Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Văn hóa & Xã hộiTôn giáo & Tâm linh · 9 năm trước

Tôi có việc rất khó xử nhờ các bạn Công giáo tư vấn giúp?

Bản thân tôi là người Công giáo nhưng gia đình nhà chồng không theo Công giáo. Tôi mới sinh con nhỏ (bé trai), trong thâm tâm tôi rất muốn đưa cháu ra nhà thờ làm lễ rửa tội nhưng nếu xin ý kiến gia đình nhà chồng thì chắc chắn là không được vì trước đây chúng tôi có thỏa thuận với nhau để con lớn lên tự nó quyết định theo đạo nào chứ tuyệt đối không được ai ép buộc hay dụ dỗ. Nếu tôi lén đưa cháu ra nhà thờ thì sẽ cảm thấy rất áy náy vì như thế là lừa dối chồng, anh ấy là người rất tốt, khi cưới tôi anh không ép tôi bỏ đạo và cho tôi quyền tự do, anh ấy cũng muốn con chúng tôi cũng được quyền tự do lựa chọn.

Theo các bạn tôi phải làm gì?

Cập nhật:

Bạn Empty có vẻ đa nghi quá, không biết có điều gì đã làm cho bạn mất lòng tin ở người khác? Tôi đã nêu lên sự việc thật của gia đình tôi chứ không phải tình huống giả định gì hết.

Chồng tôi không theo Công giáo, nhưng anh ấy là người rất tốt, nếu không có anh ấy có khi tôi không còn nghị lực để sống đến ngày hôm nay. Cha mẹ tôi cũng phải công nhận điều này cho nên cha mẹ đã chấp nhận cho chúng tôi cưới nhau mà không phải làm phép chuẩn, mặc dù lúc đầu ông bà kịch liệt phản đối và còn dọa là sẽ từ không nhận tôi là con. Chúng tôi đã thống nhất với nhau là để khi con chúng tôi trưởng thành cháu nó sẽ tự tìm hiểu về các tôn giáo để tự quyết định là theo tôn giáo nào hoặc không theo, chúng tôi chỉ đặt ra vấn đề như thế với cháu chứ không hướng dẫn hay giảng giải về các tôn giáo vì như thế sẽ thiếu sự khách quan.

@Davis..: bạn có thể mail cho tôi: maria_thuy88@yahoo.com.vn

Cập nhật 2:

Anh @Giua doi hot choi: anh đừng chụp mũ em như thế. Năm ngoái anh gửi mail cho em, em cũng đã mail giải thích chi tiết cho anh rồi. Đừng vì thấy em lấy chồng ngoại đạo mà anh lại nói em như thế, em hỏi là để có phương hướng cho mình chứ không phải để cho vui. Anh tưởng cứ lấy chồng ngoại đạo là không có hạnh phúc à? Thực tế em rất hạnh phúc và em hoàn toàn hài lòng với quyết định của mình. Trước kia cha mẹ em và nhiều người cũng nói nếu hai vợ chồng không cùng niềm tin tôn giáo thì sẽ không thể sống với nhau lâu dài. Nhưng khi lấy chồng rồi em mới thấy không hẳn là như thế. Những người ngoại đạo họ cũng có lý tưởng và niềm tin của họ. Về phía chồng em anh ấy đã để cho e tự do đi lễ nhà thờ tùy thích. Anh ấy nói với em: "Anh đã tôn trọng niềm tin của em thì em cũng nên tôn trọng niềm tin của anh". Anh ấy còn nói: "Con người ta có niềm tin ở tôn giáo nào và thể hiện như thế nào không quan trọng bằng việc ta đã làm gì cho đời, cho gia đình và cho xã hội"

Cập nhật 3:

Anh ấy có những lý do riêng không thể học giáo lý (cho phép em không nêu lý do cụ thể nhé). Công giáo chúng ta có những nguyên tắc riêng nhưng những người ngoại đạo họ cũng có những nguyên tắc của họ, mình không nên chỉ nhìn nhận ở phía mình. Anh ấy không chịu làm lễ trong nhà thờ là làm khó cho gia đình em, nhưng ngược lại nếu bắt anh ấy làm lễ trong nhà thờ thì cũng là làm khó cho cả gia đình anh ấy. Chả nhẽ không ai chịu ai sao? Anh ấy đã chịu nhường em rất nhiều thứ cho nên việc này em chịu nhường anh ấy, mà cũng chưa hẳn là nhường hoàn toàn, đạo em em vẫn giữ, em vẫn làm tròn bổn phận của mình.

Em hiểu được tâm trạng của anh, ngày xưa em cũng có những suy nghĩ như anh vậy, đó là hậu quả của việc chúng ta chỉ được học và làm theo giáo lý mà không có sự nhìn nhận khách quan ở phía bên ngoài. Khi được tiếp xúc với nhiều người (ngoại đạo) em mới hiểu thêm được về chân lý cuộc sống và có một cái nhìn công bằng chứ không phải phiến diện. Em đã làm cho chồng em và gia đình anh ấy vui và

Cập nhật 4:

hạnh phúc thì tại sao lại nói em có tội? Em không có tội với Chúa mà là có tội với Giáo hội vì đã vi phạm luật của Giáo hội.

Thành thật xin lỗi vì đã làm nhiều bạn bực mình.

Tôi không xóa câu hỏi cũ của mình mà đã bị mọi người xóa (vì nó không hợp ý nhiều người).

13 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 9 năm trước
    Câu trả lời yêu thích

chưa cần vội

lời nói của @ nguyen phi không thiết thực

còn về phần bạn thì chưa cần vội bạn à, nhưng bạn cứ vẫn giáo dục cháu trong tinh thần Công giáo, để sau này cháu lớn lên sẽ tự quyết định, lúc đó bên chồng có cản cũng không làm gì được và bạn chả lỗi hứa gì khi trường hợp đó xảy ra

.........

bạn roves xin cho biết luật nào điều số mấy

phần tôi tôi đã thấy nhiều cặp cưới nhau không có đạo nhưng mấy chục năm sau người còn lại theo đạo

các giải pháp bạn đưa ra chưa thiết thực, vì tân tòng thì sao, đã sao đâu

..........

trả lời nguoilamchuyen

những người không Cg sống tốt( không làm hại ai và giúp đỡ nhiều người khác)_ thì vẫn được lên thiên đàng, nhưng sẽ chậm hơn người CG cũng làm những điều tương tự như vậy

.......

này phật tử dấu . thế là bắt ép sao, chuyện hướng dẫn cho biết , nói cho biết khi lớn, nói thẳng ra là giới thiệu để nó chọn được cho là bắt ép sao, thế thì tất cả những gì trên thế giới này cũng đều bắt ép cả, thiếu cha gì gia đình phật giáo ocn cái mới đẻ là là phật tử, nói người phải nghĩ đến mình

.........

phật tử vien( thích minh chân) cái nguồn của mi là giả dối, coi đây Bệnh viện, Dưỡng đường, Cơ sở bác ái từ thiện

Bệnh viện

Dưỡng đường

Trung tâm

Chăm sóc bệnh nhân phong

Nhà cho người già và người khuyết tật

Cô nhi viện

Trường Đào tạo Y tá

Trung tâm tư vấn hôn nhân

Trung tâm giáo dục & phục hồi

Các cơ sở khác

5.558

17.763

561

16.073

9.956

12.387

13.736

36.933

12.050

.....

phật tử . vậy tất cả thiên hạ này đều nhồi sọ, trẻ em 6 tuổi bắt học ca ngợi đất nước( các nước trên thế giới), ca ngợi đảng bác( ở Việt Nam), trẻ con nhà phật giáo bị tuyên truyền về phật, nói người phải nghĩ đến minh nhé

ở đây đã nói rõ, lớn lên cứ giới thiệu cho nó, nó chọn hạy không là của nó, như thế thì chả vi phạm 1 lời hứa hẹn gì cả, chỉ tại tên phật tử . sợ sau này có thêm 1 người CG nữa thôi, nếu dạy theo tinh thần CG và không CG trộn với nhau nó sẽ bị trộn giữa 2 thứ và làm điều xấu ít hơn

.......

bạn nên nêu lý do cụ thể ra, giáo lý không cấm người CG lấy người không CG, nếu giáo lý có bạn hãy dẫn ra

.....

nếu cả hai cùng tốt nhưng khác nhau thì nó sẽ chịu ảnh hưởng của cả hai, điều này hoàn toàn có thể thấy rõ chứ không cần đến chuyện giáo dục theo CG và không theo CG, còn chuyện nói đi bên trái đi bên phải là 2 chuyện khác nhau, giống như dạy hãy giết người và đừng giết người ậy, vậy nếu rớt vào trường hợp đó thì loại cái kiểu dạy hãy giết người ra, chính phật tử mới không hiểu vì phật tử cũng chả hiểu dạy theo tinh thần Cg là gì cả

