Tôi phải làm sao cho đúng 1 con người, 1 người chồng, 1 người cha và nổi khổ tâm khó nói?

Tôi và cô ấy hiện bây giờ là vợ tôi, chúng tôi đã có 1 đứa con gái (trước hôn nhân). Tôi tưởng cuộc sống của mình cứ êm đềm như một giấc mơ, như chóng tan thành mây khói khi tôi lần phát hiện ra quá khứ cô ấy, và rồi một sự ghe tuông hận thù của một người đàn ông trong tôi lại nổi lên. Tôi đang chịu sự dày vò từ... hiển thị thêm Tôi và cô ấy hiện bây giờ là vợ tôi, chúng tôi đã có 1 đứa con gái (trước hôn nhân). Tôi tưởng cuộc sống của mình cứ êm đềm như một giấc mơ, như chóng tan thành mây khói khi tôi lần phát hiện ra quá khứ cô ấy, và rồi một sự ghe tuông hận thù của một người đàn ông trong tôi lại nổi lên. Tôi đang chịu sự dày vò từ nhiều phía, xin các bạn hãy chỉ cho tôi một lối đi đúng đắn để không phải hối hận về sau. Đây là câu chuyện của vợ tôi mà tôi lần lượt nghe, tích góp từ những người xung quanh, bạn bè cô ấy.
- Lúc trước, đó là một cô gái còn học lớp 11mà tôi quen được trong đám giỗ nhà bạn tôi. Lúc đó tôi còn đi học trên thành phố. Chúng tôi có uống một vài ly rượu được gọi là xã giao. Rồi tôi lại lên đường lên thành phố theo đuổi giấc mơ học vấn của mình, còn em thì vẫn tiếp tục học lớp 11. Có những chuyện bây giờ tôi mới biết: Lúc đó em có quen bạn trai, lớn hơn em 7 8 tuổi gì đó. Hai người có những giây phút mặn nồng bên nhau. Em thường đi chơi qua đêm tại các nhà trọ sau những buổi rượu tàn. Và trong một lần say em đã trao đời con gái của mình cho người bạn trai đó. Tôi cũng không biết họ bắt đầu từ lúc nào, và có kết thúc lúc nào. Một năm sau tôi lại về đám giỗ thì lại gặp em, em đang học lớp 12. Sau khi mọi người đã chén no say thì chỉ còn tôi và em ráng ngồi lại để tâm sự. Em nói em chưa có người yêu. Rồi tôi và em tâm sự cảm thấy như mình thân thiết từ lúc nào. Sau đó tôi lên thành phố, tiếp tục liên lạc với em mặt dù ở nhà em có bạn trai mà tôi không hề hay biết.
- Một năm sau tôi ra trường về nhà, tôi và em bây giờ là bồ của em. Đi đâu em cũng giới thiệu với bạn bè rằng tôi là bạn trai của em. Thời gian tiếp tục trôi qua, cho đến khi ăn tiệc chia tay bạn tôi đi nghĩa vụ quân sự, em mới ngõ lời muốn qua đêm với tôi. Trong lần đầu tiên của tôi, tôi đã hỏi "anh có phải là người đầu tiên" im lặng một hồi lâu em nói phải và kêu tôi tắt hết đèn. Hôm đó tôi rất say và không làm được gì(chỉ cởi đồ ra và ngủ tới sáng). Và tháng sau, em và tôi tiếp tục vào nhà trọ, rồi ít tuần sau tôi lại lên thành phố đi làm. Ở nhà em vẩn ngày ngày đi chơi với bạn trai em (2 người nhà cách nhau khoảng 10 phút). Em đã quan hệ với tôi mà vẫn tiếp tục quan hệ với người đó. Em vẩn thường điện thoại cho tôi nói nhớ tôi, thương tôi. Trong một hôm tôi về quê chơi, tôi và em lại nhà bạn chơi, thì bạn trai của em đến đó kiếm. Em lẫn trốn vào trong buồn và nhờ người bạn nói em không có ở đây. Giờ này tôi