Tôn giáo và khoa học độc lập nhau?

Phần A: http://vn.answers.yahoo.com/question/index;_ylt=Auy3pkHZEHoP5J.yqz69dmxAVAx.;_ylv=3?qid=20111005230701AAhBICx Phần B: Câu hỏi dành cho những bạn cho rằng tôn giáo và khoa học ko độc lập nhau, mà phải nhờ có tôn giáo mới có khoa học ngày nay..... Trên thế giới có rất nhiều tôn giáo, nổi trội lên hẳn... hiển thị thêm Phần A: http://vn.answers.yahoo.com/question/ind...

Phần B:
Câu hỏi dành cho những bạn cho rằng tôn giáo và khoa học ko độc lập nhau, mà phải nhờ có tôn giáo mới có khoa học ngày nay.....

Trên thế giới có rất nhiều tôn giáo, nổi trội lên hẳn là 2 tôn giáo Thiên Chúa giáo và Hồi giáo.... Nếu ko có TCG thì người HG có phát minh ra khoa học ko cũng như ngược lại nếu ko có người Hồi giáo thì TCG có phát minh ra khoa học ko? Thậm chí nếu ko có cả 2 tôn giáo này thì con người có phát minh khoa học ko...
Câu trả lời là: Yes....!!!
Vì sao? Cuối cùng thì con người cũng sẽ kế thừa phát triển để phát minh khoa học....
Nói đến đây ko có nghĩa hàm ý rằng khoa học mâu thuẫn tôn giáo mà muốn nói rằng nó độc lập với tôn giáo... Ko liên quan đến tôn giáo... Là 2 thứ tồn tại độc lập...
Nếu ai cho rằng mỗi lần chứng minh tính đúng của tôn giáo bằng việc đưa ra các dẫn chứng của phát minh khoa học của những nhà khoa học "Tín đồ" (xem định nghĩa nhà KH tín đồ ở phần A) thì rốt cuộc đạo nào cũng đúng hết, vì đạo nào cũng có nhà khoa học... Tóm lại lấy 2 tôn giáo lớn nhất ra để nói thì Allah của HG hay đức chúa 3 ngôi của TCG....
So về phát minh, 2 tôn giáo này đâu có thua kém nhau... Tôi ko có tg nhiều đọc kinh Koran nhưng được nhiều người bạn Hồi giáo nói rằng trong Kinh Koran có đề cập tới những dự kiện làm tiền đề cho khoa học ngày nay... Nếu mà như vậy thì khi đó ta có thể nói tôn giáo Hồi đã phát minh ra khoa học.... => Hồi giáo đúng
TCG có những nhà khoa học nổi tiếng cống hiến nhiều cho nhân loại => TCG cũng đúng
Phật giáo cũng có những phù hợp y khoa tới ngày nay: Khi cho rằng con người có 365 huyệt đạo tương ứng 365 ngày trong năm, 12 kinh mạch chính tương ứng 12 tháng trong năm... Chính huyệt đạo và kinh mạch này là cầu nối với sức mạnh vũ trụ để tạo ra phương pháp tập năng lượng sinh học...
Đây cũng là phát minh.... Phật giáo đúng nốt...
Trong khi đó Triết lý nhà phật phủ nhận hoàn toàn thượng đế...
Vậy làm sao dựa vào dữ kiện này để chứng minh tính đúng của 1 tôn giáo được???

3 điều trên cho thấy nó chưa phải là điệu kiện đủ để chứng minh sự đúng của 1 tôn giáo... Nó chỉ bổ trợ để chưng minh tính đúng 1 tôn giáo khi trong chính giáo lý tôn giáo ấy đề cập tới nó dẫn tới hàng loạt phát minh... Còn nếu ko đề cập thì lại càng ko thể nói phát minh của nhà khoa học tín đồ này là phát minh của tôn giáo đó....

