Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Văn hóa & Xã hộiTôn giáo & Tâm linh · 8 năm trước

Chào mừng các bạn đến với tự do về ngôn luận, về sự thật bị che kín?

Thưa các bạn ! Làm sao tôi có thể hiểu rõ thế giới này, cuộc sống này ? Trong chúng ta chắc ai cũng đã từng hỏi như thế. Lý giải thế giới hiện tượng của cuộc sống là việc vô cùng khó khăn từ ngàn xưa. Mục đích con người lý giải là để hướng tới một cuộc sống an lành, hạnh phúc và thoát ra khỏi những sợ hãi lo âu trước vũ trụ bao la, trước sự ngắn ngủi của kiếp sống.v.v. Chúng ta chưa bao giờ chứng thật những sự kiện tâm linh mà ta đặt ra để an ủi bản thân và đồng loại. Vậy là để có an lành, chúng ta chỉ còn cách mặc định chấp nhận những huyền thoại và truyền thuyến để cảm thấy rằng mình gần gủi với cái gì rốt sau có thể ban phước và như thế đời sống ta vẫn được đảm bảo, những gì ta cảm nhận về thế giới hiện tượng như chúng luôn thế và ta ổn định được tự ngã của ta trước những bấn loạn trong tâm hồn. Nhưng thưa các bạn ! chúng ta có nghĩ rằng chúng ta đã đi quá xa với cái ý nghĩa ban đầu mà tôn giáo hướng tới hay không ? Ban đầu chỉ là vì sự an lành của ta và người nhưng sau đó vì lợi ích của ta, vì ý nghĩ riêng của ta, chúng ta lại khẳng định những gì ta cố ý dựng lên là sự thật không thể chối cãi còn những thứ khác mà không giống với chúng ta thì là ma quỷ đáng phải bị trừ diệt. Thật là mâu thuẩn vô cùng. Tôi chẳng thể nào nghĩ như thế được.

Làm thế nào những người theo đức tin có những ý nghĩ lạ thường như thế ? Các nhà tâm lý học đượng đại xác nhận là não bộ trẻ con có thể lập trình theo những gì được căn dặn ngay cả khi điều đó là hoàn toàn vô lý. Vậy thì tư tưởng trẻ con dễ dàng bị tiêm nhiễm và tin vào những lời giáo huấn vô lý từ nhiều đời. Và khi lớn lên chúng sẽ truyền lại cho con cái những điều giáo huấn vô lý tương tự, những điều mà không được phép nghiên cứu điều tra và không được nhận định phê bình đánh giá. Đối với một đứa trẻ mà chúng ta ngăn cản chúng suy nghĩ và lựa chọn một một cách tự do lý tưởng của chúng thì theo tôi đó là một sự ngược đãi về mặt tinh thần.

Và với sự phát triển của cơ thể cũng như tinh thần bị ngược đãi như thế thì bất kể đứa trẻ nào có thắc mắc hoài nghi và hướng về khoa học có lẽ sẽ rất khó khăn hơn ta tưởng cả về thể chất lẫn tinh thần. Xét về thể chất thì chúng có thể bị chết hoặc đau khổ gần như chết vì não bộ chúng đã lập trình những phản ứng cơ thể theo lối suy nghĩ khác với khoa học từ lúc tế bào còn non trẻ. Nếu nghĩ khác đi thì não bộ có vấn đề và các hóc môn có lợi sự sống không được tiết ra như bình thường nữa vì bình thường với họ là lối suy nghĩ nhờ vào đức tin mà sống. Bất chấp tấc cả, những cách thức giáo dục như thế lại được truyền từ đời này sang đời khác, từ Giáo hội tới giáo dân như thể chúng là truyền thống chính thức thuần khiết của cả nhân loại trong khi với những người khác không quen với ý nghĩ đó thì chúng thật lạ và kỳ dị chưa từng có. Đây có phải là giáo dục ép buộc không thưa các bạn ? Thật đúng là tàn nhẫn và tội lỗi khi phải giáo dục ép buộc như thế vì hậu quả là có những truyền thống giáo dục tâm linh khác nhau thì tư tưởng con người sẽ có sự đối lập như một tiền đề nguy hiểm cho hòa bình thế giới.