mới biết điện thoại mà em xài, vẩn thường liên lạc với tôi là của người ấy. Tôi hỏi em đó là ai, và tôi quá yêu em nên ngu muội tin em nói đó là anh trai của em. Rồi mọi chuyện lắng xuống em và tôi vẩn thường vào nhà trọ mõi khi tôi về. Có một hôm về tôi nghe bạn tôi nói em đã gây lộn và đập điện thoại của người ấy. Tôi hỏi vì sao thì em không nói gì và ôm tôi khóc. Đêm hôm đó tôi ngủ ở lại nhà em (mặt dầu gia đình em biết em đã có bạn trai và thường tới lui nhà em). Rồi em lên thành phố đi làm, tôi và em ở khá xa nhau. Tôi ở Gò Vấp còn em ở An lạc. Tôi và em thường gặp nhau khoảng 2 tháng 1 lần. Gần một năm trôi qua cho đến khi sinh nhật tôi 20.11. Em được nghĩ về quê vài ngày. Em về em vẩn đi chơi, đi nhậu (tôi không biết em đi với ai). Rồi tết cũng đến, tôi và em đi chơi hội xuân. Em gặp lại bạn trai em, bạn trai em cặp vai em trước mặt tôi. Em đẩy tay người ấy ra, tôi không nói gì mà bỏ đi. Em ở lại nói chuyện gì đó gần 5 phút rồi chạy theo sau tôi. Đêm hôm đó giao thừa không một tiếng nói. Và rồi em xin lỗi tôi, em nói đó lúc trước là anh kết nghĩa rồi là bạn trai của em. Nhưng bây giờ em không muốn quen nữa mà người đó cứ theo em hoài. Tôi im lặng, tôi tha thứ cho em. Rồi qua tết 2 đứa tôi lại đi làm. Đến tháng 3 chúng tôi phát hiện em đã có thai 4 tháng. Em nói em không biết gì, tưởng là mập ra. Rồi một đám cưới (như có lệ ở nhà em, nhà tôi không tổ chức gì mà chỉ cha mẹ, anh chị lai nhà em thôi) diễn ra. Do tuổi không hợp nên từ khi phát hiện đến khi đám cưới gần 1 tháng. Trong thời gian này em nói với tôi đi làm giấy kết hôn để chuẩn bị lãnh thai sản sau sinh. Chúng tôi có một bé gái đến hôm nay đã 17 tháng.
Trong một hôm đi chơi, tôi nghe bạn gái của em kể về em như chuyện ở trên, tôi đúc kết hết lại những gì đã bỏ ngoài tai trong suốt mấy năm kể lại cho em nghe. Thì em thừa nhận đó là sự thật. Bây giờ trong tôi trống rỗng, tôi buồn, muốn ly dị nhưng thương con quá, nó chỉ biết gọi bập bẹ ba ba mà thôi. Tôi cũng không biết đó có phải là con tôi không vì chúng tôi thường dùng bao cao su. Cũng có khi không dùng. Giờ đây tôi phải làm sao, có ai giúp tôi với.
Cập nhật: Tôi phải đánh giá về nhân cách thế nào cho đúng bây giờ. Tôi luôn dằn vặt trong lòng, tôi có nên tiếp tục đi tiếp 2 người hay phải dừng lại vì cái quá khứ đen tối của em. Tôi có phải sẽ là 1 người rồi em sẽ đối xử nhu người bạn trai của em hay không. Tờ giấy kết hôn sao giờ tôi thấy nó quá mỏng manh. Ai có thế tiên... hiển thị thêm Tôi phải đánh giá về nhân cách thế nào cho đúng bây giờ. Tôi luôn dằn vặt trong lòng, tôi có nên tiếp tục đi tiếp 2 người hay phải dừng lại vì cái quá khứ đen tối của em. Tôi có phải sẽ là 1 người rồi em sẽ đối xử nhu người bạn trai của em hay không. Tờ giấy kết hôn sao giờ tôi thấy nó quá mỏng manh. Ai có thế tiên đoán cho tôi cả 2 con đường mà tôi co thể bước tiếp?
11 câu trả lời 11