Theo bạn thì có thể lấy dẫn chứng là các nhà khoa học "Tín đồ" để chứng minh sự đúng của tôn giáo mình không???
Cập nhật: Bạn Obake....: Cái câu "Kẻ ngu si tự hỏi làm chi có đức chúa trời" (câu 2) cũng đâu có ngốc nghếch ít hơn câu "Tôn giáo là thứ thuốc phiện của nhân dân" (câu 1)... Có phải bạn đang muốn cho thấy rằng những ai ko tin chúa trời đều là những đứa ngu si, ngu muội.... Vậy tôi có nên liệt kê các nhà khoa học ko tin vào... hiển thị thêm Bạn Obake....: Cái câu "Kẻ ngu si tự hỏi làm chi có đức chúa trời" (câu 2) cũng đâu có ngốc nghếch ít hơn câu "Tôn giáo là thứ thuốc phiện của nhân dân" (câu 1)... Có phải bạn đang muốn cho thấy rằng những ai ko tin chúa trời đều là những đứa ngu si, ngu muội.... Vậy tôi có nên liệt kê các nhà khoa học ko tin vào thượng đế quyền năng vào danh sách những người có tư tưởng vĩ đại ko tin chúa ko hay phải liệt kê vào danh sách những người ngu??? -> so bề, thì nếu câu 1 là ngốc nghếch thì câu 2 cũng ngốc ko thua kém....
Đôi điều về Einstein: Trong English, ngôn ngữ God ko những chỉ được dịch là Chúa mà còn một ý nghĩa "Đấng tối cao thiêng liêng nào đó" hoặc một ý niệm bao trùm toàn bộ lý thuyết, qui luật, sự vật, sự việc, chứ không hẳn là chỉ dành riêng cho đạo Thiên Chúa. Bạn nói:"Lý thuyết của ông (sau khi ông loại đi hằng số vũ trụ) và vũ trụ học Phật giáo trở nên như lửa với nước.Một bên tiên đoán thời gian có sự bắt đầu, một bên tin vào một thời gian bất biến." nhưng sự thật tôi có thể
Cập nhật 2: hiểu được @Lôi Điển về việc nói đến Einstein, tức là 1 số nghiên cứu cho thấy lí thuyết về 1 hằng số vũ trụ của Einstein là hoàn toàn phù hợp, hằng số đó được phát hiện và gọi dưới cái tên là "NĂNG LƯỢNG BÓNG TỐI"... Bạn có thể tham khảo tại đây: http://www.khoahoc.com.vn/khampha/1001-b… Nếu mà như vậy, thì bạn có... hiển thị thêm hiểu được @Lôi Điển về việc nói đến Einstein, tức là 1 số nghiên cứu cho thấy lí thuyết về 1 hằng số vũ trụ của Einstein là hoàn toàn phù hợp, hằng số đó được phát hiện và gọi dưới cái tên là "NĂNG LƯỢNG BÓNG TỐI"... Bạn có thể tham khảo tại đây: http://www.khoahoc.com.vn/khampha/1001-b...
Nếu mà như vậy, thì bạn có thấy Lôi Điển hoàn toàn có lí do để đề cập tới sự tương đồng của đạo phật và câu nói của Einstein??? Tôi ko bênh vực ai, nhưng tôi thấy có lý thì nói....
Còn về vấn đề của câu hỏi của tôi, thì như câu trả lời của bạn đã giải đáp các vấn đề, và tôi hiểu là "Nếu tín đồ có đem khoe ra những nhà khoa học thiên tài của Giáo hội Công Giáo thì cũng chỉ để bác bỏ quan điểm rằng Công giáo không phải chỉ gồm toàn những kẻ ngu muội, mất trí như người Cộng Sản nói"... Nhưng bạn cũng nên để tâm nếu so về việc cống hiến khoa học thì vấn đề tôi nói: "Những kẻ ko tin đức Chúa Trời cũng ko đến nỗi ngu si như lời người nào đó nói...
Cập nhật 3: Dĩ nhiên tôi cũng đồng ý quan điểm: Trong lãnh vực tri thức, công trình khám phá hài hoà, bổ sung cho nhau có giá trị chiều dài, chiều sâu hơn lời nói suông...
Cập nhật 4: @Mis: Theo như yume blog bạn đưa, tôi đối chứng như sau: Phần hình học, trong 1Kings 7:23 là: "He made the Sea of cast metal, circular in shape, measuring ten cubits from rim to rim and five cubits high. It took a line of thirty cubits to measure around it." Theo như trên trong kinh thánh thì: chu vi đường... hiển thị thêm @Mis: Theo như yume blog bạn đưa, tôi đối chứng như sau:
Phần hình học, trong 1Kings 7:23 là: "He made the Sea of cast metal, circular in shape, measuring ten cubits from rim to rim and five cubits high. It took a line of thirty cubits to measure around it."

