Thơ Đường chính hiệu 100%.......?

Trước hết thanhtthai xiin lổi các bạn vườn thơ vì không vào trả lời các câu hỏi vì thật sự rất bận chỉ tranh thủ xem lúc rỗi rãi bằng đt . Mong các bạn đừng trách . Khi đọc thơ của vườn thấy tâm đắc vấn đề gì thái đăng luôn thành câu hỏi vậy mà rị mọ cũng hết giờ nghĩ vì vậy một lần nữa mong các bạn bỏ quá cho. Cảm... hiển thị thêm Trước hết thanhtthai xiin lổi các bạn vườn thơ vì không vào trả lời các câu hỏi vì thật sự rất bận chỉ tranh thủ xem lúc rỗi rãi bằng đt . Mong các bạn đừng trách . Khi đọc thơ của vườn thấy tâm đắc vấn đề gì thái đăng luôn thành câu hỏi vậy mà rị mọ cũng hết giờ nghĩ vì vậy một lần nữa mong các bạn bỏ quá cho. Cảm ơn các bạn.

THƠ ĐƯỜNG CHÍNH HIỆU CHUẨN 100%. 
Dân quê chất phát lại chân tình
Vẩy phú thơ đường chớ vội khinh
Cắt mía đè ra lay láng nước 
Thân khô đút bếp lửa bừng ... kinh
Dùng nồi nấu tới khi khô cạn
Lấy đủa chao( khuấy) đều mật kết tinh
Mía ngọt giờ thành đường chẳng tráng*
Thơ đường thiệt bụng đúng quê mình

*( muốn làm đường cát trắng phải qua nhà máy để tẩy và dùng máy ly tâm để tách thành hạt đường) còn đây là cách làm ra loại đường mật dành kho cá hay xử dụng ướp tẩm các món ăn quê nhà lúc trước đây.

Cập nhật: Thưa bạn Mai Viên và các bạn trong vườn! Đây là lần thứ 2 và là lần cuối cùng mình trả lời bạn MV . bạn à , như mình nói lần trước mình vẫn phải học mãi , học mãi. Hơn nữa thơ đường mình cũng không dám nói rành lắm như bạn vì theo mình biết thơ đường có rất nhiều lỗi dễ mắc lắm bạn ạ. Ngoài thất đối thất vận thất... hiển thị thêm Thưa bạn Mai Viên và các bạn trong vườn!
Đây là lần thứ 2 và là lần cuối cùng mình trả lời bạn MV . bạn à , như mình nói lần trước mình vẫn phải học mãi , học mãi. Hơn nữa thơ đường mình cũng không dám nói rành lắm như bạn vì theo mình biết thơ đường có rất nhiều lỗi dễ mắc lắm bạn ạ. Ngoài thất đối thất vận thất niêm còn có cưỡng áp phong yêu khổ độc ôi nhiều lắm mình nhớ không hết. nhưng mình vẫn thich thử tất cả các loại kể cả cách làm thuận nghịch vì đối với mình vui là chính không câu nệ . còn bạn tất cả phải đúng luật , bạn lấy thơ làm đạo , mình lấy thơ làm vui cho nên tâm đạo bất đồng vì vậy mai mốt nếu bạn không thích bạn có thể không vô câu hỏi của mình hén chứ mình thì không thay đổi được . mặt khác bạn đừng gán ghép cho mình là đàn anh trong chổ này hén bạn.Trở lại vấn đề thơ . Thơ Đường Luật nếu thật sự để phô trương cho đúng người ta sẽ tìm vào các diễn đàn , ở đây chính bạn nói các em , các bạn khác đang học làm. Vậy nếu câu nệ quá liệu có ai thử làm đăng lên không hả
Cập nhật 2: bạn mặt khác câu nệ về luật quá sẽ mất đi cả cái hay cái hồn bài thơ của chúng ta trong cảm nhận của người khác, vì thơ người ta người ta nhận định theo cảm tính bạn ạ. Ví dụ thơ của bạn là một điển hình , chuẩn , đúnh luật nhưng thanhthai không cảm nhận được cái hay của nó qua bài họa Trương Chi của bạn . Tiếng... hiển thị thêm bạn
mặt khác câu nệ về luật quá sẽ mất đi cả cái hay cái hồn bài thơ của chúng ta trong cảm nhận của người khác, vì thơ người ta người ta nhận định theo cảm tính bạn ạ. Ví dụ thơ của bạn là một điển hình , chuẩn , đúnh luật nhưng thanhthai không cảm nhận được cái hay của nó qua bài họa Trương Chi của bạn .