.......

này nguoilamchuyen hoa mân côi có tội gì nhỉ, còn mi cũng đủ tư cách lên tiếng nói sao, tên dối trá trục lợi như mi còn đủ nhân phẩm để thốt tiếng nói ra sao, mọi người ở đây chưa chết hết đâu, còn rất nhiều người biết mi đã từng nhận vơ là người CG

.......

bạn nguyên phi có thể cho tôi 100 triệu được không, hoặc chuyển nó đến viện mồ côi , làm việc thiện không hề dễ đâu, biết tội mà đừng phạm tội không dễ đâu, có ngon thì làm thử đi, lời khuyên của @ này không thiết thực vì nếu bạn hỏi làm theo cách của toi6thi2 không hề vi phạm giao kèo, bởi vì khi đứa nhỏ lớn lên sẽ giới thiệu cho nó

.........

phật tử . phật tử học hành bao nhiêu mà ăn nói khinh người thế, ở đây chỉ có phật tử là cố tình không hiểu mà thôi, ta nói cho mà nghe nhá, nếu như chồng cô này dạy con tốt theo kiểu vô thần thì cứ để ông ta dạy, cô này dạy con theo kiểu tốt CG thì cứ để cô này dạy, nó ảnh hưởng cả 2 bộ chết hay sao, còn cô này dạy theo CG cpon hãy làm việc tốt, anh ta dạy con ah4y giết người thì dẹp anh ta qua 1 bên, chỉ có hai cái chọi nhau mới mâu thuẫn, còn nếu tương bổ cho nhau thì không hề gì, mi sợ người ta theo CG đến thế ư, ta kể cho mà nghe chuyện nhà ta nhé, cháu ta là con của 1 người vô thần đảng viên và chị họ ta là người CG, người vô thần này không dạy nổi đạo đức cho con làm gương xấu cho con, trong khi không cho đứa bé học về CG, cuối cùng nó chả ra gì

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 9 năm trước

Nếu là người sống biết điều, có trước có sau thì cần phải giữ đúng giao kèo. Bạn đừng có phản bội lại giao ước với người chồng tốt như vậy, như thế là có tội lớn (Đúng như Nguyen Phi nói)

• 9 năm trước

Chào bạn !

Tôi xin trả lời và phân tách theo thực tế như sau:

Bạn đã thỏa thuận với gia đình chồng từ lúc ban đầu là cho cháu được quyết định khi trưởng thành.

Tôi nghĩ bạn cần phải thực hiện lời hứa của bạn, vì đó là danh dự và hạnh phúc của bạn.

Bạn sẽ cảm thấy áy náy, và lừa dối chồng cũng như gia đình của bên chồng nếu tự quyết định.

Tôi nghĩ bạn không nên làm thế, vì bạn nên nghĩ những thứ khác quan trọng và hiện thực.

Khi cưới anh không ép bạn bỏ đạo, ( rất đáng khen ) nhưng bạn cũng cần tỏ ra sự tôn trọng lại.

Và anh ấy đã nói rằng hãy cho con của bạn có được cái quyền tự do lựa chọn của nó.

Giải thích :

Ngày xưa khi chưa có nhà thờ, hoặc những người sống trong rừng sâu, họ không cần đi rửa tội.

Vây chẳng lẽ Chúa bắt tội họ hay sao. Bé vừa mới chào đời, có tội tình gì mà phải mang tội.

Khi bạn đã tin có Chúa, thì không phải bạn đến nhà thờ để biểu hiện cho mọi người rằng bạn là

con chiên ngoan đạo thì mới là con của Chúa. Bạn nên nhớ rằng Chúa có khắp ở mọi nơi, và bạn

có thể đến với ngài bất cứ nơi nào. Sự tin tưởng và đức tin của bạn được đánh giá bằng trái tim.

Xin lỗi vì có thể lời phân tách của tôi có thể xúc phạm đến bạn, nhưng xin bạn hiểu cho rằng, tôi

cũng là người có đạo công giáo, không đi nhà thờ gần 25 năm, nhưng chưa bao giờ làm hại đến

ai, và sẵn sàng giúp đỡ kẻ khó, vì thế tôi tin chắc rằng tôi đã có 1 chỗ ở trên thiên đàng.