Theo như trên trong kinh thánh thì: chu vi đường tròn là 30 cubits, còn đường kính chính là 10 cubits
=> Số pi = 30/10= 3... Trong khi đó, trong yume là 3,14150943??? vì số pi là số vô tỉ.... Nên ko thể có cái kết thúc là =3... Tôi chỉ muốn nhờ bạn hỏi, người tính số pi trong đề tài trên là ai, và số liệu 3,14150943 này là tính bằng cách nào?

Điều thứ 2: Y học trong yume blog thì tôi ko đối chiếu được vì ko biết là nó ở chỗ nào?? Người viết ko hề đưa ra trích đoạn nào cả... Đồng thời 1 thực tại ngoài xã hội là vào khoảng từ thế kỷ thú 6 -16 thì ở Châu Âu có 1 trận dịch hạch thiên niên kỷ... Thế nhưng tại sao giáo hội CG lại ko chú trọng đến vấn đề vệ sinh, mà lại chữa trị theo công thức "Lễ máu"... Càng làm cho nó lây lan
Cập nhật 5: và nhiễm trùng... Tôi ko muốn nói đến điểm này nhưng ý tôi muốn nhờ bạn là bạn là 1 christian nên có thể giúp tôi tìm trong đoạn kinh thánh nào nói về vấn đề vệ sinh sạch sẽ ko? Có nghĩa là để tôi đối chứng thôi chứ nếu chỉ nghe thì chưa tin được... Điều thứ 3: Thiên văn học, người viết chỉ nói là: Ngài còn "đếm... hiển thị thêm và nhiễm trùng... Tôi ko muốn nói đến điểm này nhưng ý tôi muốn nhờ bạn là bạn là 1 christian nên có thể giúp tôi tìm trong đoạn kinh thánh nào nói về vấn đề vệ sinh sạch sẽ ko? Có nghĩa là để tôi đối chứng thôi chứ nếu chỉ nghe thì chưa tin được...

