Theo các bạn: sống để mà làm gì?

Có một câu nói rất hay trong tục ngữ Anh: "One must live according to one's means" - dịch tạm có nghĩa: mỗi người đều sống theo cách riêng của mình, ứng với ca dao - tục ngữ Việt có câu: "Liệu cơm mà gặp mắm"!! Đây là một câu hỏi mở, cũng là một câu hỏi ngỏ, hi vọng được các bạn sẻ chia... hiển thị thêm Có một câu nói rất hay trong tục ngữ Anh: "One must live according to one's means" - dịch tạm có nghĩa: mỗi người đều sống theo cách riêng của mình, ứng với ca dao - tục ngữ Việt có câu: "Liệu cơm mà gặp mắm"!!

Đây là một câu hỏi mở, cũng là một câu hỏi ngỏ, hi vọng được các bạn sẻ chia giúp mình tô thêm chút sắc màu nhân sinh quan của thế giới hiện tại, tương lai!! Mình đã được nghe, đọc, cảm quan hiểu một chút của quá khứ từ thời loài người chỉ là loài vượn cổ tới một vài điều nông cạn hiểu để biết đôi chút!! Và mình thường hơi tham, mình không muốn dừng ở chừng đó nhận định, mình còn muốn tìm hiểu mọi người với mỗi lứa tuổi ở thì hiện tại có thể có những cảm nhận như thế nào trong cách thức "nhân - sinh - quan"!!

Cám ơn mọi người ghé và bình !!^^!!

Chúc mọi người mỗi ngày làm việc là một ngày vui hạnh phúc!!
Cập nhật: @ Long An: Thú vị rồi, một người đọc không hết câu đã thức thời trả lời: "Why…do you have to be like other?" !!^^!! ha.. ha.. !!^^!! bạn có đọc phần dưới của câu hỏi mà mình có note thêm: " đây là câu hỏi mở, cũng là một câu hỏi ngỏ..." !!^^!! Nhưng mình rất cám ơn một cách nhìn của bạn khi chọn cách sống: "cuộc... hiển thị thêm @ Long An: Thú vị rồi, một người đọc không hết câu đã thức thời trả lời: "Why…do you have to be like other?" !!^^!! ha.. ha.. !!^^!! bạn có đọc phần dưới của câu hỏi mà mình có note thêm: " đây là câu hỏi mở, cũng là một câu hỏi ngỏ..." !!^^!! Nhưng mình rất cám ơn một cách nhìn của bạn khi chọn cách sống: "cuộc sống cần có sự cố gắng, giúp đỡ, và chia sẻ. - T chỉ có thế thui."
Cập nhật 2: @ Người của Đảng: có phần giống với bên phật pháp nhỉ !!^^!! Mình có từng tham vấn qua loa chú Hạnh (người khác vẫn thường gọi là: Thiền sư Thích Nhất Hạnh), đúng là sống để thở thật!! Nhưng nếu như không có sức để "thở ra hít vào" thì sẽ thế nào nhỉ !!^^!! Hay cho câu trả lời: "Sống để hỏi và sống để trả lời.... hiển thị thêm @ Người của Đảng: có phần giống với bên phật pháp nhỉ !!^^!! Mình có từng tham vấn qua loa chú Hạnh (người khác vẫn thường gọi là: Thiền sư Thích Nhất Hạnh), đúng là sống để thở thật!! Nhưng nếu như không có sức để "thở ra hít vào" thì sẽ thế nào nhỉ !!^^!! Hay cho câu trả lời: "Sống để hỏi và sống để trả lời. NHƯNG sống trong đới sống cần có 1 tấm lòng... để làm gì mày biết không....." !!^^!! Bạn quả là biết sống với "1 tấm lòng" nhỉ !!^^!! Cái cách nói "mày" có lẽ khó nghĩ là Người của Đảng quá !!^^!! Ừm.. mình cũng mạn phép có đôi lời: sống trong đời sống cần có một tấm lòng, để tao làm gì kệ tao, mày hỏi làm gì? vô duyên. !!^^!! Vui một chút cho cuộc đời thêm hồng nhé!! Mình chỉ muốn biết mọi người lựa chọn cách sống và liệu có chia sẻ cùng mình một chút không thôi!! Chứ cũng không ép ai phải nói ra !!^^!! Cám ơn bạn!!
Cập nhật 3: @ ?: Ừm.. đời và những điều có ích!! Phạm trù này rất rộng!! Vì theo mình nghĩ thì mỗi người có một lợi ích chung và riêng, do đó xét về mặt chung thì thường là ích đa số, còn nói về mảng riêng đôi khi cái tư lợi đó thì là không có ích cho nhiều người khác!! Thế giới có vô vàn người, tưởng rằng cái này là tốt với... hiển thị thêm @ ?: Ừm.. đời và những điều có ích!! Phạm trù này rất rộng!! Vì theo mình nghĩ thì mỗi người có một lợi ích chung và riêng, do đó xét về mặt chung thì thường là ích đa số, còn nói về mảng riêng đôi khi cái tư lợi đó thì là không có ích cho nhiều người khác!! Thế giới có vô vàn người, tưởng rằng cái này là tốt với người này, nhưng lại là không tốt với người kia!!

