Tôi có việc rất khó xử nhờ các bạn Công giáo tư vấn giúp?

Bản thân tôi là người Công giáo nhưng gia đình nhà chồng không theo Công giáo. Tôi mới sinh con nhỏ (bé trai), trong thâm tâm tôi rất muốn đưa cháu ra nhà thờ làm lễ rửa tội nhưng nếu xin ý kiến gia đình nhà chồng thì chắc chắn là không được vì trước đây chúng tôi có thỏa thuận với nhau để con lớn lên tự nó quyết... hiển thị thêm Bản thân tôi là người Công giáo nhưng gia đình nhà chồng không theo Công giáo. Tôi mới sinh con nhỏ (bé trai), trong thâm tâm tôi rất muốn đưa cháu ra nhà thờ làm lễ rửa tội nhưng nếu xin ý kiến gia đình nhà chồng thì chắc chắn là không được vì trước đây chúng tôi có thỏa thuận với nhau để con lớn lên tự nó quyết định theo đạo nào chứ tuyệt đối không được ai ép buộc hay dụ dỗ. Nếu tôi lén đưa cháu ra nhà thờ thì sẽ cảm thấy rất áy náy vì như thế là lừa dối chồng, anh ấy là người rất tốt, khi cưới tôi anh không ép tôi bỏ đạo và cho tôi quyền tự do, anh ấy cũng muốn con chúng tôi cũng được quyền tự do lựa chọn.

Theo các bạn tôi phải làm gì?
Cập nhật: Bạn Empty có vẻ đa nghi quá, không biết có điều gì đã làm cho bạn mất lòng tin ở người khác? Tôi đã nêu lên sự việc thật của gia đình tôi chứ không phải tình huống giả định gì hết. Chồng tôi không theo Công giáo, nhưng anh ấy là người rất tốt, nếu không có anh ấy có khi tôi không còn nghị lực để sống đến ngày hôm... hiển thị thêm Bạn Empty có vẻ đa nghi quá, không biết có điều gì đã làm cho bạn mất lòng tin ở người khác? Tôi đã nêu lên sự việc thật của gia đình tôi chứ không phải tình huống giả định gì hết.

Chồng tôi không theo Công giáo, nhưng anh ấy là người rất tốt, nếu không có anh ấy có khi tôi không còn nghị lực để sống đến ngày hôm nay. Cha mẹ tôi cũng phải công nhận điều này cho nên cha mẹ đã chấp nhận cho chúng tôi cưới nhau mà không phải làm phép chuẩn, mặc dù lúc đầu ông bà kịch liệt phản đối và còn dọa là sẽ từ không nhận tôi là con. Chúng tôi đã thống nhất với nhau là để khi con chúng tôi trưởng thành cháu nó sẽ tự tìm hiểu về các tôn giáo để tự quyết định là theo tôn giáo nào hoặc không theo, chúng tôi chỉ đặt ra vấn đề như thế với cháu chứ không hướng dẫn hay giảng giải về các tôn giáo vì như thế sẽ thiếu sự khách quan.

@Davis..: bạn có thể mail cho tôi: maria_thuy88@yahoo.com.vn
Cập nhật 2: Anh @Giua doi hot choi: anh đừng chụp mũ em như thế. Năm ngoái anh gửi mail cho em, em cũng đã mail giải thích chi tiết cho anh rồi. Đừng vì thấy em lấy chồng ngoại đạo mà anh lại nói em như thế, em hỏi là để có phương hướng cho mình chứ không phải để cho vui. Anh tưởng cứ lấy chồng ngoại đạo là không có hạnh phúc... hiển thị thêm Anh @Giua doi hot choi: anh đừng chụp mũ em như thế. Năm ngoái anh gửi mail cho em, em cũng đã mail giải thích chi tiết cho anh rồi. Đừng vì thấy em lấy chồng ngoại đạo mà anh lại nói em như thế, em hỏi là để có phương hướng cho mình chứ không phải để cho vui. Anh tưởng cứ lấy chồng ngoại đạo là không có hạnh phúc à? Thực tế em rất hạnh phúc và em hoàn toàn hài lòng với quyết định của mình. Trước kia cha mẹ em và nhiều người cũng nói nếu hai vợ chồng không cùng niềm tin tôn giáo thì sẽ không thể sống với nhau lâu dài. Nhưng khi lấy chồng rồi em mới thấy không hẳn là như thế. Những người ngoại đạo họ cũng có lý tưởng và niềm tin của họ. Về phía chồng em anh ấy đã để cho e tự do đi lễ nhà thờ tùy thích. Anh ấy nói với em: "Anh đã tôn trọng niềm tin của em thì em cũng nên tôn trọng niềm tin của anh". Anh ấy còn nói: "Con người ta có niềm tin ở tôn giáo nào và thể hiện như thế nào không quan trọng bằng việc ta đã làm gì cho đời, cho gia đình và cho xã hội"
Cập nhật 3: Anh ấy có những lý do riêng không thể học giáo lý (cho phép em không nêu lý do cụ thể nhé). Công giáo chúng ta có những nguyên tắc riêng nhưng những người ngoại đạo họ cũng có những nguyên tắc của họ, mình không nên chỉ nhìn nhận ở phía mình. Anh ấy không chịu làm lễ trong nhà thờ là làm khó cho gia đình em, nhưng... hiển thị thêm Anh ấy có những lý do riêng không thể học giáo lý (cho phép em không nêu lý do cụ thể nhé). Công giáo chúng ta có những nguyên tắc riêng nhưng những người ngoại đạo họ cũng có những nguyên tắc của họ, mình không nên chỉ nhìn nhận ở phía mình. Anh ấy không chịu làm lễ trong nhà thờ là làm khó cho gia đình em, nhưng ngược lại nếu bắt anh ấy làm lễ trong nhà thờ thì cũng là làm khó cho cả gia đình anh ấy. Chả nhẽ không ai chịu ai sao? Anh ấy đã chịu nhường em rất nhiều thứ cho nên việc này em chịu nhường anh ấy, mà cũng chưa hẳn là nhường hoàn toàn, đạo em em vẫn giữ, em vẫn làm tròn bổn phận của mình.

Em hiểu được tâm trạng của anh, ngày xưa em cũng có những suy nghĩ như anh vậy, đó là hậu quả của việc chúng ta chỉ được học và làm theo giáo lý mà không có sự nhìn nhận khách quan ở phía bên ngoài. Khi được tiếp xúc với nhiều người (ngoại đạo) em mới hiểu thêm được về chân lý cuộc sống và có một cái nhìn công bằng chứ không phải phiến diện. Em đã làm cho chồng em và gia đình anh ấy vui và
Cập nhật 4: hạnh phúc thì tại sao lại nói em có tội? Em không có tội với Chúa mà là có tội với Giáo hội vì đã vi phạm luật của Giáo hội.

Thành thật xin lỗi vì đã làm nhiều bạn bực mình.
Tôi không xóa câu hỏi cũ của mình mà đã bị mọi người xóa (vì nó không hợp ý nhiều người).
13 câu trả lời 13