Lời cuối ! Tôi khuyên bạn hãy tuân thủ theo lời hứa với gia đình chồng, nếu bạn làm sai thì rõ ràng

bạn đã có 1 tội trọng. Ngoài ra bạn cần phải bảo tồn hạnh phúc của gia đình của bạn, và nếu hạnh

phúc của bạn đổ vỡ thì con của bạn sẽ oán hận bạn, bởi vì bạn đã vô tình đưa cho con của mình vào 1 địa ngục của trần gian. Như thế thì bạn còn có thể mang thêm 1 tội nữa !...

Kết luận : Hãy giữ đúng lời hứa của mình mà không vi phạm những điều răn của đức chúa trời.

Xin hỏi : Bạn đạo công giáo , vậy bạn có biết chữ Amen sau khi đọc kinh có nghĩa là gì không ?

Bổ xung ngày 21/12-2011. ( Không thiên vị, không chê trách, và hoàn toàn viết theo thực tế )

1/ Bạn cần phải giữ đúng theo lời hứa với chồng và gia đình chồng.

Nguyên do : a/ Giá trị con người cũng được đánh giá trị qua chữ tín.

b/ Hứa lèo, nói dối Chúa không cho phép, và coi chừng bị xuống hỏa ngục.

2/ Chồng bạn là người tốt, biết tôn trọng bạn. Cao thượng, rõ ràng, ngoài ra biết cân nhắc sống

hòa mình với thực tế. Tôi thích nhất khi chồng bạn nói rằng : Quan trong là người đó biết làm gì

cho đời, cho gia đình và xã hội. Đừng đánh mất niềm tin của chồng bạn ạ !

3/ Gia đình chồng của bạn đã biểu hiên tình thương với bạn rồi, tôi nghĩ họ có sự suy

nghĩ văn minh, chính xác. Đừng gây xáo trộn quy tắc của họ và bạn đã giao kèo.

4/ Gia đình của bạn cũng đã công nhận chồng của bạn là người như thế nào.Tôi

nghĩ Chúa là 1 đấng tối cao, và chính ngài mới có thể kết hợp 2 người lại, vì vậy Chúa phải có

trách nhiệm giải quyết vấn đề này.

5/ Chồng bạn không học giáo lý đâu thành vấn đề, biết giữ hạnh phúc, biết quan tâm gia đình,

biết sống cho mọi người ,biết làm việc cho xã hôi là tốt rồi.

6/ Trong đạo, và cũng như trong xã hội không có cái gì đúng tuyệt đối cả, quan trọng là cái nhìn

của bạn chính xác như thế nào mà thôi.

7/ Không nên gài ép 1 đứa bé vào bất cứ 1 tôn giáo nào, nó phải có quyền tự do, quyền lựa chọn

của nó. Nó sẽ tự chọn cho nó 1 hướng đi.

Còn nếu bạn truyền giáo cho cháu 1 kiểu, chồng dạy 1 kiểu thì bé sẽ nghe ai ! Cũng giống như

sợi giây bị căng ra 2 chiều. Dĩ nhiên sẽ bị đứt mà thôi.

Bạn Daviss 27 thân mến !

Đi nhà thờ cũng có thể là 1 hình thức phô trương về quần áo, và cho mọi người biết là mình có đức

tin. Nhưng cũng có nhiều người đi lễ bằng tấm lòng chân thật, song song cũng có rất nhiều người

bị bắt đi lễ vì áp lực gia đình. Tại sao phải đi lễ khi Chúa có khắp mọi nơi hở bạn ? Tại sao phải

xưng tội rồi lại phạm tội, Nếu biết có tội thì đừng làm, như thế sẽ không có tội.

Nếu chúng ta phải yêu Chúa, kính mến Chúa, hết sức và hết mình vì chúa thì mới được lên thiên

đàng như bạn viết, thì tôi lại nghĩ đó là 1 sự cưỡng bức, dụ dỗ v.v...Có phải bạn đã đọc và

hiểu lầm trong ý Chúa không ? Trong phần cuối tôi đã có nêu lên là hãy làm việc thiện thì sẽ được

lên thiên đàng, vì làm việc thiện đâu có khó, vì thế được cấp visa lên thiên đàng rất dễ cho mọi người. Bạn có viết thêm rằng tôi dù có đọc cũng không có hiểu trong kinh thánh, vậy bạn nêu lên

cho tôi đọc làm gì ? Bạn hơi khó hiểu, và hãy bớt giận lại, bởi vì sự nóng giận của bạn cũng là 1

cái tội trong những điều răn, và có thể bị trục xuất xuống đia ngục .