Tiếng ai như tiếng hát chàng Trương
Ca khúc lừng vang mấy dặm trường
Sông văng buồm nâu mơ phủ trướng
Lầu cao mắt biếc mộng thiều trương
Ân tình đâu dễ nhường huynh trưởng (2 câu luận 5, 6)
Nghĩa khí nào đâu nhịn đấu trường
Cho dẫu lòng xuân cao mấy trượng
Mà dung mạo ấy đạt tình trường
mình không phải nói bừa , trong bài ở hai câu luận ( nếu mình nhớ không lầm thì luận là để làm rỏ thêm vấn đề của các cặp câu phá, thực) chính 2 câu đối chuẩn , chứa đày ngạo khí xung thiên của người viết làm lu mờ cả câu chuyện tình đau thương u uẩn bạn ạ . nếu là thơ ngang như mình thì sẳn sàng viết
tiêu sầu ngân tiếng đau lòng trưởng
sáo oán lời vang buốt dạ trường
Đến đây chắc cũng đủ rồi bạn
Cập nhật 3: hén, vậy nha, mình xin nhắc lại mai mốt nếu không thích bạn có thể không vô câu hỏi của mình trả lời, chấm sao, vì mình sẽ không thay đổi cách vui thơ của mình một loại thơ đường làng , đường hẽm gì đó .
Đôi lời cùng bạn nếu có gì không vừa ý xin bạn bỏ qua đừng trách thanhthai hén. Cảm ơn bạn trước
Cập nhật 4: @ MAI VIÊN . HÔM NAY ĐÓNG CÂU HỎI MỌI VIỆC COI NHƯ XONG. TUY NHIÊN THẤY MV TRẢ LỜI CHÂN TÌNH TRÊN CÂU HỎI CỦA TTKK , THÁI TÔI CŨNG LẤY TÂM THÀNH THẲNG THẮN TRAO ĐỔI CÙNG MV. TÍNH TÔI TRƯỚC NAY KHÔNG THÍCH VIỆC TRANH LUẬN HAY PHÂN BUA ,VÌ VUI THƠ TRÊN YAHOO LÀ MỘT CỘNG ĐỒNG TỰ DO RẮT DỄ XẢY RA TÌNH TRẠNG KHÍCH BÁC... hiển thị thêm @ MAI VIÊN . HÔM NAY ĐÓNG CÂU HỎI MỌI VIỆC COI NHƯ XONG. TUY NHIÊN THẤY MV TRẢ LỜI CHÂN TÌNH TRÊN CÂU HỎI CỦA TTKK , THÁI TÔI CŨNG LẤY TÂM THÀNH THẲNG THẮN TRAO ĐỔI CÙNG MV. TÍNH TÔI TRƯỚC NAY KHÔNG THÍCH VIỆC TRANH LUẬN HAY PHÂN BUA ,VÌ VUI THƠ TRÊN YAHOO LÀ MỘT CỘNG ĐỒNG TỰ DO RẮT DỄ XẢY RA TÌNH TRẠNG KHÍCH BÁC NÓI NẶNG LỜI.VÌ VẬY TÔI GIỮ LẬP TRƯỜNG CỦA MÌNH KHÔNG SAI MV Ạ . CÓ BƯỚNG CHÚT NHƯNG LÀ CÁI BƯỚNG CỦA NGƯỜI NGỘ KHÁC VỚI CÁI BƯỚNG CỦA KẺ NGANG . CHÍNH BẠN KHI XEM