Nếu nhìn vào xã hội hiện đại thì chúng ta không khó để thấy sự phân cực trong tôn giáo lớn tới mức nào. Ở các nước bản là cội nguồn của Đức tin phản tri thức thì hầu hết các tôn giáo đều có trường học riêng, phân định và trói buộc con người trong khuôn khổ tôn giáo của họ. Chúng ta thường nghe những người theo đạo họ tự xưng : “Người Công Giáo chúng ta”; “Cơ Đốc Nhân”; “Người Hồi Giáo”…Mỗi người thuộc mỗi tôn giáo theo mỗi danh xưng như thể họ là sự thật tối hậu để phân biệt với những người lầm lạc khác vậy. Với tôi, tôi không thấy rằng mình có một niềm tự hào nào về tâm linh để cảm thấy mình là chân lý so với kẻ khác. Tôi hài lòng khi người ta gọi tôi là một con người trên trái đất này, trong vũ trụ này, nơi mà xã hội con người từ sơ khai chưa có các đức tin huyễn hoặc đã có thể biết thắp lên ngọn lửa của sự sống và cùng với đó là ngọn lửa của yêu thương thưa các bạn.

Cập nhật:

@Hoa Mân Côi : Tôi hiểu được tâm ý của một người theo Công Giáo từ nhỏ. Cũng thành thật chia sẽ với bạn vài dòng.

Ai cũng có thể nhận thức được trách nhiệm bản thân tôi với gia đình và cộng đồng xã hội chứ không riêng gì những người theo Công Giáo. Không chỉ có giáo dục Công giáo mới dạy phải yêu thương cha mẹ, biết trộm cắp, tà dâm là xấu xa, …cái này nho gia còn hay hơn Công Giáo nhiều lắm. Bạn nói : “Vô thần là thứ thuốc phiện làm con người băng hoại luân lý” nhưng tôi thấy ngược lại thì đúng hơn. Về tìm hiểu thêm các Giáo hoàng Công Giáo của bạn nhé.

Cập nhật 2:

Tôi vô thần nhưng tôi biết phải yêu người như chính bản thân ta. Ca dao tục ngữ của dân tộc ta cũng nói : “Bầu ơi thương lấy bí cùng tuy rằng khác giống nhưng chung một giàn”; lại có câu : “Nhiễu điều phủ lấy giá gương, người trong một nước phải thương nahu cùng”. Vô thần như nhu tôi lấy lương tâm thanh thản động lực gì để yêu thương con người, nếu nói như bạn, tổ tiên ta chắc là loài ác độc không có tình thương chắc ?

Cập nhật 3:

@Isah Ahmad, Bạn nói: “không có những cái này xã hội tất loạn, không khác gì một bầy thú hoang” Tôi không hoàn toàn đồng ý cho lắm. Giá trị đạo đức là cái mà loài người phải trải nghiệm cuộc sống và chọn lọc. Từ việc sống thành cộng đồng thì con người từ xa xưa đã học được rằng muốn hạnh phúc cho bản thân thì phải nó luôn gắn liền với hạnh phúc cho người khác, từ đó mà ý thức lợi ích chung được hình thành… chứ không phải thuộc về một ai quyết định và do ai sáng tạo.

Cập nhật 4:

@Mimosa, tôi biết bạn nói thiên về mặt tốt của vấn đề. Tức một người sẽ tốt hơn nếu có đạo lý. Nhưng ơ đây tôi đang nói tới những cái mặt tiêu cực đã xảy ra như là cực đoan tôn giáo...

Bạn nói : “1 xã hội hay 1 quốc gia càng vô thần thì con người lại càng phóng túng và băng hoại hơn thôi.” Tôi không đồng ý cho tới khi bạn dẫn chứng về một quốc gia vô thần với số liệu thống kê về sự phóng túng băng hoại hơn so với một quốc gia có thần nhé. Lời nói bạn không xuất phát từ một tâm khách quan nhìn nhận nên có chút phiến diện.