Thân mến.

Nguyen-Phi.

• 9 năm trước

Bạn hãy chọn câu trả lời của Nguyen Phi là câu trả lời hay nhất

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • Tôi rất đồng ý với những gì bạn Nguyen Phi nói. Bạn hãy thực hiện giao kèo của 2 người, đó là việc nên làm.

Đa số các cặp vợ chồng khác đạo khi lấy nhau đều phải theo Công giáo, vì đạo Chúa có nhiều chính sách ép buộc, dưới nhiều hình thức khác nhau (mặc dù họ vẫn ngụy biện là không hề ép buộc), nếu trường hợp không thể ép buộc được thì họ cũng đưa ra một con bài cuối cùng là phải làm phép chuẩn để nhồi nhét tư tưởng Công giáo và do đó sau này con cái của hai người sẽ phải theo Công giáo. Chỉ có một số rất ít cặp vợ chồng đạo ai nấy giữ, nhưng hầu hết trong số ít đó thì con cái của họ sau này đều phải theo Công giáo cả vì người cha (hay mẹ) theo Công giáo sẽ tìm đủ mọi cách để đưa con cái của họ ra nhà thờ làm lễ rửa tội.

-----------------

@daviss27: Theo như bạn nói thì chỉ có những ai đi nhà thờ mới được vào Thiên đàng (tôi cứ giả sử là có Thiên đàng thật) vậy tất cả những người vô thần hoặc tôn giáo khác (chiếm 3/4 thế giới) thì sẽ xuống hỏa ngục à? (hay là đi đâu?) mặc dù họ sống tốt?

Quan điểm đó của bạn trái ngược với một số người công giáo khác (kể cả Đăng - Super Turbam ở trong này). Vì trước đây có 1 câu hỏi "Những người không theo đạo mà sống tốt có được lên thiên đàng không?" thì họ trả lời đại loại là những người không theo đạo mà sống tốt thì vẫn được lên Thiên đàng. Bạn nghĩ sao về vấn đề này?

Nếu quan điểm của bạn là đúng thì những người sống tốt thậm chí là cực tốt nhưng chỉ vì không theo đạo mà vẫn phải xuống hỏa ngục à? Như thế có bất công không và Chúa có thật sự công bằng hay là ích kỷ?

-------

Súc vật Hoa mân côi (@hcmus): Ta đã không thèm đụng đến mi vì mi làm vấy bẩn ta vậy mà mi vẫn không thể từ bỏ bản chất thú vật của mi, máu thú vật đã ngấm vào con người mi rồi. Thật tội cho cha mẹ va gia đình mi đã sinh ra đứa con thú vật như mi. Mi thua kém mọi người nên luôn tỏ ra hằn học tức tối. Mi còn dám bịa chuyện mi là sinh viên từng đi theo đoàn từ thiện làm công tác xã hội, thật là bỉ ổi. Ta nói cho mi biết một người sinh viên mà lại từng làm công tác xã hội thì không bao giờ có kiểu ăn nói mất dạy và hành xử kiểu côn đồ như mi đâu. Hơn nữa kiến thức về xã hội của mi lại quá kém. Hãy vào nhà thờ mà xưng tội đi, mà ta nghĩ nhà thờ cũng không chứa chấp loại người như mi đâu.

• 9 năm trước

Chào Bạn ! Đơn giản và ngắn gọn thôi ,khi hứa thì giữ lời , đối với Thiên Chúa cũng vậy và với người đời cũng vậy , bản thân bạn có bất trung bất tín với ai , chỉ có mình bạn biết .Khi đem con trẻ đi rửa tội , thì bạn là người thay mặt con trẻ Tuyên Xưng Đức Tin trước mặt Thiên Chúa , và sự Tuyên Xưng này sẽ được lập lại khi con bạn trưởng thành (Rước Lễ Trọng Thể) bạn là người có trách nhiệm phát triển và củng cố đức tin đó .bạn có làm được không khi bạn quá lệ thuộc vào gia đình nhà chồng và người chồng Gia Trưởng của bạn ?xin lỗi cho tôi được phép nói thẳng thừng như vậy ( vì tôi đọc nhiều câu hỏi của bạn rồi , rất tiếc là đã bị bạn xóa đi )cho nên khi nhận thấy mình không đủ khả năng thực hiện được điều này thì đừng nên làm ,sẽ rắc rối cho Con bạn về sau .hãy để con bạn tự lựa chọn khi nó lớn lên , và bạn sẽ trả lẽ trước mặt Thiên Chúa thế nào bạn cũng đã hiểu .