THƠ VÀ NHỮNG TRẢ LỜI CỦA TÔI BẠN NHẬN ĐỊNH TÔI BIẾT TƯƠNG ĐỐI VỀ ĐƯỜNG THI , ĐƯỜNG LUẬT , QUÀ THẬT KHÔNG SAI , NHƯNG TẠI SAO TÔI KHÔNG KÊU GỌI BẠN BÈ Ở ĐÂY GHI LÀ THƠ ĐƯỜNG LUẬT , KỂ CẢ BẢN THÂN TÔI CŨNG KHÔNG GHI . THƯA VỚI BẠN , GỌI THƠ ĐƯỜNG LÀ TRẬT NHƯNG NẾU GỌI THƠ ĐƯỜNG LUẬT KHÔNG SAI NHƯNG LẠI TỆ HƠN . NHƯ TÔI ĐẢ NÓI NƠI CÔNG ĐỒNG NÀY RẤT TỰ DO VÌ VẬY KHÔNG ÍT NGƯỜI RẤT AM TƯỜNG VỀ THƠ CA, LÂU LÂU VÀO XEM. VÌ VẬY MỘT KHI ĐÃ GHI RÀNH RẼ ĐƯỜNG LUẬT THÌ PHẢI TUÂN THỦ ĐÚNG LUẬT MÀ NHƯ TÔI TỪNG TRẢ LỜI VỚI BẠN TH
Cập nhật 5: TRẢ LỜI VỚI BẠN THƠ NÀY RẤT NHIỀU LỖI DỄ MẮC , CÁC BẠN NƠI ĐÂY LẠI THAM GIA VUI LÀ CHÍNH VÀ CŨNG CÓ MỘT SỐ EM ĐANG HỌC DẦN , THỜI GIAN XEM THƠ VÀ TRẢ LÀ NHAU CŨNG ĐÃ MẤT KHÁ NHIỀU VÌ VẬY YÊU CẦU CÓ BÀI CHUẨN THÌ CHẮC CHẮN KHÔNG CÒN THỜI GIAN XEM NHỮNG BẠN THÂN KHÁC MÀ BẢN THÂN TÔI CŨNG THƯỜNG MẮC LỖI NÀY ( NHƯ BÀI... hiển thị thêm TRẢ LỜI VỚI BẠN THƠ NÀY RẤT NHIỀU LỖI DỄ MẮC , CÁC BẠN NƠI ĐÂY LẠI THAM GIA VUI LÀ CHÍNH VÀ CŨNG CÓ MỘT SỐ EM ĐANG HỌC DẦN , THỜI GIAN XEM THƠ VÀ TRẢ LÀ NHAU CŨNG ĐÃ MẤT KHÁ NHIỀU VÌ VẬY YÊU CẦU CÓ BÀI CHUẨN THÌ CHẮC CHẮN KHÔNG CÒN THỜI GIAN XEM NHỮNG BẠN THÂN KHÁC MÀ BẢN THÂN TÔI CŨNG THƯỜNG MẮC LỖI NÀY ( NHƯ BÀI THƠ 2 CÂU CÂY MÍA BẠN NÓI CHỈ CẦN ĐỔI LẠI CẮT GỐC ,ĐOẠN THÂN LÀ CHUẨN NHƯNG TÔI KHÔNG NHIỀU THỜI GIAN LẮM ĐỂ CÂN NHẮC TỪNG CÂU TỪNG CHỮ TRƯỚC KHI POTS ) VẬY NẾU TÔI VÀ CÁC BẠN Ở ĐÂYGHI NHƯ MV YÊU CẦU MỘT NGƯỜI NÀO ĐÓ VÀO XEM HỌ SẼ NÓI GÌ KHI THẤY ĐÃ GHI RÀNH RẼ …NHƯNG CÓ QUÁ NHIỀU SAI SÓT? DO ĐÓ TÔI VÀ CÁC BẠN Ở DÂY,CHỌN CÁCH GHI ĐƯỜNG VÒNG VÈO NGƯỜI LẠ CŨNG SẼ KHÔNG TRÁCH KHI GẶP NHỮNG BÀI THƠ CÓ LỖI . ĐÓ LÀ CÁCH ĐỂ VUI THƠ ĐƠN THUẦN TRÊN CỘNG ĐỒNG YAHOO . NHƯ VẬY MV CHẮC CŨNG ĐÃ HIỂU VÀ THÔNG CẢM TẠI SAO Ở ĐÂY KHÔNG GỌI THƠ ĐƯỜNG VÌ TRẬT, NHƯNG CŨNG KHÔNG GỌI ĐƯỜNG LUẬT MÀ CHỈ THÍCH LẮT LÉO VÒNG VO BẰNG NHỮNG THỨ ĐƯỜNG TỰ SÁNG TẠO.
