Có phải yêu nhau là một chuyện, lấy nhau là một chuyện khác ?

Tại sao vậy ạ ?
Cập nhật: Hihi..cười chết mất. Hai "Cụ" trả lời này đúng là "phiêu" quá đi... Hồi tưởng lại cái thời trẻ mà chưa cưới đi nào !
Cập nhật 2: - Anh Trang Chu: "Hoa" có thể đổi "chủ" vì Yêu đấy. Phải chăng là "tai họa", là "sai lầm" khi nghĩ rằng yêu và cưới là một ?
Cập nhật 3: -@Vô Tình ơi, rộng lượng với Vera chút đi. Chỉ là "thắc mắc" thôi mà !
Cập nhật 4: ( Xin lỗi, @ Đời Lính chứ không phải Vô Tình, hihi...không hiểu sao mình cứ nhầm hai bạn )
Cập nhật 5: Chính vì Vera lấy người mình yêu ( ơn Trời, Chàng cũng yêu mình ), nên mới thắc mắc vậy chứ . Với lại, liên quan "thắc mắc" đây nè:
http://vn.answers.yahoo.com/question/ind...
Cập nhật 6: -CHARLOT ơi, không chơi kiểu trả lời "phản vấn" đó nhá. Sao lại cần phải khác nhau chứ ?
Cập nhật 7: -@ VY: Không tính kiểu yêu...bắn trăm phát đại bác không tới đó đâu nhé !
Cập nhật 8: -@HAN: Sao không kể nốt ra Anna Karenina, Đồi Gió Hú, Những cây cầu ở quận Madison, Bệnh nhân người Anh,... Ôi, tình yêu-hôn nhân...Có lẽ nếu không có hôn nhân, Tình yêu chẳng nhiều cay đắng thế ! Hay là chẳng đẹp đến thế chăng !?
Cập nhật 9: - @ Vịt Cổ Lùn: Người đàn ông chân chính luôn coi hôn nhân là chuyện Lớn. "Tậu trâu, lấy vợ, làm nhà" mà lị. :D
Cập nhật 10: -@ Vô Tình: Một tình yêu mà được sự "đồng thuận" của lí trí thì còn gì bằng Vô Tình nhỉ ?
Cập nhật 11: -@ new: Vera nghĩ cả hai câu trả lời của @ Ngocan và @ Vịt Cổ Lùn đều có lí và không mâu thuẫn với nhau. ( Muốn duy trì nòi giống thì cần phải có Tình dục mà : ). Mà chuyện này là chuyện Lớn đó nghe, hihi... Có ai mà không muốn lấy người mình yêu đâu kia chứ. Có điều không phải cứ muốn là được,
Cập nhật 12: - Hạt dẻ em nè: Nếu lấy người mình yêu rồi...mà chẳng may..hết yêu...hoặc không còn là duy nhất...thì nên làm sao nhỉ ?
Cập nhật 13: -Bliss: Đọc câu trả lời của cậu tớ lại nhớ đến mấy Entry của cậu và Hải Âu về đám cưới, về thời hạn cho tờ hôn thú gì đó...hihi...Nếu nhìn bằng cặp mắt hài hước thì hôn nhân đúng là một vở Hài kịch mà mỗi chúng ta đều sắm vai "bi". :))( đùa tí )
Cập nhật 14: - Cám ơn Egal về bài thơ...câu cuối Vera muốn đọc thành: "Hận sao không gặp khi chưa có chồng." có được không ạ. Mà nếu gặp khi chưa có chồng...thì cũng chắc gì đã...
Đôi lúc Vera nghĩ, hôn nhân giống như cái dây diều, còn tình yêu là con diều... :)
Cập nhật 15: -Dạ khúc mến ! Vera cũng có suy nghĩ giống bạn. Khi lấy nhau, người ta đều muốn lấy người mình yêu, vậy thì "yêu" và "lấy" là một. Nhưng sau khi cưới nhau thì...lại là chuyện khác. Dù tình yêu có phai nhạt, dù có đôi lúc xao lòng trước một bóng hình nào đó...thì bên cạnh Tình yêu còn có Tình... hiển thị thêm -Dạ khúc mến ! Vera cũng có suy nghĩ giống bạn. Khi lấy nhau, người ta đều muốn lấy người mình yêu, vậy thì "yêu" và "lấy" là một. Nhưng sau khi cưới nhau thì...lại là chuyện khác. Dù tình yêu có phai nhạt, dù có đôi lúc xao lòng trước một bóng hình nào đó...thì bên cạnh Tình yêu còn có Tình nghĩa vợ chồng, còn có những đứa con và bao mối ràng buộc khác... Đâu phải như cái áo mà có thể dễ dàng thay được ?
Nhưng đọc báo thấy có những chị em bị chồng đánh đập hành hạ khủng khiếp...vậy mà họ vẫn cứ cam chịu... chỉ vì sợ mang tiếng "bỏ chồng". Có đáng không ?
Cập nhật 16: -@ thu: Không hiểu mọi người nghĩ về cuộc sống, tình yêu của người phương Tây thế nào...chứ riêng Vera, thấy họ có nhiều điều rất hay... Vera không có thành kiến với lối sống Tây đâu. Trăm đường tại ta thôi...
20 câu trả lời 20