Nếu bạn tin vào sự mầu nhiệm của đức tin đối với Thiên Chúa thì bạn cũng biết bạn làm gì đúng và bạn làm gì sai ,và hãy tự mình giải quyết câu chuyện của mình , vì đây là vấn đề nhảy cảm và có nhiều tranh luận nhất ,cho nên đừng đem câu chuyện này ra trước bàn dân thiên hạ ,làm cho sự bất hòa giữa mọi người có thể xảy ra ,cũng đừng tìm sự đồng tình trong những ý kiến để bào chữa cho sự lệch lạc của bản thân trong vấn đề tôn giáo .

Đây chỉ là nói với riêng bạn , tôi không dám đụng chạm đến ai khác .

Thiên Chúa sẽ yêu thương và tha thứ cho những ai tin vào Ngài .Bạn hãy cầu nguyện , tôi cũng sẽ cùng bạn cầu nguyện .hy vong Ngài sẽ soi sáng cho chúng ta nên biết phải làm gì .

Chúc bạn bình an trong tâm hồn và hạnh phúc với gia đình của mình .

• 9 năm trước

Vấn đề tôn giáo là vấn đề khá nan giải cho những cặp vợ chồng khác tôn giáo. Thật sự có rất nhiều cặp đổ vỡ chỉ vì cố gắng bắt người kia theo đạo của bên mình.

Theo tôi nghĩ, vợ chồng của bạn có cái hay và chưa hay

1. Đồng ý cưới nhau đạo ai nấy giữ: đây là việc làm mà bất cứ người theo đạo Thiên Chúa nào cũng không đồng ý, vì như thế không hợp nhất về một mối, không thờ 1 Thiên Chúa là Thiên CHúa duy nhất, không kết hợp nhau dưới sự chứng giám của Chúa. Nhưng hai bạn đã làm việc này, chứng tỏ hai bạn yêu nhau thật nhiều là tôn trọng quyền tự do tín ngưỡng của nhau. Tôn giáo mà ép theo thì chả có tác dụng gì, chỉ là sự lừa dối để đến với nhau, xong thì chắc chắn sẽ chẳng còn thờ kính gì cả. Tôi cũng là đạo Thiên Chúa, tôi biết việc này là trái đạo, nhưng tôi ủng hộ, Đó là cái hay của các bạn (nhưng bị tội trọng trong luật Thiên Chúa)

2. Không hay ở chỗ: Hai bạn thoải thuận khi con lớn sẽ cho con quyền tự lựa chọn. Tôi nghĩ hai bạn chưa phân tích rõ với nhau điều này. Thứ 1, đứa trẻ lớn lên, nó biết đạo gì là đạo gì mà lựa chọn? Nếu cha nó không rao giảng, chỉ dây cho nó đạo Phật, thì nó có biết Phật là gì không để mà chọn theo đạo Phật. Ngược lại, nếu mẹ nó không dạy nó đọc kinh, không dạy nó sùng kính Thiên Chúa, thì nó biết Chúa là ai và tại sao phải theo?

Thứ 2, bạn có nghĩ đến lúc truyền đạo cho con, thì bạn hoặc chồng bạn sẽ cho là người kia đang dụ dỗ con theo đạo phía mình? Cho nên, việc hai bạn nói con tự chọn, không được dụ dỗ hay ép buộc là không thực tế. Nói như hai bạn, thì đứa trẻ nó chẳng theo bên nào hết, có khi nó k theo Chúa cũng chẳng theo Phật, nó theo đạo thờ gia tiên ông bà thôi thì sao? Nó sẽ không chọn bên nào nếu nó không hiểu cái nó chọn là gì.

Các bạn nên thỏa thuận lại với nhau, cùng cho con tìm hiểu cả về 2 đạo, rồi sau đó mới cho con tự quyết thì hợp lý hơn. Nếu không nói sớm, sau này khi bạn dạy con bạn về đạo Chúa, chắc chắn có xung đột xảy ra với nhà chồng.