Con người khác nhau về nhiều thứ. Một số có thể chịu đựng những điều người khác không thể. - Ann Petry.

@ Nguyen Truc: Rất thú vị !!^^!!
Cập nhật 4: @ Nguyễn Trung Dũng: Ha.. ha.. vậy ra em có đôi phần sợ chết nhỉ !!^^!! Chị không thích câu danh ngôn đó, chị thích một câu trong bài hát của Nhật: khi tôi chết đi, đừng ai tới viếng mộ tôi, đừng ai nhớ đến tôi, và đặc biệt đừng ai phải khóc vì tôi!! - chị nhớ mang máng có thể dịch như vậy !!^^!! Nếu nói như em,... hiển thị thêm @ Nguyễn Trung Dũng: Ha.. ha.. vậy ra em có đôi phần sợ chết nhỉ !!^^!! Chị không thích câu danh ngôn đó, chị thích một câu trong bài hát của Nhật: khi tôi chết đi, đừng ai tới viếng mộ tôi, đừng ai nhớ đến tôi, và đặc biệt đừng ai phải khóc vì tôi!! - chị nhớ mang máng có thể dịch như vậy !!^^!! Nếu nói như em, Tào Tháo nói chung bị mang tiếng xấu đó, mà sao vẫn được mọi người nể trọng nhỉ?? Chị không nghĩ xấu và tốt là phạm trù để phân định được danh tính con người !!^^!! Nói tốt thì cũng có thể tốt, nhưng một phần nào đó cũng vẫn bị mang một tiếng xấu ẩn đằng sau!! Nên mang tiếng xấu, nhưng đâu đó có nhiều người nói tốt về họ !!^^!!
Một câu nói thật thú vị ở phần P/s, chị thấy cũng hay!! Chị lại thích câu: Khởi đầu chính là kết thúc, và ngược lại, kết thúc là mở ra một khởi đầu mới!!
Cám ơn em sẻ chia!!
Cập nhật 5: @ Egal2: 10 điều để tránh lãng phí cuộc sống?? Hì.. tớ có vài quan điểm giản đơn, mà xét lại hoá ra nó là lãng phí cuộc sống sao àh?? ngộ nhỉ?? 1. Hiện thời tớ được cho là thời trẻ vì nằm ở lứa tuổi 28 là khá trẻ nhỉ !!^^!! Tớ cống hiến một ngày của tớ luôn như tớ mong đợi, và tớ chẳng bao giờ quay đầu lại quá khứ... hiển thị thêm @ Egal2: 10 điều để tránh lãng phí cuộc sống?? Hì.. tớ có vài quan điểm giản đơn, mà xét lại hoá ra nó là lãng phí cuộc sống sao àh?? ngộ nhỉ??

