Thinh đã hỏi trong Khoa học Xã hộiTâm lý học · 8 năm trước

Xin các bạn cho tôi biết làm cách nào để khắc phục nỗi sợ chết?

Theo tôi nghĩ là:

1.Chắc chắn trong tương lai, một ngày nào đó mình sẽ chết.

2.Tôi không biết rõ là liệu mình có được tái sinh không, tôi thì theo đạo Phật nhưng không biết là đạo Phật nói có đúng không mà thấy khoa học giải thích có vẻ rất thuyết phục (chết là hết).

3.Chưa biết Phật giáo nói đúng hay khoa học nói đúng nhưng cho dù có quan niệm thế nào đi nữa thì sự thật vẫn là sự thật.

4.Tuy có nhiều bằng chứng chứng minh sự tồn tại sau cái chết nhưng biết đâu sau này khoa học sẽ giải thích được hết, như đã từng giải thích được một số hiện tượng trước đó.

Tôi lo sợ đến mức ăn ngủ không yên, vừa thúc dậy là sợ hãi, có khi sợ đến nỗi toát mồ hôi, có khi sợ quá cứ đi lòng vòng hoài không ngồi yên được, đầu óc thì căng thẳng tột cùng, khi thì buồn thê thảm vì nghĩ chết là điều chắc chắn không sao tránh khỏi, một ngày nào đó mình sẽ chết, và mọi thứ chẳng còn là gì hết, cái đáng sợ của sự bất tận.

Xin các bạn cho tôi lời khuyên, bây giờ đầu óc tôi rối bời không biết phải làm sao.

Xin cảm tạ.

Cập nhật:

Tôi muốn tìm thú vui để vượt qua nỗi sợ hãi nhưng khi đó tôi liền nghĩ rằng là mấy thứ này rồi sẽ qua đi và mình sẽ chết, tôi cứ bị nỗi ám ảnh về cái chết từng phút từng giây vậy, tôi cảm thấy khổ sở lắm. Theo đạo Phật thì nói cái đích cuối cùng là Niết-Bàn mà Niết-Bàn lại là cái gì đó như là hư vô vậy. Do vậy tôi không biết nương tựa vào đâu.

Cập nhật 2:

Mình hay nghĩ là sống rồi lại chết và nếu theo khoa học là "hết" vậy thì mình sống trên đời này còn ý nghĩa gì nữa (theo quan niệm bản thân).

16 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 8 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Chào bạn, chết là một quy luật của tự nhiên. Không ai có thể thoát khỏi điều đó. Chết là lúc linh hồn của ta rời bỏ khỏi thân xác, kết thúc một kiếp người. Bạn sợ cái chết vì bạn không biết rằng linh hồn của bạn sẽ đi về đâu. Mình nghĩ bạn không nên nghĩ suy và lo lắng quá mức. Bạn theo đạo Phật, trong tâm có Phật, tâm bình an thì sẽ không sợ hãi điều gì. Bạn hãy niệm kinh khi lòng bất an, hãy nghĩ rằng cái chết nhẹ nhàng, như ta đang bước qua một cánh cửa. Và chính vì một kiếp người ngắn ngủi nên ta càng cần phải sống có ý nghĩa, cảm nhận những điều thú vị trong từng giây phút quý báu đang trôi qua trong cuộc đời của ta. Chúng ta không nói trước được linh hồn của chúng ta sẽ đi về đâu sau khi chết nhưng ở hiện tại chúng ta cần có niềm tin, sống tốt và tâm bình an. Đó có thể là một điều quan trọng để dẫn dắt linh hồn ta đi về nơi ánh sáng. Đừng lo lắng nhiều, bạn nhé. Mọi người ở quanh ta, vẫn đang nỗ lực để sống. Hãy mỉm cười với tất cả mọi thứ và ngay cả với cái chết. Chúc bạn luôn thanh thản trong tâm. Một ngày an lành !

• Đăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 8 năm trước

khỏi khắc phục

Khi bạn khắc phục được nỗi sợ chết thì bạn sẽ chết

• Ẩn danh
    4 năm trước
  • 6 năm trước

sồng chết do trời định cái gì đến sẽ đến,là họa không thể đoán

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • Ẩn danh
    8 năm trước

Dành thời gian ngắn ngủi còn lại để sợ hãi một điều mơ hồ sẽ rất là uổng phí cho cuộc sống của mình.

• 8 năm trước

Khắc phục hay không khắc phục thì cái chết vẫn đến với tất cả mọi người.

Hãy tỉnh bơ nó đi, đừng nghĩ đến nó nữa.

Cố gắng làm chủ bản thân mình.

Tạm biệt.

Dũng cảm & mạnh mẽ lên bạn nhé.

• Ẩn danh
    8 năm trước

tôi 18 tuổi tui tin rằng , mình sẽ không chết vì 20 30 năm nữa lỡ có 1 hành tinh nào đó ? tôi sẽ đến đó và lỡ sau này thế giới tân tiết sau khi cái xác này tui yếu đi tui sẽ nhờ con cháu tôi giữ bộ não và thay bằng cơ thể khác cứ thế tôi sẽ luân hồi , đó là điều tui lun tin mình sẽ bất diện , 75%

add nick tôi nhé khodau14@yahoo.com

• 8 năm trước

chết thiệt một lần cho biết,thực chứng dễ thuyết phục,cái mình nghi ngờ tốt nhất mình tự chứng minh và giải thích sẽ thuyết phục hơn!

(Các) Nguồn: thân mên1
  • 8 năm trước

NT không biết giúp đỡ Bạn về khoản này.,chỉ thành tâm cầu mong cho Thinh T thật là nhiều an lành..mà thôi..

Hiện nay,NT chưa nghĩ đến cái chết,nhưng những lo lắng mơ hồ..cũng làm cho NT sợ..muốn "chết" ! Vậy có khác gì nỗi lo lắng ..của Thinh T đâu nà ?!

Nếu không vướng bận trách nhiệm với người xung quanh ,theo NT có lẽ Thinh T..thây kệ..!Biết đâu sau khi chết ..ta lại được tái sinh vào cõi..khác dễ chịu hơn cuộc đời con người ha ?!

Thương mến Thinh T lắm lắm !!

• 8 năm trước

Chưa có kinh nghiệm về "chết" nhưng theo mình nghĩ thì bạn nên cố gắng hoạt động, giao lưu nhiều hơn thì sẽ bớt những suy nghĩ mông lung kiểu như vậy. " Cây đời" thì lúc nào chả xanh tươi, mong bạn sẽ luôn được vui.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.