Mến gởi tất cả các bạn tham gia yahoo hỏi&đáp!?

Các bạn thân mến! Hôm nay kẻ thấp hèn này xin có vài lời gởi đến toàn thể các bạn, coi như là mách nhỏ vậy. Thời gian qua trên YHĐ có nhiều sự bất đồng làm mất hòa khí anh em, làm xói mòn tình người. Tôi thấy cũng có cách giải quyết ổn thỏa. YHĐ đã cung cấp cho ta một công cụ rất hay mong các bạn tận dụng, dó... hiển thị thêm Các bạn thân mến! Hôm nay kẻ thấp hèn này xin có vài lời gởi đến toàn thể các bạn, coi như là mách nhỏ vậy.
Thời gian qua trên YHĐ có nhiều sự bất đồng làm mất hòa khí anh em, làm xói mòn tình người.
Tôi thấy cũng có cách giải quyết ổn thỏa.
YHĐ đã cung cấp cho ta một công cụ rất hay mong các bạn tận dụng, dó là ngón tay chỉ xuống (thump down) Khi có một câu trả lời xuất hiện nếu bạn cảm thấy không thích hợp với mình, và nếu như bạn không làm lơ được thì xin cứ click vào (việc nầy không hề vi phạm YHĐ) nó lập tức ẩn đi khỏi cặp mắt của bạn, bạn không cần phải bực tức, rồi trả lời đôi co chỉ làm tăng thêm mối mâu thuẫn. Nếu là một câu hỏi thì bạn đừng vào đọc, lỡ vào đọc rồi thì mau mau thoát ra, tìm câu khác thú vị với mình mà chia sẻ. Còn nếu câu hỏi bị xóa thì thật ra cũng tiếc thật, đứa con tinh thần bị vứt đi vô tội vạ ai mà không xót. Nhưng các bạn ạ, trước khi trả lời, ta mở một tập tin (file) word rồi gỏ vào, xong xuôi chỉ việc copy dán vào câu trả lời yhđ, bài thơ mình vẫn còn lưu lại trong máy, lại gửi tiếp nếu muốn. Còn điểm số ư? bạn tôi có người bị xóa hơn cả 1.000 câu trong thời gian ngắn, mà có sao đâu, vẫn ung dung tự tại, vẫn bạn bè thân thương xung quanh, vẫn ofline đều đều, vẫn tình cảm tràn trề, thậm chí còn nhiều hơn hihihi, (thấy bạn mình bị xóa tự nhiên thương nhiều hơn đấy, trong họa luôn luôn có phúc mà!).
Đôi lời thô thiển,
Xuất phát tận lòng,
Có gì mạo phạm,
Chư vị thứ tha,
Cám ơn nhiều lắm!
Chúc toàn thể các thành viên YHĐ mãi an lành và hạnh phúc.
Cập nhật: Các bạn thân mến! khi tôi bước vào yhđ là thấy một số bạn nhỏ tuổi có những trăn trở mà không biết chia sẻ cùng ai, nhiều khi bố mẹ lại không gần gủi tâm sự. Tâm trạng trạng ấy tôi đã trải qua, phải tự lần mò học hỏi ở sách vở, ở cuộc sống đời thường, ngày xưa làm gì có net như bây giờ, nên có ý định chia sẻ những... hiển thị thêm Các bạn thân mến! khi tôi bước vào yhđ là thấy một số bạn nhỏ tuổi có những trăn trở mà không biết chia sẻ cùng ai, nhiều khi bố mẹ lại không gần gủi tâm sự. Tâm trạng trạng ấy tôi đã trải qua, phải tự lần mò học hỏi ở sách vở, ở cuộc sống đời thường, ngày xưa làm gì có net như bây giờ, nên có ý định chia sẻ những điều mà mình là người đi trước, phải rước người đi sau, chứ không dám nghĩ tới chuyện trao đổi với các bạn, những người kiến thức rộng hơn mình nhiều. Rồi cũng có duyên may mà lạc sang box thơ ca, và bây giờ tôi có được những người bạn rất chân tình từ trong net bước ra cuộc sống đời thường, đó là điều mà tôi quý nhất, trân trọng nhất mà trước đây tôi không hề nghĩ tới, nói nôm na là có nằm mơ cũng không thấy.
Nên tôi rất mong ước sao ở trên này chúng ta sống với nhau chan hòa. Bàn tay 5 ngón có ngón ngắn ngón dài mà, ai tâm đầu ý hợp thì mình kết thâm giao , các bạn khác thì xã giao lịch sự, như vậy đâu có ai thiệt thòi gì đâu, có lợi là đàng khác. Đây là những suy nghĩ thậ
Cập nhật 2: Đây là những suy nghĩ thật lòng, tôi muốn chia sẻ để các bạn tham khảo thôi nhé! ................... @wendy à! Em rãnh thì vào chơi, đừng bận tâm cải nhau làm gì, để năng lượng cho học tập, chúc em học thật giỏi ha! @Nguyen van Long, có lẽ nhiều bạn nghĩ như mình lắm, có điều là chưa có dịp nói ra thôi. @Bach Dương... hiển thị thêm Đây là những suy nghĩ thật lòng, tôi muốn chia sẻ để các bạn tham khảo thôi nhé!
