Tai sao tên Bác Hồ lại là Hồ Chí Minh?

TÊN BÁC HỒ CHÍ MINH CÓ TỪ BAO GIỜ Dân tộc Việt Nam ta vô cùng tự hào: Có Bác trên cả tuyệt vời Có gương của Bác sáng người muôn năm. Chúng ta đang tích cực học tập và làm theo tư tưởng, tấm gương đạo đức và phong cách của Bác, thực hiện Di chúc thiêng liêng của Bác. Nhưng phần đông chưa biết tên của Bác... hiển thị thêm TÊN BÁC HỒ CHÍ MINH CÓ TỪ BAO GIỜ

Dân tộc Việt Nam ta vô cùng tự hào:
Có Bác trên cả tuyệt vời
Có gương của Bác sáng người muôn năm.
Chúng ta đang tích cực học tập và làm theo tư tưởng, tấm gương đạo đức và phong cách của Bác, thực hiện Di chúc thiêng liêng của Bác. Nhưng phần đông chưa biết tên của Bác là Hồ Chí Minh có từ bao giờ?Qua các tài liệu sưu tâm được thì:
1-Cuối năm 1939, Bác rời Mat-xcơ-va qua các nước Nam Á thuộc Liên Xô cũ,Tân Cương, Tây An, Diên An (căn cứ địa của Trung ương Đảng Cộng sản Trung Quốc và Hồng Quân Công Nông Trung Hoa). Bác vừa làm việc tại Diên An hai tuần, rồi trở lại Tây An. Ông Diệp Kiếm Anh - Tổng tham mưu trưởng Bát Lộ Quân đón Bác tại một địa điểm trên Cao Nguyên Vân Quý (Vân An - Quý Châu). Ông giới thiệu Bác với Ban chỉ huy và chiến sĩ: “Thiếu tá Hồ Quang về làm việc tại đây, các đồng chí có trách nhiệm đặc biệt bảo vệ đồng chí hồ Quang”.
Chỉ một thời gian ngắn, với nếp sống giản dị, phong cách cởi mở, thiếu tá Hồ Quang đã mau chóng hoà hợp với hơn 100 sĩ quan và chiến sĩ, nên họ không gọi Bác là Hồ thiếu tá như điều lệnh quy định, mà lại gọi Bác là Bác Hồ (Hồ bá bá) để tở lòng kính mến, gần gủi. Còn ông chu Chu Ân Lai, bạn thân của Bác thời ở Pháp, khi nhận được thông tin “Hồ Lão Đại” (Anh Cả Hồ) thì biết ngay đó là Bác.
2-Vào khoảng cuối tháng 6/1942 tại Pắc - Pó, ông Vũ Anh (Trịnh Đông Hải) được giao nhiệm vụ chuẩn bị hành trang cho Bác và ông Lê Quảng Ba đi Trùng Khánh (Trung Quốc) về hội đàm với ông Chu Ân Lai và Chính phủ Trung ương Quốc Dân Đảng. Ngoài quần áo, tiền đi đường, ông Vũ Anh còn chuẩn bị cho Bác những giấy tờ cần thiết theo chỉ dẫn của Bác:
- Danh thiếp của Bác mang tên Hồ Chí Minh, dưới hàng tên là hàng chữ: “Phân hội Việt Nam Hội Quốc tế chống xâm lược”.
- Danh thiếp của Bác mang tên Hồ Chí Minh, dưới hàng tên có hàng chữ: “Ký giả thông tấn xã quốc tế”.
- Giấy giới thiệu của Việt Nam Độc lập Đồng minh hội và giấy giới thiệu của Phân hội Việt Nam Quốc tế chống xâm lược (cả hai có dấu khắc tay, những nét rất gọn, rất sắc).
- Vậy là từ đó Bác có tên là Hồ Chí Minh. Đây là điều khảng định. Bởi ngày 19/05/1941, khi Bác ra lời kêu gọi quốc dân đồng bào nhân dịp thành lập Mặt trận Việt Nam Độc lập Đồng minh (Việt Nam) Bác vẫn lấy tên Nguyễn Ái Quốc.
3-Ông Từ Vĩ Tâm ở Pù Nông, một trong những anh em kết nghĩa với Vương Tiên Sinh (Trần Tiên Sinh, Vương Tiên Sinh là danh tính Bác thường dùng, đến khi Bác về nước tháng 2/1941) gọi Bác là anh Hai, bác Hai. Bà Nông Mộng Chỉ, vợ ông Từ Vĩ Tâm nói: “Lần này, (tháng 2/1942) bác Hai sang đây với tên Hồ Chí Minh, nhưng chúng tôi vẫn quen gọi là Bác Hai như mọi lần”.
4-Trong tập sách nhỏ “Trăng sáng trong thơ Bác, trong tên Bác” tác giả Nguyễn Tất Hiển chiết tự rất tỉ mỉ ba từ HỒ CHÍ MINH. Tên gọi Hồ Chí Minh là sự khẳng định một đức tin, một phẩm giá cảu lãnh tụ cách mạng, đồng thời là mottj lời kêu gọi có tính cách thuyết phục cao, nhất là đối với tầng lớp nhân dân có học thức, vì tầng lớp trí thức có vai trò quan trọng, có tính quyết định, lực lượng cách mạng chủ chốt lúc này là: Sĩ, Nông, Công, Thương, Binh (Từ Sĩ đứng trước các từ khác).
Khát khao độc lập tự do đối với Bác là vận mệnh của đất nước. Trong tình thế quyết định nhất, là lãnh tụ cách mạng, để kêu gọi và thuyết phục toàn dân; Bác cần tỏ ra mình là:
-Nhân vật thông kim bác cổ (từ Hồ)
-Người có tâm quyết với chí khí vươn cao (từ Chí)
-Luôn luốn lấy kinh nghiệm sáng suốt của tổ tiên (từ Minh)
Vì vậy, tên gọi Nguyễn Ái Quốc chuyển sang tên gọi Hồ Chí Minh vào thời điểm này là thích hợp nhất.
5- Hồ Chí Minh biên niên sử tập II, trang 161: Ngày 13/8/1942 với tên gọi Hồ Chí Minh, Bác rời Pắc - Pó sang Trung Quốc để gặp ông Chu Ân Lai đang xuống phía Nam để bàn về Liên minh hợp tác chống Phát xít Nhật. Ra đi mới 14 ngày sau đó, ngày 23/8/1942 Bác bị quân Tưởng Giới Thạch bắt giam, đến ngày 3/9/1943 mới được thả ra. Điều này cho chúng ta thấy rõ tên gọi là Hồ Chí Minh xuất hiện đầu tiên tại Việt Nam là thời điểm đặc biệt hệ trọng và vô cùng cấp thiết, là thời cơ có một không hai trong lịch sử, cần phải đi vào cuộc vận động lớn, tổ chức và lãnh đạo toàn dân Việt Nam đứng lên giành toàn thắng cho cuộc cách mạng tháng 8/1945.
Bác Hồ Chí Minh của chúng ta vô cùng vĩ đại, trên cả tuyệt vời, học tập và làm theo tư tưởng, tấm gương đạo đức và phong cách của Bác, chúng ta hãy ra sức rèn luyện mình trở thành những con người mới XHCN, làm chủ đất nước, làm chủ xã hội mới, mang lá cờ “Bách Chiến Bách Thắng” của Hồ Chí Minh đến đích cuối cùng.

Lê Linh Thìn
Cầu Ngang - Trà Vinh
5 câu trả lời 5