Tìm hiểu một số điều về đạo Phật. Mong được chỉ giáo?

Mình muốn tìm hiểu về đạo Phật một tí, đây chỉ là những thắc mắc của mình, có gì sai sót hay không tôn trọng, mong được bỏ qua: 1. Mình được biết ở đạo Phật có cái gọi là “nghiệp”, mỗi người sống trên đời đều là để trả “nợ” cho kiếp trước. Mình mạn phép được hỏi, liệu thần linh có quá khắc khe, cố chấp không? Con... hiển thị thêm Mình muốn tìm hiểu về đạo Phật một tí, đây chỉ là những thắc mắc của mình, có gì sai sót hay không tôn trọng, mong được bỏ qua:
1. Mình được biết ở đạo Phật có cái gọi là “nghiệp”, mỗi người sống trên đời đều là để trả “nợ” cho kiếp trước. Mình mạn phép được hỏi, liệu thần linh có quá khắc khe, cố chấp không? Con người khi còn sống, làm việc ác chắn chắn sẽ bị phạt, giết người thì phải đi tù, như vậy họ đã trả được nợ khi còn sống rồi, hà cớ gì thần linh lại không bỏ qua, lại đem “nợ” kiếp trước, đàn áp lên con người ở kiếp sau? Đúng, có nhìu người làm việc ác mà vẫn không bị trả báo, không bị đi tù (lượng người trong tù cũng không ít, những lượng người sống ngoài tù thì nhiều hơn), vậy tại sao thần linh không cho họ trả “nợ” kiếp này, mà phải để kiếp sau, khiến cho con người ở kiếp sau phải khổ sở? Con người sống không hề biết kiếp trước mình như thế nào. Giả sử kiếp này mình bị tên này giết, người ở kiếp này nói rằng tên đó ác độc, kiếp sau sẽ bị trừng phạt. Nhưng cũng có thể, kiếp trước mình đã nợ hắn, nên kiếp này hắn trả thù mình. Thiệt là vòng luẩn quẩn khó hiểu, trong người hợp này, ai đúng, ai sai? Sao không như đạo Chúa, kiếp này phạm tội, đi xưng tội, và làm việc đền tội, nếu không làm thì sau khi chết sẽ bị đầy xuống hỏa ngục hoặc luyện ngục, trả hết nợ nần rồi sau đó người ở luyện ngục sẽ được lên đầu thai. Như vậy có phải hay hơn không? Hà cớ gì phải bắt con người sống trả “nợ” từ kiếp này tới kiếp khác?
2. Mình thấy những người theo đạo Phật ngộ lắm, không phải là đa số nhé, mình chỉ thấy một ít à. Họ dựa vào cái gọi là “nợ” để ngụy biện cho tất cả. Vậy theo đạo Phật có nhu nhược quá không? Kẻ nhu nhược là người theo đạo, hay chính cái quan niệm của đạo này khiến con người ta nhu nhược? Làm sao để khuyên nhủ một người quá tin vào “nợ kiếp trước” biết hồi tỉnh, cố gắng sống, chứ không hận số phận đã khiến mình thế này?
3. Mình được biết: “duyên” nghĩa là khi 2 người iu nhau, là đã được gọi là có “duyên”. Thế còn “nợ” 2 người thành vợ chồng vì giữa 2 người có nợ kiếp trước. “nợ” có 2 loại, 1 sẽ khiến người ta sống hạnh phúc, 2 là sẽ khiến người ta sống khổ sở, cho đến khi nào một trong 2 bên li dị nghĩa là đã trả hết nợ này. Hay nói cách khác, duyên là điều kiền cần và nợ là điều kiện đủ để thành vợ chồng. Vậy những cặp vợ chồng chung sống với mấy chục năm, không hề yêu nhau, do ép buộc mà lấy nhau, họ ráng sống với nhau là vì con cái thì sao? Họ thuộc trường hợp nào?
4. Ở đạo Phật, không được sát sinh, điều này đúng. Nhưng mà, về quy luật tự nhiên, nếu không giết, sắn bắn thú vật một cách hợp lý có phải cũng là tai hại? Đó gọi là cân bằng sinh thái. Nếu số lượng thú ngày càng đông lên, và con người cũng sinh sôi, chúng sẽ tìm vùng đất để sinh sống, kiếm ăn. Như vậy, việc hoàn toàn không sát sinh có làm mất cân bằng không?
Tất cả chỉ là thắc mắc, nếu có gì quá lố mong bảo qua.
8 câu trả lời 8