Cập nhật 5:

@Người thắp lửa...! : Tôi chưa bao giờ thù ghét người theo đạo bạn đừng vu khống người khác như vậy. Ở đây chúng ta nói tới giữa hai cái hiểu biết một cái bị áp đặt và một cái không bị áp đặt và có nhiều cái tiêu cực phản khoa học thì phải ý thức mà phòng ngừa chứ ? Tôi mới nghe nói về việc “bị ép buộc nghĩ theo hướng không có thần linh” lý luận này của bạn thật khôi hài. Bạn càng nói càng chứng tỏ bạn cò gì đó uẩn khúc cố gán ghép cho thiên hạ một cách ấu trĩ.

Cập nhật 6:

@Người thắp lửa...! : Tôi nghĩ bạn nên cập nhật khoa học là vừa. Chẳng lẻ cứ theo đức tin mãi ? rằng trái đất hình vuông ? trời tạo ra vạn vật trong 6 ngày ? trong khi tuổi vũ trụ hơn 13 tỷ năm ? .v.v. còn hiều lắm, bạn tự cập nhật lại nhé, chào bạn.

14 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 8 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Có đôi phần nể phục bài viết!! Rất sắc xảo!!

Để trả lời câu hỏi: "Làm sao tôi có thể hiểu rõ thế giới này, cuộc sống này ?" - Tớ trả lời đơn giản thôi: để hiểu rõ thế giới này, thì tớ đi tìm hiểu nó theo cách riêng của tớ (không biết thì phá trước để biết, chưa hiểu thì tìm tòi cho hiểu thì thôi). Và cuộc sống của tớ đơn giản chỉ là chuỗi ngày tớ vẫn phải tin mình vẫn sống, không có cái gì mất đi, chỉ là trạng thái chuyển hoá từ cái này sang cái kia (khoa học họ nói vậy) >"< Haiz.. theo tâm linh học thì tớ nghĩ thế giới ma như được ngộ giáo ở các nhà truyền học cũng như các ông đồng, bà đồng thì tớ đã biết thêm một thế giới của người chết (nói thật nhé vì chưa chết nên cũng chỉ nghe nói từ mồm người được ma nhập thôi) >"<

"Làm thế nào những người theo đức tin có những ý nghĩ lạ thường như thế ?" Ừm.. cái này là hơi khó à nha !!^^!! Nhưng theo tớ nhận thấy, nếu không tin thì họ đã không làm, mà đã không làm thì sẽ không có những điều phi thường !!^^!! Bạn cứ thử lấy khoa học chứng minh ma không tồn tại hay chỉ dẫn chứng do lưu huỳnh nhiều nên khu vực mộ phần thường xuất hiện đốm lửa ma trơi ấy mà !!^^!! Ấy nhưng các nhà tâm linh học hay còn gọi là những nhà ngoại cảm có thêm giác quan thứ 6, 7 gì đó họ nhìn thấy nhiều người đã chết vậy thôi!!

"Đây có phải là giáo dục ép buộc không thưa các bạn ?" Theo mình thấy thì đó gọi là: "cha truyền con nối" !!^^!! "con nhà tông không giống lông thì cũng giống cánh" !!^^!! Không ai ép buộc được ai nếu người bị ép không muốn!! Nếu như thân phận những nô lệ khốn cùng họ thường phải đấu tranh các giải pháp: sống phải nhẫn nhịn; sống không nhịn được nên ta lật đổ; sống không lật được thì thà chết còn hơn; mà đã biết chắc chết rồi thì cố sống thêm ngày nào hay ngày đấy làm gì, chi bằng chết luôn khỏi lật đổ, khỏi chống đối; .... !!^^!! Luôn có hai lối thoát giúp con người biết mình phải làm sao: 1. sống, 2. chết !!^^!! Nếu sống thì con đường lựa chọn lại khó hơn, và đôi phần họ chấp nhận những giáo dục vốn được cho là khuôn khổ, và có niềm tin ở tương lai con em họ sau này, dù sự thật khi họ tới tầm tuổi nào đó họ vô hình quên cái cách họ đang làm lại giống với cha ông họ,..!! Còn chết thì cũng phải đấu tranh dằn vặt nội tâm rất lớn đấy nhé !!^^!!

