Ngocan
Lv 6
Ngocan đã hỏi trong Khoa học Xã hộiTâm lý học · 8 năm trước

Trong cuộc sống, có khi nào ta phải dùng lý trí để nói thay lời của trái tim không nhỉ?

Cập nhật:

Mỹ Nhân Ngư

Nếu như lý trí không thắng nổi trái tim thì không lẽ trái tim sẽ phát biểu lung tung sao?

Cập nhật 2:

CHARLOT

Nhân danh trái tim để trả lời 1 vấn đề có ... ngại lắm không nhỉ?

Cập nhật 3:

happy women's day

Cảm ơn câu chuyện rất hay của bạn. Như vậy thì bản chất của tình yêu là mù quáng và luôn chờ sự can thiệp của lý trí sao ?

Cập nhật 4:

Kitin

Vậy theo Kitin thì ta phải đặt lý trí cao hơn tình cảm 1 bậc. Phải vậy không?

Cập nhật 5:

Đóng góp hàng cuối và bạn Dấu Hỏi

Có khi nào lý trí ... chơi khăm trái tim mà nói sai ý của tâm hồn không ta?

Cập nhật 6:

Dong A

Trái tim bị cầm tù thì còn nói được gì nữa đâu?

Cập nhật 7:

Dongsomgph D

hì hì ko hiểu! Thân chào.

Cập nhật 8:

Nguyen Dai ngo

Khi con tim bối rối là khi nó sắp ... nhồi máu cơ tim rồi. Hic!

Cập nhật 9:

Vịt Cổ Lùn

Hình như Quân Tử thực thụ trên đời này còn ít quá phải không?

Cập nhật 10:

113

Lý trí không thể điều khiển trái tim mà nói lời trái tim thì trái tim thắng chứ lý trí nào thắng được. Phải không ?

Cập nhật 11:

Nhu pham

Lúc phải dứt khoát thì lý trí chỉ nói lời của lý trí thôi mà. Khi này thì trái tim ... đứng 1 bên rồi.

Cập nhật 12:

Trang Chu

Hình như TC bi quan quá rồi đấy. Chung quanh ta có biết bao yêu thương xuất phát từ trái tim rung động chân thành. Có lẽ sự vô cảm đã làm ta không nhìn thấy tình yêu đó chăng?

Cập nhật 13:

VY

Nếu ta muốn chọn hai thì sao nào. Đây có phải là lời trái tim nữa không vậy?

Cập nhật 14:

Chè đậu đỏ

Hôm nay được nghe Kim tâm sự nỗi niềm, tớ cảm động vô cùng. Hihi! ước gì chè đậu đỏ ... ngủ không được nữa để nói nhiều hơn nữa nhỉ? Nhưng dù sao cũng chúc cậu ... ngủ ngon mà.

Cập nhật 15:

Ellen

Uhm! Ellen nói có ký đấy. