Lời khuyên và giải pháp nào để giúp cho bạn của tôi , mong mọi người giúp ý kiến?

Tôi có một người bạn thân (là bạn gái với nhau) ,thời gian gần đây bạn ấy sống trong tâm trạng vô cùng buồn chán và tuyệt vọng,và nói với tôi là sẽ hận Mẹ của mình đến suốt cuộc đời này .Với bản chất hiền lành , hòa nhã và biết nhường nhịn như bạn ấy mà nói lên câu nói đó thì tôi không còn cách nào khác mặc dù tôi... hiển thị thêm Tôi có một người bạn thân (là bạn gái với nhau) ,thời gian gần đây bạn ấy sống trong tâm trạng vô cùng buồn chán và tuyệt vọng,và nói với tôi là sẽ hận Mẹ của mình đến suốt cuộc đời này .Với bản chất hiền lành , hòa nhã và biết nhường nhịn như bạn ấy mà nói lên câu nói đó thì tôi không còn cách nào khác mặc dù tôi đã khuyên nhủ rất nhiều về lòng vị tha .
Bạn ấy sống và cũng là một thành viên trong gia đình , nhưng lại như một thứ chùm gửi mà người ta có thể tống khứ ra khỏi bất cứ khi nào,như một người ở đợ không công , bạn ấy phải phục vụ mọi người chu đáo ,từ cái vặt vảnh nhỏ nhặt nhất trong sinh hoạt hằng ngày của mỗi thành viên trong gia đình,kể cả người dưng nước lã đâu đâu cũng được Mẹ bạn ấy đem vào và bạn ấy phải có bổn phận phục vụ ,nếu như mệt mỏi vì làm việc nhiều hay cảm thấy bị bạc đãi mà không làm hoặc nói lên ý kiến của mình , thì bị cho là ích kỉ nhỏ mọn và cũng bị gọi là tàn ác nữa .
Thời gian còn ít lại trong ngày , bạn ấy thêu áo gối để có tiền trang trải cho những lúc ốm đau ,mua sắm quần áo và những vật dụng cá nhân khác (ngoài hai bữa cơm,cafe ,xà bông tắm ,giặt và dùng điện nước thì là "miễn phí")
Nếu kể ra thêm những chuyện tôi đã từng biết và cũng đã được chứng thực thì còn rất nhiều chuyện tồi tệ và bất công hơn thế nữa.
Hiện tại , bạn ấy đã không còn chịu đựng được trong một tâm trạng đau khổ ,nhất là cách cư xử của Mẹ mình giành cho mình .
Theo suy nghĩ của các bạn ? bạn ấy nên đi ra ngoài tìm một công việc nào đó để kiếm tiền tích lũy cho bản thân sau này trước khi không còn sức khỏe để kiếm tiền (dù biết rằng một khi ra đi thì sẽ không có cơ hội trở về nhà ) ? hay vẫn cứ tiếp tục chịu đựng để gọi là có một chỗ che mưa che nắng , ngoài ra sẽ không có một thứ gì khác .
Đến khi không còn sức khỏe và khi về già thì sẽ như thế nào ?đó là băn khoăn nhiều nhất của tôi cho người bạn của mình ,và tôi đã khuyên bạn ấy theo cách suy nghĩ và cá tính của tôi . nhưng không biết có đúng hay không.
Tôi rất mong mọi người giúp cho tôi phân tích sự việc và cho một lời khuyên thiết thực nhất .bởi vì đây cũng là một ngã rẽ cho cuộc đời của bạn ấy về vật chất ,về tâm trạng và về tình cảm của con người ,sự dồn nén 20 năm qua đã làm cho bạn ấy bức bối , đau khổ ,và quẩn trí , bạn ấy sắp không bình thường về tâm lý rồi các bạn ah !
Trước khi tôi viết câu hỏi này , tôi đã suy nghĩ rất nhiều , và tôi nói trong sự thật mà tôi biết .
Vì vậy , tôi rất mong mọi người góp ý giúp cho bạn của tôi .
Chân thành cảm ơn tất cả các bạn
5 câu trả lời 5