1. Hiện thời tớ được cho là thời trẻ vì nằm ở lứa tuổi 28 là khá trẻ nhỉ !!^^!! Tớ cống hiến một ngày của tớ luôn như tớ mong đợi, và tớ chẳng bao giờ quay đầu lại quá khứ của những ngày trước để luyến tiếc, nên dám chắc sau này có già tớ cũng không nghĩ là tớ níu kéo sức khoẻ của tớ!! Như em gái kết nghĩa của tớ khi nghe tới sự học không ham chơi suốt từ năm lớp 1 tới khi là sv năm 2 của tớ mà nó bảo: "chia buồn thời học trò của chị"!! Tớ chỉ có gần như ăn và học, chẳng màng tới những thú vui gì khác cả!! Nhưng tớ lại thấy nó không lãng phí!! Khác với em ấy, em ấy luôn đầu trò đi chơi, học thực lực thì em ấy tự nhận là yếu kém nhưng luôn có bằng giỏi !!^^!! (cái này là mối quan hệ) !!^^!!
Cập nhật 6: 2. Yes, Time flies. Nhưng không có nghĩa mình lại để thời gian đó mà hồi tưởng quá khứ để ngồi đó khóc rằng thật đáng tiếc vì những gì đã qua!! Mình nghĩ nếu luôn biết mình sống trọn một ngày giản đơn thì có lẽ không bao giờ phải tiếc vì những khoảng thời gian: nhâm nhi ly cafe; ăn bánh theo phong cách ông lão, bà... hiển thị thêm 2. Yes, Time flies. Nhưng không có nghĩa mình lại để thời gian đó mà hồi tưởng quá khứ để ngồi đó khóc rằng thật đáng tiếc vì những gì đã qua!! Mình nghĩ nếu luôn biết mình sống trọn một ngày giản đơn thì có lẽ không bao giờ phải tiếc vì những khoảng thời gian: nhâm nhi ly cafe; ăn bánh theo phong cách ông lão, bà lão; ngủ thật thoải mái để cơ thể có thể refresh tốt nhất;..Mình chỉ đơn thuần nghĩ: con người đừng nên có cái nhìn thiển cận về quá khứ đã trôi qua, mà phải nhìn một cách tốt đẹp nhất!!
3.Tiền chỉ mang giá trị quy đổi, không có nhiều giá trị về mặt tâm quan!! Nếu bạn sở hữu một căn nhà to đẹp, oai ra phết đấy, nhưng chết rồi thì liệu có kéo luôn cả cái nhà đó đi cùng?? Vui thôi nhé!! Chứ ai không chăm bẵm "tích tiểu thành đại" thì cũng khó lắm à nha !!^^!! Thường mình hay câu: "có thực mới vực được đạo" !!^^!!
Cập nhật 7: 4. Có đôi phần lại giống 1 rồi !!^^!! 5. Người ta thường có những câu: "cờ tới tay ai người đó phất", Và nếu không nhìn được cờ thì ắt không "phất" được, hoặc chăng không biết cách "phất" thì lại trao cho người khác "phất" vậy !!^^!! Đó là do tự bản thân biết mình làm được hay không làm được mà !!^^!! 6. Nhan sắc... hiển thị thêm 4. Có đôi phần lại giống 1 rồi !!^^!!
5. Người ta thường có những câu: "cờ tới tay ai người đó phất", Và nếu không nhìn được cờ thì ắt không "phất" được, hoặc chăng không biết cách "phất" thì lại trao cho người khác "phất" vậy !!^^!! Đó là do tự bản thân biết mình làm được hay không làm được mà !!^^!!
6. Nhan sắc !!^^!! Ha.. ha.. nếu cho là đàn ông thì họ cũng có lợi thế đấy nhỉ !!^^!! Là con người thì khó phân biệt được đẹp và xấu lắm bạn ơi!! Đẹp nội tâm hay nét đẹp tâm hồn?? Đó mới là cách để định đoạt cho cái sắc danh !!^^!!
Cập nhật 8: 7. Sống độc thân!! Thực tế cho thấy không chỉ phụ nữ mới chọn lối sống độc thân cho thời nay mà còn có rất nhiều đàn ông lựa chọn cách sống này!! Có thể nói đó là cách sống hơi ích kỉ, thiếu trách nhiệm.. nhưng sự thật lại do chính mỗi bản thân người lựa chọn nói lên!! Không nên có cái nhìn quá đáng về nếp sống... hiển thị thêm 7. Sống độc thân!! Thực tế cho thấy không chỉ phụ nữ mới chọn lối sống độc thân cho thời nay mà còn có rất nhiều đàn ông lựa chọn cách sống này!! Có thể nói đó là cách sống hơi ích kỉ, thiếu trách nhiệm.. nhưng sự thật lại do chính mỗi bản thân người lựa chọn nói lên!! Không nên có cái nhìn quá đáng về nếp sống người khác !!^^!! Nếu như ở gần một ai đó thì mang đến đau khổ và tai hoạ, thì chi bằng ở tách thật xa nhìn người ta hạnh phúc để lại mình đau khổ còn hơn!! Mình có xem một cuốn sách của tác giả Guillaume Musso: Seras-tu là? (tiếng Pháp) - Will You Be There? (Anh) - Hẹn em ngày đó (Việt). Bạn sẽ thấy đấu tranh nội tâm của họ như thế nào!! Và lựa chọn lối sống không có cái nào sai hay đúng, hoặc chăng bị cho là lãng phí hay không!!
