Thanh Dong đã hỏi trong Khoa học Tự nhiênToán học · 8 năm trước

căn bậc hai và căn bậc hai số học?

các bạn ơi cho mình hỏi xíu: √49 và √(7^2) có băng nhau không? theo mình nghĩ là bằng nhau nhưng ở sách giáo khoa toán lớp 9 ở bài thứ nhất thì nói căn bậc hai của một số là 2 số đối nhau, ví dụ: căn bậc hai của 49 là +7 và -7, nhưng khi sang bài thứ 2 thi người ta lại nói khác: √(A^2)= trị triệt đối của A tức là √(7^2) sẽ chỉ bằng 7 thôi. vậy khi người ta bảo tính √16 thì mình tính căn bậc hai hay là căn bậc hai số học đấy các bạn? giúp mình với

8 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 8 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

khi người ta bảo tính √16 thì tính căn bậc số học, có thể nói là SGK viết về vấn đề này làm người ta phân vân khá nhiều nói chung thường thì người ta vốn ngầm hiểu là nếu đã gọi là căn bậc hai thì đương nhiên là số học chỉ lưu ý phần điều kiện dưới căn và nếu để cho chắc thì cứ nêu cả 2 để ko ai còn bắt bẻ đc nữa như ví dụ bạn đã nêu bạn có thể làm như sau :

√16 có căn bậc hai số học là 4 ngoài ra còn có 1 căn bậc hai khác nữa là -4 ( viết thêm có mấy chữ mà lại mua đc sự bình yên thì tội j mà ko làm :) )

(Các) Nguồn: _RafaeL19_
  • 3 năm trước

Tính Căn bậc hai của( Tổng (gồm 4 và căn bậc hai của 7))

• Ẩn danh
    5 năm trước

căn bậc 2 số học thì chỉ có đáp án dương

căn bậc 2 thì có đáp án âm dương

theo định nghĩa đầu năm lớp 9 sách giáo khoa

ví dụ

tính căn bậc 2 của 4 thì đáp án là 2 và -2

tính căn bậc 2 số học của 4 thì đáp án là 2 và có kí hiệu \sqrt{4} = 2

xác đinh x trong căn vì trong căn bậc 2 phải dương

ví dụ

\sqrt{x -2} \Rightarrow x \geq 2

căn bậc 2 có thể ra số âm theo định nghĩa ở trên

dấu trừ ra trước số căn chắc bạn muốn nói cái này

\sqrt{1-x} = - \sqrt{x -1}

cái biểu thức trên sai hoàn toàn nhé

nhưng biểu thức sau thì đúng

-1 + \sqrt{x} = -( 1 - \sqrt{x} )

• 5 năm trước

mình nghĩ ngắn gọn là căn bậc 2 số học không âm còn căn bậc hai thì có cả số âm và dương

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • Ẩn danh
    8 năm trước

Hi! Bạn cần phân biệt giữa căn bậc 2 và căn bậc 2 số học. Căn bậc 2 dùng cho những bài toán giải nghiệm(tức là tìm 1 ẩn nào đó trong căn) còn khi đã cho số cụ thể thì là căn bậc 2 số học, tức là chỉ lấy ngiệm dương.

√(A^2)= trị triệt đối của A vì căn bậc 2 của 1 số luôn dương

• 5 năm trước

cho mình hỏi là căn bậc hai và căn bậc hai số học khác nhau ở điểm nào vậy?

• 8 năm trước

Tính √16 thì mình tính căn bậc hai hay là căn bậc hai số học

Nếu không nói gì hết là tính căn bậc hai là 4 và - 4

• 8 năm trước

bạn cần khái niệm rõ chỗ này:

1) "căn bậc hai số học" ý nói là "một phép toán" thôi, nghĩa là tìm căn của số dương nào đó, vd: tìm căn (khai căn) số 49, thì kết quả là 7, chỉ 7 thôi=> thuận 49->7

2) căn bậc hai ý nói về kết quả ngược lại, nghĩa là số a được gọi là căn bậc hai của số không âm b nếu

a^2=b, khi đó mỗi số dương b đều có hai căn bậc hai: +,- căn b. vd, số 49 có hai căn bậc hai: 7 và trừ 7 nghĩa là bài toán ngược lại trên: 49<-7, -7->ngược

(Các) Nguồn: chúc bạn học tốt!
Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.