Nói tóm lại: con người từ khi sinh ra đã mang trong mình các bản năng riêng: bản năng thích nghi, chống đối, quy phục,..!! Thích nghi được với môi trường sống như thế nào là do mỗi con người, chống đối là khi quyền tư lợi bản thân mong muốn không đạt được, và .. !!^^!! Mỗi người đều có tự do riêng, không ai có quyền nào là tối cao với bất cứ người nào khác ngoài bản thể!! (loại trừ khả năng họ tự cho người khác quyền giết bản thân họ nhé) !!^^!! Mình chỉ có đôi lời hơi ngốc nghếch, ngô nghê một chút thôi, mong bạn bỏ quá!!

Chúc bạn mỗi ngày đều vui!!

(Các) Nguồn: Sống là đấu tranh, chết là giành giật!! Nakao Dyanmi !!^^!!
  • 8 năm trước

Tui sin tiếp lời của bà chị Mimosa " Đối với người vô thần như bạn chết là hết,.....còn với người 'có thần' (nói chung đó nha) thì chết là....sắp hết.."

• Mimosa
    Lv 5
    8 năm trước

Có nói gì đi chăng nữa, hay ho bao nhiêu đi nữa thì cái suy nghĩ của bạn vẫn không thoát được cuộc sống hiện tại. Đối với 1 người vô thần như bạn thì chết là hết mà.

Bạn đừng tưởng tôi, là 1 người có đức tin không biết những điều bạn nói để bạn phải dạy, nào là phải yêu thương con người, con người có lương tâm, nào là "ngọn lửa yêu thương"...Ai mà chẳng biết?.Nhưng có phải bạn cố tình hay ko hiểu tôi hơn bạn chỗ nào? Chính là vì tôi có niềm tin vào cuộc sống đời sau, sự công bình và những gì trọn hảo mà cuộc sống hiện tại không thể có được. Đó là điều người vô thần không có và nghĩ rằng họ không cần. Thôi thì mỗi người có tự do, bạn cứ bằng lòng với hiện tại của bạn đi. Nhưng tôi chỉ e rằng cứ khi càng nhiều người chống Chúa, 1 xã hội hay 1 quốc gia càng vô thần thì con người lại càng phóng túng và băng hoại hơn thôi. Cũng phải thôi, con người ai chẳng có lương tâm, nhưng một khi người ta tự nhủ" Làm chi có Thiên Chúa" và không sợ Chúa nữa, thì cái lương tâm đó mong manh biết bao.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 5 năm trước

Về tôi ,dành thời gian mở cửa huyền bí bộ não huyền bí đã chưa tận dụng...

• 5 năm trước

LINH MỤC MỸ LÃNH ÁN 50 NĂM TÙ VÌ TỘI DÂM Ô VỚI TRẺ CON?

Nguồn:

http://www.huffingtonpost.com/2013/09/12/shawn-rat...

Bản tin Việt ngữ:

http://tinyurl.com/k6hvcjy

Ngài linh mục Shawn Rati¬gan dâm ô với trẻ con :

http://tinyurl.com/prqtrqo

Hình minh họa nạn linh mục loạn dâm đăng trên báo Đức:

http://www.spiegel.de/spiegel/print/index-2010-6.h...

• 8 năm trước

Ừh!! Cứ tự do ngôn luận đi nhưng mà sao cứ lí luận lúc đầu nghe có vẻ được được...Đưa dẫn chứng vô để lí luận tiếp thì lãng lãng...và bắt đầu mâu thuẫn... Trời ạ!!!

Nói riết với ông này thì cũng chỉ mệt thêm....

Những đứa trẻ bị ép buộc suy nghĩ theo hướng tôn giáo và những đứa trẻ bị ép buộc suy nghĩ theo hướng không có thần linh thì có gì khác nhau ...

