờ các bạn nghĩ làm con mà lại dám ứng xử như vậy hay không?? Cha mình và mình khá hợp nhau về mọi mặt cuộc sống, nên cảm quan trông thấy từ người ngoài cho tới chính bản thân mỗi con người: cha mình rất yêu thương mình, yêu mình nhất trong 5 người con của ông!! Còn mình thì sao: Mình cũng nói rằng mình rất yêu cha mình, mình vừa yêu vừa hận là khác !!^^!! Nếu đọc tới đây các bạn nghĩ mình là loại không ra gì thì mình cũng chẳng cần phải giải biện nữa, vì mỗi người một cách sống, một quan điểm!! Các bạn coi thường mình cũng chẳng vấn đề gì!! nhưng mình thường sống theo lối: ai cho gì đáp t
Cập nhật 5: ....nhưng mình thường sống theo lối: ai cho gì đáp trả nấy !!^^!! nên cũng đừng tự ai nếu mình có cảm quan hơi lạ với những kẻ khác trong cuồng ngôn !!^^!! Mình cám ơn sẻ chia của bạn, thực ra mình cũng có câu này muốn nhắn nhủ tới bạn: "Không ở trong chăn, làm sao biết chăn có rận" và "đừng trông mặt mà bắt hình... hiển thị thêm ....nhưng mình thường sống theo lối: ai cho gì đáp trả nấy !!^^!! nên cũng đừng tự ai nếu mình có cảm quan hơi lạ với những kẻ khác trong cuồng ngôn !!^^!!

Mình cám ơn sẻ chia của bạn, thực ra mình cũng có câu này muốn nhắn nhủ tới bạn: "Không ở trong chăn, làm sao biết chăn có rận" và "đừng trông mặt mà bắt hình dong" !!^^!!
Cập nhật 6: @ athanh: Cám ơn câu nói của bạn, mình hiện tại không làm mẹ, và không hứng thú chuyện đó lắm !!^^!! Nhưng mình từng được ví như một người biết chăm sóc con cái, vì mình là con cả trong một gia đình có 5 chị em gái !!^^!! Mà con gái thường sống tình cảm - mẹ mình thường bảo thế!! Khi các mạnh thường quân lớn của... hiển thị thêm @ athanh: Cám ơn câu nói của bạn, mình hiện tại không làm mẹ, và không hứng thú chuyện đó lắm !!^^!! Nhưng mình từng được ví như một người biết chăm sóc con cái, vì mình là con cả trong một gia đình có 5 chị em gái !!^^!! Mà con gái thường sống tình cảm - mẹ mình thường bảo thế!! Khi các mạnh thường quân lớn của gia đình đi kiếm tiền, thì mình chăm sóc các em mình từ khi còn mới lọt lòng cho tới ngày nhìn nó tốt nghiệp đại học và leo lên cao học !!^^!! Nên mình đôi khi hiểu cảm nhận của một người mẹ là thế nào !!^^!! Và bởi sóng gió biển cả lớn mênh mông như vậy nên mình không thích lập gia đình và càng không ưa việc phải nghĩ mình sẽ làm mẹ !!^^!! Mình sống lối ích kỉ !!^^!! Mình theo chủ nghĩa độc thân !!^^!! Thói quen sống tự do tự tại nó quen mà vì thế mình từ bỏ tước vị: trưởng nữ của cả một dòng họ !!^^!!

@ Vo Binh: câu trả lời của bạn không liên quan câu hỏi rồi!
Cập nhật 7: @ Egal2: thật là một cái nhìn sâu rộng !!^^!! Nakao mới được thọ giáo thêm nhiều phần từ những lí luận phân tích của bạn !!^^!! Nho giáo có cái hay, dù cũng rất nhiều cái dở thật !!^^!! Nhưng không phủ nhận Nho Giáo giúp con người hiểu nhiều hơn lễ nghi !!^^!! Cám ơn sự đồng cảm của Egal2, quả thật bạn phân tích... hiển thị thêm @ Egal2: thật là một cái nhìn sâu rộng !!^^!! Nakao mới được thọ giáo thêm nhiều phần từ những lí luận phân tích của bạn !!^^!! Nho giáo có cái hay, dù cũng rất nhiều cái dở thật !!^^!! Nhưng không phủ nhận Nho Giáo giúp con người hiểu nhiều hơn lễ nghi !!^^!! Cám ơn sự đồng cảm của Egal2, quả thật bạn phân tích khá kỹ và mình cũng hay được vài câu ca dao - tục ngữ Việt Nam:

Con nhà tông, không giống lông thì giống cánh.

Đời cha ăn mặn, đời con khát nước.

Yêu cho roi cho vọt, ghét cho ngọt cho bùi.

Công cha như núi Thái Sơn,
Nghĩa mẹ như nước trong nguồn chảy ra.

Gieo nhân nào gặt quả nấy.

Và cuối cùng: "Con hơn cha là nhà có phúc" !!^^!! Mà cái sự hơn thua này lại còn phải tùy cơ: là phúc hay là họa thì cũng đành thôi !!^^!!
5 câu trả lời 5