Điều thứ 3: Thiên văn học, người viết chỉ nói là: Ngài còn "đếm số các vì sao và gọi từng tên hết thảy các vị ấy" (Sách Thi-thiên chương 147 câu 4)
-> Tìm hoài ko biết là Ngài đã đếm có bao nhiêu vì sao vậy??? Nếu chỉ nói là Ngài đếm số các vì sao thì tôi bảo tôi cũng đếm được hết số các vì sao trên trời thì sao?
Muốn đưa cái này ra ít ra phải trưng số lượng vì sao mà Ngài đã nói cho người ta biết mà kính nể chứ... Đằng này người viết nói ko ko... => Ko hề thuyết phục... Nói đã đếm số vì sao, mà ko biết là đếm có bao nhiêu???
Bạn thấy liệu tôi đọc những điều này có khả quan lên không?? Tôi ko bảo thủ nhưng tôi cần cái để xem xét... Nếu thuyết phục tôi sẽ thay đổi suy nghĩ... Giống như bạn đạo Hồi đã từng làm tôi phải thay đổi suy nghĩ...
Cập nhật 6: Vài điểm trên tôi ko rõ, nếu được bạn hãy giúp tôi........ Cám ơn bạn đã trích dẫn..
Cập nhật 7: Bạn giải thích số pi như thế thì ko hề phù hợp.. Bản chất Số pi là số vô tỷ do đó nếu có xấp xỉ thì sau lưng nó phải có hàng thập phận... Nên đây là 1 số pi sai hoàn toàn... Chứ ko phải là đúng tương đối... Dù là đơn vị đo như thế nào thì số pi đều là 1 chuỗi số thập phân chứ ko thể là 3.... Ý nghĩa của số pi nó... hiển thị thêm Bạn giải thích số pi như thế thì ko hề phù hợp.. Bản chất Số pi là số vô tỷ do đó nếu có xấp xỉ thì sau lưng nó phải có hàng thập phận... Nên đây là 1 số pi sai hoàn toàn... Chứ ko phải là đúng tương đối... Dù là đơn vị đo như thế nào thì số pi đều là 1 chuỗi số thập phân chứ ko thể là 3.... Ý nghĩa của số pi nó nằm ở cái hàng thập phân đấy đấy...
Riêng cái khoản nói số các vì sao thì tôi vẫn chưa được thuyết phục... Tôi ko cần phải gọi tưng tên, mà tôi cần chứng minh rằng Ngài đã đếm số các vì sao bằng số lượng thống kê ra... Với con số hàng tỷ chắc là ko đến nỗi viết ko nổi... Chỉ cần nói được số lượng vì sao thì ắt hẳn sẽ tự biết rằng các ngôi sao đó đã từng được gọi tên mặc dù ko được ghi ra... Cái mấu chốt nó nằm ở là "Có bao nhiêu vì sao trên trời" mà Ngài đếm được... Nói ko ko, thì tôi cũng tự khoe là tôi đếm được, tôi cũng thần thánh như ai thì sao?? Làm sao nó bác bỏ được cái lí luận con người ko đến được khi chính Ngài nói đếm được mà ko nói có bao nhiêu vì sao??? Vì vậy sự
Cập nhật 8: giải thích của bạn là ko thỏa đáng. Con số hàng tỷ ko viết ra được là sao? Họ ko viết con số cũng có thể viết được bằng chữ... Chỉ biết vạn thì có thể 5 lần vạn, 100 lần vạn... Hơn nữa Thánh kinh là lời của Chúa, ko lẽ Ngài ko biết mặc khải sao cho họ viết??? Tự nhiên bạn nói đến trình độ viết của người viết... hiển thị thêm giải thích của bạn là ko thỏa đáng. Con số hàng tỷ ko viết ra được là sao? Họ ko viết con số cũng có thể viết được bằng chữ... Chỉ biết vạn thì có thể 5 lần vạn, 100 lần vạn... Hơn nữa Thánh kinh là lời của Chúa, ko lẽ Ngài ko biết mặc khải sao cho họ viết??? Tự nhiên bạn nói đến trình độ viết của người viết Thánh Kinh làm tôi lại thắc mắc ko biết cuốn sách này rốt cuộc là lời Chúa hay lời người Viết, chưa kể Thánh kinh cứ qua đời này đời khác thay đổi làm mất đi quyền năng của Chúa trong người đọc...Bạn cứ thử dùng thước dây với các loại độ dài khác nhau mà tính số pi xem có tròn số 3 ko??? Đơn vị có khác nhau thì vẫn có những kết quả gần giống nhau... 30cubits/10cubits=3 (ko có đơn vị, ko có đơn vị thì làm sao bạn đổi?)
Tạm thời xem tôi - bạn chưa hiểu nhau... Kết thúc vấn đề... Vì hết chỗ rồi bạn ạ...
13 câu trả lời 13