(Đứa trẻ trong gia đình tôn giáo được dạy dỗ tồn tại thượng đế, ko được nghĩ là ko có thượng đế... Còn những đứa trẻ trong gia đình vô thần được dạy ko có thần linh, ko được phép nói thần linh tồn tại... Rốt cuộc thì là duy tâm và duy vật... Khác gì đâu trời... Cũng chỉ là "duy"... Hiện tại 2 trường phái này có trường phái nào tuyên bố minh chính xác và hoàn toàn đúng sự thật???)

Tóm lại lớn lên cho dù những đứa tré có bi ép buộc suy nghĩ, nhưng trưởng thành khi có tư duy, khi học thức vững vàng... Chúng vẫn có thể suy nghĩ theo lối khác...

Theo ý của bạn là duy vật còn ý người khác là duy tâm...

Thế thì cùng là "duy nhất" đó lại đem chỉ trích nhau khác nào mèo chê chó lắm lông???

PHƯƠNG PHÁP GIẢI QUYẾT:

1. Chứng minh tất cả các sự kiện trên thế giới bằng duy vật 1 cách chính xác... Khi đó hãy bác bỏ tôn giáo

2. Ko chứng minh được những kì diệu phép màu đang xảy ra thì phải chấp nhận sống cùng nó...

* Ở đâu cái kiểu bác bỏ thì ko được mà cứ ráng bảo nó ko đúng... Cần loại bỏ..??? (Muốn loại bỏ thì phải làm cho kì được điều 1)

3. Làm những điều nghịch lí và vô duyên như điều * thì nhập trại tâm thần được rồi...

Thù quá hóa cuồng..!!!

Thế những lí luận trên của bạn nó hoàn toàn đi theo hướng bắt buộc con người phải đi theo hướng vô thần đấy... Nếu như chấp nhận sống chung với nó, thì mắc mớ gì bạn lại bài xích, cho rằng ko được dạy trẻ em những điều vô lí?? Có phải là bạn đang lí luận rằng tại sao lại có những người mù quáng tin vào những điều huyễn hoặc rồi dạy cho con họ về những điều huyễn hoặc ấy-> Bạn đang ko chịu sống chung với nó, nhất định phải loại trừ nó ra vì bạn cho rằng nó tiêu cực... Thế có phải là ép buộc ko??

"Những điều giáo huấn vô lý" -> Bạn đang bác bỏ nó đấy, đang cho rằng mọi người cũng phải biết răng nó vô lí để ko được giáo huấn cho trẻ em... Với họ nó là điều hợp lí thì sao?? Làm sao bạn biết nó vô lý? Bác bỏ được chưa? Chứng minh điều 1 đi rồi nói...

• Isah
    Lv 6
    8 năm trước

Con người phát triễn qua các giai đoạn khác nhau và ở mỗi giai đoạn có một nhu cầu khác nhau;

tôi cũng vậy và bạn cũng vậy;

khi chúng ta còn nhỏ chúng ta cần một sự dẫn dắt cần thiết; bạn gọi đó là "lập chuơng trình" nói nôm na là "nhồi sọ" hay "tẩy não"; nhưng tôi gọi đó là những việc cần thiết để con người làm căn bản cho bước đi kế tiếp. không có những cái này xã hội tất loạn, không khác gì một bầy thú hoang.

Xã hội có bạn, có tôi và những người khác...

khi chúng ta lớn lên, tiếp thu hiểu biết và va chạm thực tế ... những gì chúng ta được (buộc) hấp thụ từ nhỏ sẽ bị thử thách... và qua kinh nghiệm, chúng ta sẽ thanh lọc và loại bỏ những gì không tốt cho chúng ta. Thiên Chúa đã tạo sẳn một cơ chế để chúng ta có thể trưởng thành mà tự đứng vững. bạn cũng vậy và ai cũng vậy. không ai có thể bị tẩy não vĩnh viễn vì khả năng suy luận là thiên phú.

và bạn cũng biết qui luật về thống kê... trong 100 người lúc nào cũng có một số người có Đức Tin, một số không có, một số thì vẫn còn hoài nghi. Bạn và tôi đều là một phần của xã hội đa dạng đó. Không thể có sự giống nhau. Sự "phân cực " của tôn giáo mà bạn nói là một sự cần thiết và cũng là qui luật của thống kê...Thế giới là đa dạng. Bạn cũng hiện hữu và tôi cũng hiện hữu.