Theo tôi nghĩ, nếu con bạn không được rửa tội, không học giáo lý, không rước lễ đúng tuổi, thì sau này rất khó để theo đạo Chúa. Tôi chứng kiến rồi, các cha rất khó, không chấp nhận đâu. bạn cưới nhau không có phép hôn phối, không có sổ gia đình công giáo, thì con bạn làm gì được vào nhà thờ. Nếu cháu lớn lên, theo học, thì cũng giống như Tân Tòng thôi. Sợ rằng sẽ nản so với tự nhiên vào chùa như bên Phật. Bên Phật chẳng thấy ai bắt bẻ gì, theo thì theo thôi, còn bên đạo đủ thứ hết.

bạn nên nói chuyện lại với nhà chồng theo mục số 2 của tôi

• 9 năm trước

Hai bạn đã thỏa thuận thì bạn không nên phản bội giao kèo này!

Hãy sống vững bằng đức tin & lời cầu nguyện...Mình tin là cuối cùng bạn cũng đạt được mong ước của mình (Mình biết rất, rất nhiều trường hợp như bạn...Kết quả về sau đều mãn nguyện cả!)

• cuối cùng bạn cũng lấy chồng, rất mừng khi nghe bạn bảo bạn hạnh phúc.

năm trước bạn cũng đã hỏi về vấn đề lấy chồng ngoại, khi đó, các bạn Công Giáo rất lo cho bạn vì chồng bạn theo bạn kể là người gia trưởng (rất tiếc là bạn đã xóa các câu hỏi cũ)

bạn ah, niềm tin là phải được xây dựng và củng cố từ nhỏ nên tùy theo cách giáo dục của bạn mà con bạn lớn lên sẽ như thế nào!

bạn đã hứa với chồng như thế nào thì hãy giữ lời hứa như vậy.

luôn tiện cho mình hỏi lại, bạn không làm phép cưới trong nhà thờ phải không, bạn chỉ cưới đời thôi phải không (mình nhớ là bạn bảo rằng : ngườ yêu em bảo anh là người trí thức nên không muốn cưới tại nhà thờ???!!!!) năm ngoái chúng ta cũng đã phân tích vấn đề này, nhưng bạn không nghe, chỉ thích nghe người không phải Công giáo.

vậy mong bạn hãy chuẩn bị cho con trẻ hành trang khi bạn muốn nó theo Công Giáo, đừng cho nó làm những thứ cúng bái linh tinh, mê tín dị đoan mà tội nó.

Davis: tốt nhất là các hạ đừng mail cho cô nương này, cô này duy ý chí lắm, cô hỏi cho vui thôi chứ thực ra đã quyết định rồi.

em cho a hỏi nhé, nếu anh ấy tôn trọng niềm tin của em, của gia đình em, thế tại sao koo đồng ý cưới tại nhà thờ (phép giao) để em không mắc tội, và gia đình em không mắc tội. em là người Công Giáo nên em hiểu cưới đời sẽ phạm tội gì chứ, và người tham gia là Công Giáo phạm tội gì chứ?

sống hạnh phúc với người mình yêu, đó là niềm mong ước của con người. điều đó tốt. nhưng phải hiểu nhau, tôn trọng nhau. anh thấy ko có lý do gì mà chồng em ko chịu cưới tại nhà thờ cả. chồng em khiến cả họ nhà gái phải khó xử (chỉ có một lý do duy nhất là anh ta là người trí thức???).

anh ko thiên vị, ghét bỏ ai cả. bố của anh bây giờ vẫn là người ko có tôn giáo, anh vẫn tôn trọng niềm tin của bố, và bố anh sống còn tốt hơn nhiều người Công Giáo khác. anh phục bố anh một điều là- tuy ko tin nhưng vẫn rất tôn trọng tôn giáo khác, và tôn trọng lời hứa.

• Isah
    Lv 6
    9 năm trước

Tôi thì ngược lại; bà xã là người Công giáo; tôi đồng ý cho con theo đạo Mẹ như bước khởi đầu trong đời; nhưng tôi có giao ước thêm là không được có sự ép buộc khi nó lớn lên thì việc chọn tôn giáo là chuyện riêng của nó. Bây giờ con lớn lên đi vào tuổi teen, nó bắt đầu tìm hiểu đạo của ba nó một cách tự nhiên. Cần nhất là cho con cái có sự giáo dục đầy đủ về các tôn giáo, nên thảo luận cụ thể với ông xã, chắc là không có chuyện gì không được đâu. Chúc bạn một ngày bình an.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.