...................
@wendy à! Em rãnh thì vào chơi, đừng bận tâm cải nhau làm gì, để năng lượng cho học tập, chúc em học thật giỏi ha!
@Nguyen van Long, có lẽ nhiều bạn nghĩ như mình lắm, có điều là chưa có dịp nói ra thôi.
@Bach Dương bài thơ thú vị quá hen! Anh em mình hiểu nhau mà, mong sao có dịp em vào đây để mình tay bắt mạt mừng hihihi
@Thoa Dieu bạn cũng làm tôi ấm nữa đó
@Ngôi Sao Cô Đơn! triết lý cuộc sống mà em viết thành thơ làm anh phục luôn đó!

Cập nhật 3: @Chào Ngôi sao Hâm Hâm! Vậy à? Tôi nghĩ dù sao thump down vẫn tốt hơn chửi nhau, trong hai điều, điều nào ít tệ hơn thì mình chọn chứ bạn! Xin lỗi mình thump down bạn không phải vì mình không thích điều bạn nói trong câu trả lời đâu, mà vì bạn chừa khoảng trống quá nhiều đấy!chỉ để rút ngắn thôi nhé! Chúc bạn vui... hiển thị thêm @Chào Ngôi sao Hâm Hâm! Vậy à? Tôi nghĩ dù sao thump down vẫn tốt hơn chửi nhau, trong hai điều, điều nào ít tệ hơn thì mình chọn chứ bạn! Xin lỗi mình thump down bạn không phải vì mình không thích điều bạn nói trong câu trả lời đâu, mà vì bạn chừa khoảng trống quá nhiều đấy!chỉ để rút ngắn thôi nhé! Chúc bạn vui !
@Ngọc Hà có thể là “:nhẫn” nhưng anh nghĩ đúng hơn là “xã” (xã bỏ, không để gì không cần thiết lưu lại trong bộ nhớ thui hihihi)
Cập nhật 4: @Pham dung à, mình chỉ nêu ý kiến để các bạn tham khảo thôi!
Cập nhật 5: @Hải Âu ơi! :
Âu ơi khó lắm Âu ơi
Không dễ một lời nói hết ý ra
Biết rằng dài dỡ lắm mà
Lực đà không chịu tòng tâm ta rồi (lực bất tong tâm!)
Âu thương cho nhé Âu ơi
Hic hic!!!
Cập nhật 6: @Nguyên Ngố
Khả năng mình tới chừng ni!
Thì thôi đành vậy biết chi bây chừ?
Cập nhật 7: Cảm ơn @ Star alone! Cũng chỉ là tâm tình với anh em thôi chứ bá nhân bá bụng, dẫu sao thêm được một người hưởng ứng thì thêm một chút hòa khí cho box thơ ca cũng là quý lắm lắm rồi!
Cập nhật 8: @ Ngôi sao Hâm Hâm! một lần nữa cám ơn bạn đã dành thời gian góp ý!
Cập nhật 9: BT! cả câu trả lời rất ý nghĩa, mà câu nầy thật tâm lý :"Ai lại sợ người ghét mình buồn bao giờ chỉ sợ người thương mình buồn thôi đúng không NVN !" Chào Lý Huynh! những người bạn có mối quan hệ gần gủi, tôi đều cho biết trực tiếp hay gián tiếp níck nầy. Lời của Lý huynh mình không còn gì bàn thêm. Và cái kết luận... hiển thị thêm BT! cả câu trả lời rất ý nghĩa, mà câu nầy thật tâm lý :"Ai lại sợ người ghét mình buồn bao giờ chỉ sợ người thương mình buồn thôi đúng không NVN !"
Chào Lý Huynh! những người bạn có mối quan hệ gần gủi, tôi đều cho biết trực tiếp hay gián tiếp níck nầy. Lời của Lý huynh mình không còn gì bàn thêm. Và cái kết luận thấm đậm tình người:"Thông Cảm và Yêu Thương." Vâng chỉ có thế mới có thể tháo gỡ mọi gút mắc ha Lý huynh.
Cập nhật 10: Có lẽ xin phép kết thúc câu hỏi ở đây! một vấn đề rất nhạy cảm và tế nhị, cám ơn tất cả các bạn đã dành thời gian quý báu và góp ý hết sức chân tình. Rõ ràng ở đây còn rất-rất nhiều những tấm lòng đáng trân trọng. Xin cảm ơn tất cả các bạn. Chúc an lành và hạnh phúc!
16 câu trả lời 16