Cho nên dù bạn cố gắng cách mấy, hay tôi cố gắng cách mấy chúng ta phải công nhận sự đa dạng của thế giới.

chúc một ngày bình an.

• .
    Lv 6
    8 năm trước

Khi tôi còn nhỏ xíu, lý tưởng của tôi là đi chơi, tôi rất ghét đi học, ba mẹ nếu ko ép buộc tôi phải học, để cho tôi tự do lựa chọn thì có lẽ bây giờ tôi ko ngồi trên ghế giảng đường ĐH mà có thể tôi là người bán vé số hay 1 người công nhân sửa xe lam lũ cực nhọc chăng.

Tôi chịu ảnh hưởng của nền giáo dục ép buộc từ khi còn nhỏ, nên khi lớn lên tôi nhận thức được trách nhiệm bản thân tôi với gia đình và cộng đồng xã hội

Tôi chịu ảnh hưởng của nền giáo dục Công giáo ngay khi còn nhỏ, nhờ thế mà tôi biết phá thai là 1 tội ác, biết phải yêu thương cha mẹ, biết trộm cắp, tà dâm là xấu xa, biết rằng Thiên Chúa luôn trông chờ hy vọng ở tôi để tôi biết đứng lên sau mỗi lần vấp ngã

Vô thần của bạn có dạy phải yêu người như chính bản thân như KiTô giáo ko? Vô thần như bạn lấy động lực gì để yêu thương con người, phải chăng bạn đang tự dối lòng mình

Mỗi con người mà thấy chính họ mới là chân lý thì xã hội này đã loạn lên rồi. Thôi bạn cứ tiếp tục tìm chân lý chính bạn. Bạn bỏ công sức viết rất nhiều nhưng vẫn nói lên sự mù quáng chính bạn.

Kẻ khờ dại luôn tự bảo lòng mình ko có Thiên Chúa. Vô thần chỉ là thứ thuốc phiện làm con người băng hoại luân lý mà thôi

Nho giáo gọi Thượng Đế là Thiên, tức là Trời. Thượng Đế là vua của Càn Khôn Vũ trụ, thống ngự vạn vật và loài người, là Đấng Tạo Hóa duy nhất, hóa sinh vạn vật. Người Việt Nam xưa theo Nho giáo còn nhiều hơn cả Phật giáo, đạo lý truyền thống người Việt Nam hầu như ảnh hưởng rất lớn bởi tư tưởng Nho giáo và các đạo thờ Trời, Nho giáo dạy "trung quân ái quốc", xuất phát từ lòng yêu Tổ quốc, yêu đồng bào và MỆNH TRỜI.

Ca dao tục ngữ của dân tộc ta nói : “Bầu ơi thương lấy bí cùng tuy rằng khác giống nhưng chung một giàn”; lại có câu : “Nhiễu điều phủ lấy giá gương, người trong một nước phải thương nhau cùng” xuất phát từ tư tưởng Nho giáo

Bạn nên tìm hiểu về Đức Giáo Hoàng chứ đừng nghe 1 số kẻ vô thần phịa chung chung, Đức Giáo Hoàng Gioan PhaoLo II đã tha thứ, giúp đỡ cho kẻ đã dùng súng bắn ngài đến nỗi thương tật, thậm chí còn tới thăm hỏi, giúp đỡ cho mẹ của tên sát thủ.

• 8 năm trước

rêu rao tự do, mà thực chất đang kìm hãm tự do, thế thì thiết nghĩ sinh ra cứ việc nuôi ăn, đừng cho bất cứ ai dạy bất cứ điều gì cho trẻ trên toàn thế giới này

.............

thế tại sao công an lại công nhận trong cộng đồng Công giáo ít tội phạm hơn

thế sao @ không dám trả lời thẳng vào câu tôi nói ở đầu

.......

đúng cái hiểu biết của chúng tôi là tìm ra mà có, còn @ đang áp đặt đấy, đang áp đặt đấy

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.