Cập nhật 9: 8. Mình đồng ý quan điểm: "đi một ngày đàng học một sàng khôn" !!^^!! Nhưng đôi phần mình thích tự ôm một thư viện còn hơn phải lao ra ngoài nắng cháy !!^^!! 9 & 10. Con người từ bé khi sinh ra đã biết học bi bô, điều đó có nghĩa là học luôn gắn liền cuộc sống của họ!! Có mắt để chớp chớp, nhìn thấu nhiều sự để đưa... hiển thị thêm 8. Mình đồng ý quan điểm: "đi một ngày đàng học một sàng khôn" !!^^!! Nhưng đôi phần mình thích tự ôm một thư viện còn hơn phải lao ra ngoài nắng cháy !!^^!!
9 & 10. Con người từ bé khi sinh ra đã biết học bi bô, điều đó có nghĩa là học luôn gắn liền cuộc sống của họ!! Có mắt để chớp chớp, nhìn thấu nhiều sự để đưa vào não bộ phân tích !!^^!! Thế nên thường người ta mong muốn cho trẻ nhìn những thứ màu hồng trước, rồi đến khi nó lớn nó biết thêm nhiều màu như: đen, xám, nhờ nhờ..!!
Cập nhật 10: *** @ Egal2 mến !!^^!! Một! Sức khoẻ theo mình nghĩ không hẳn chỉ đơn giản dừng ở sức khoẻ thể chất, mà quan trọng có lẽ cũng không kém cạnh là sức khoẻ về tinh thần chứ chỉ !!^^!! Mình sống nhẹ nhàng có khi nên thử bệnh để biết bệnh đó đau đớn và gây ra những tác hại nào để biết hơn về đời sống chứ nhỉ !!^^!! (có... hiển thị thêm *** @ Egal2 mến !!^^!!
Một! Sức khoẻ theo mình nghĩ không hẳn chỉ đơn giản dừng ở sức khoẻ thể chất, mà quan trọng có lẽ cũng không kém cạnh là sức khoẻ về tinh thần chứ chỉ !!^^!! Mình sống nhẹ nhàng có khi nên thử bệnh để biết bệnh đó đau đớn và gây ra những tác hại nào để biết hơn về đời sống chứ nhỉ !!^^!! (có lẽ mình cũng hơi quái đản khi lại thích bệnh tật) !!^^!!
Hai? Chỉ là một chút thôi sao? Mình không thích cái gì cũng thuộc tuyp dang dang, dở dở, xưa nay mình thấy cái gì mà cứ làm nửa chừng thì cũng chẳng có cái gì thật sự là hay cả!!
Bốn! Có lẽ cái này nên lấy "hai" làm ứng dụng thì được đấy chứ!! Vì khi chết rồi liệu có mang theo? Liệu những thứ đó là sở hữu vĩnh viễn?
Năm? Nếu mọi người đều giống nhau thì điều gì tạo nên thế giới muôn màu, muôn vẻ nhỉ? Chà khó tưởng tượng ra một thế hệ cừu Dolly ghê !!^^!!
Cập nhật 11: @ Lãngtử: Dùng nó như thế nào gọi là hết và thế nào là còn? Đó là mỗi người tự lập một kế hoạch ngân quỹ cả thôi bạn !!^^!! Mình vẫn dùng hết thậm chí còn tính xin thêm, nhưng không dám xin ấy chứ !!^^!! Nếu như trước đây, mình có được một người bạn, cậu ấy ở lại lớp và mình mới lên lớp đó! Hỏi cậu ấy tại sao lại... hiển thị thêm @ Lãngtử: Dùng nó như thế nào gọi là hết và thế nào là còn? Đó là mỗi người tự lập một kế hoạch ngân quỹ cả thôi bạn !!^^!! Mình vẫn dùng hết thậm chí còn tính xin thêm, nhưng không dám xin ấy chứ !!^^!!
Nếu như trước đây, mình có được một người bạn, cậu ấy ở lại lớp và mình mới lên lớp đó! Hỏi cậu ấy tại sao lại thích ở lại lớp? - "học lại để chắc kiến thức hơn, vì năm ngoái cô giảng nhanh quá không hiểu nên giờ học tiếp"!!
Một bà mẹ sinh thiếu tháng? vậy những bà mẹ sinh thừa tháng có chung nhau nỗi lo lắng? Ra đời sớm ngày nào bình an ngày đấy, ở trong bóng tối không biết đường nào mà lần!!
...
Bạn bè có thể giống chiếc bè gỗ lắm đó bạn !!^^!! Chiếc bè được kết nối với nhau bằng sợi dây rừng, khi sóng lặng, biển yên thì nhẹ nhàng êm đềm trôi trong tiếng cười!! Khi thác ghềnh thì điều gì xảy ra?? Người Vn mình có câu: "hoạn nạn mới biết lòng nhau" !!^^!!
13 câu trả lời 13