..... đã hỏi trong Gia đình & Quan hệ xã hộiBạn bè · 8 năm trước

SOS: Cảnh báo của 1 học sinh về chữ "trinh"?

Đây là bài viết của 1 học sinh lớp 12 tôi xin đăng lên:

“Em là 1 học sinh lớp 12. Em tình cờ đọc được những bài viết về vấn đề trinh tiết và thấy rất bức xúc. Đọc những bài viết của các anh chị, em thấy có rất nhiều người đang ủng hộ việc QHTDTHN mà không biết rằng việc này đang làm hại giới trẻ.

Ở trường em (một ngôi trường có truyền thống lâu đời và bề dầy thành tích nhất tỉnh) có ba đám cưới khi mà cô dâu chú rể đang còn ở tuổi học sinh (đây là con số mà em được biết thôi, còn phải chú ý đến con số chưa biết).

Một đôi giải thích do yêu nhau quá => QHTD=>có thai=>đám cưới. Một đôi giải thích là đi sinh nhật bạn và say rượu dẫn đến QHTD ngoài ý muốn (em nghĩ cái cậu đó giả say thì đúng hơn )=> một cái thai và một đám cưới. Đứa còn lại học cùng lớp với em và đã QHTD với một đứa con gái ở trường khác (xinh nhất nhì trường đó) rồi có thai. Lại thêm một đám cưới (không hiểu sao đám cưới mà thầy cô giáo lại thấy buồn(T_T) )

Nhưng vụ nổi tiếng nhất và gây "SỐC VĂN HOÁ" nhất (mới xảy ra đầu năm nay) là vụ một đôi tan học không về, ở lại trường: QHTD ngay trong trường (chỗ kín). Khi người lao công bắt gặp và la lên thì hai đứa ôm quần áo và dùng kế thứ 36 chạy thoát thân. Vụ này gây xôn xao khắp giới học sinh ở Thanh Hoá một thời gian khá dài.

Có một lần em đứng nói chuyện với một vài thằng cùng lớp. Chúng có nói một câu thế này: con nứ yêu mi à? Yêu mi thì cứ... ( không tiện nói ra). Nếu không thì hắn cũng chán cũng bỏ. Con gái bây giờ hầu hết là như rứa (giọng Thanh Hoá mà).

Em đã không tin (vì em thấy những bạn gái ở lớp em đa số là rất kín đáo). Nhưng từ khi theo dõi diễn đàn, thấy nhiều chị lên tiếng ủng hộ việc QHTDTHN em thấy chúng nói cũng có ý đúng thì phải và em chợt có cảm giác mình là một thằng "2 lúa" không biết gì.

Tình trạng này kéo dài sao người lớn lại không tìm cách khắc phục chứ? Mọi người lại lên đây lớn tiếng ủng hộ cho cái trào lưu này. Nếu chúng ta cấm tuyệt đối thì mọi thứ chỉ dừng lại ở mức tương đối thôi. Phương tây có gì hay đâu mà mọi người phải học theo họ. Em mong mỗi anh chị hay những người lớn khác hãy cẩn thận trong mỗi bài viết của mình mỗi từ mà mọi người viết đều đang ảnh hưởng đến cả XH đấy. Nếu mọi người lên đây dùng công thức: ỦNG HỘ + THÔNG CẢM thì việc QHTDTHN sẽ trở nên quá đà đấy .

Trích vài dòng trong cuốn “Hẹn bạn trên đỉnh thành công” (1 trong những cuốn sách bán chạy nhất TG) của Zig Ziglar (một người Mỹ rất thành đạt) trang 132 và 136:

- Lịch sử chứng minh rằng không có một XH nào có thể tồn tại nếu nền tảng gia đình của nó bị huỷ hoại. 3 lí do dẫn đến những khó khăn trong đời sống vợ chồng:

+ Có nhiều người do quen với việc người bạn đời của mình ở bên cạnh mình nên cho rằng mọi điều đều tốt đẹp mà quên rằng tại Mỹ cứ 10 cuôc hôn thì có 4 cuộc li dị và 3 cặp chỉ sống với nhau trên danh nghĩa mà thôi

+ Xã hội chúng ta cổ vũ quyền tự do cá nhân tối đa (đồng nghĩa với việc nếu không thoải mái với người bạn đời của mình thì xin mời cứ việc li dị)

+Quan niệm và đạo đức XH ngày càng dễ dãi: tự do luyến ái, sống thử, ly thân ly hôn ngày càng được chấp nhận rộng dãi. Thậm chí người ta còn kí hợp đồng hôn nhân với nhau với đủ thứ giao kèo nữa.

Trang 136 có viết:tình yêu và TD có thể giống nhau và có thể khác nhau hoàn toàn. Khi TD là biểu hiện của tình yêu được hoà hợp trong hôn nhân thánh thiện thì nó rất đẹp, nhưng khi nó được xem là sự đòi hỏi nhục thể thì đó chỉ là biểu hiện của tính ích kỷ và bản chất thú tính của con người mà thôi.”

Cập nhật:

@ cát lời bình của bạn kì quá

11 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 8 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Mi đồng ý với bạn!!!

Mong rằng ai cũng có được suy nghĩ nay!!!

• bây giờ quan niệm của giới trẻ về nhiều chuyện rất thoáng,cũng 1 phần do văn hóa hội nhập quá nhìu của nước khác.mong là văn hóa nước ta hãy "hòa nhập" chứ ko "hòa tan"

• Ẩn danh
    8 năm trước

phe phan loi song buong tha cua gioi tre bay h , mac du to cung la 1 9x (khong fai 9x doi dau ^^) , nhung to luon ung ho viec QHTD sat hon nhan , QHTD dua tren tinh yeu thuc su thi no se tro len rat thieng lieng . Like manh bai viet tren

• Mình nghĩ cũng do 1 phần ý thức của các bạn ấy. Thích học theo tây mà quên mất truyền thống của phụ nữ Việt. Đám cưới quá sớm thì tương lai bố mẹ ko ra gì, sau này con cái cũng thừa hưởng chút ít.

Sau này chắc chắn sẽ hối hận vì lầm lỡ khi còn trẻ.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 8 năm trước

that la nhjeu chuyen la

• 8 năm trước

Haha,ngườj bên trên,câu trả lờj of u thật thú vị!ah,tks b vjết bàj này nha!

• 8 năm trước

Xưa nay, mình nghĩ chỉ đàn ông, con trai ham muốn chuyện tình dục, hóa ra đàn bà con gái mà cũng ham muốn vậy ư?

Chuyện lớn rồi đây.

• Ảo
    Lv 4
    8 năm trước

Bạn đang làm luận văn?, chắc nhầm box rồi....

• 8 năm trước

Ôi cuộc đời!

Bao cạm bẫy đang chờ ta!

• 8 năm trước

troi

dang so that

vui nhe ban

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.