Cập nhật 6: LỜI THỨ HAI THÁI TÔI MUỐN TRAO ĐỔI CÙNG MV ĐÓ LÀ MỘT LỜI CẢM ƠN THẬT SỰ . QUA VIỆC BẠN KHĂNG KHĂNG YÊU CẦU LÀM RỎ TÊN GỌI ĐÃ CÓ MỘT SỐ BẠN TÌM HIỂU THÊM VÀ THỰC HIỆN RẤT TỐT NHƯNG THẬT SỰ VẪN CHƯA HOÀN CHỈNH VỚI THỂ LOẠI ĐƯỜNG LUẬT ( RỎ NHẤT MẤY NGÀY NAY LÀ NGUYÊN PHONG BẠN KHÔNG TIN CỨ XEM CÂU HỎI CỦ RỒI XEM... hiển thị thêm LỜI THỨ HAI THÁI TÔI MUỐN TRAO ĐỔI CÙNG MV ĐÓ LÀ MỘT LỜI CẢM ƠN THẬT SỰ . QUA VIỆC BẠN KHĂNG KHĂNG YÊU CẦU LÀM RỎ TÊN GỌI ĐÃ CÓ MỘT SỐ BẠN TÌM HIỂU THÊM VÀ THỰC HIỆN RẤT TỐT NHƯNG THẬT SỰ VẪN CHƯA HOÀN CHỈNH VỚI THỂ LOẠI ĐƯỜNG LUẬT ( RỎ NHẤT MẤY NGÀY NAY LÀ NGUYÊN PHONG BẠN KHÔNG TIN CỨ XEM CÂU HỎI CỦ RỒI XEM NHƯNG BÀI THẤT NGÔN BÁT CÚ EM NÀY MỚI LÀM GẦN ĐÂY SẼ RỎ ) TRONG THỜI GIAN TỚI TÔI SẼ THỬ CÁCH GỌI TẬP THỬ ĐƯỜNG LUẬT HAY LÀM QUEN ĐƯỜNG LUẬT CŨNG ĐỂ PHẦN NÀO BÙ ĐẮP TÂM TƯ CỦA BẠN NHƯNG VẪN ĐẢM BẢO TÍNH PHÓNG KHOÁNG THOẢI MÁI KHÔNG GÒ BÓ CÁC BẠN , CÁC EM Ở NƠI ĐÂY VUI THƠ.
TẠM BIỆT BẠN , ĐÂY CÓ LẼ LÀ LẦN CUỐI TRAO ĐỔI CÙNG BẠN VỀ VIỆC NÀY VÌ THẬT SỰ THANHTHAI KHÔNG THICH LÀM RỘN LÊN CHO DÙ BẤT CỨ LÝ DO GÌ . HÔM NAY BẠN ĐÃ LẤY CỦA THÀNH THAI HẾT THỜI GIAN VUI THƠ RỒI . CHÀO BẠN.
12 câu trả lời 12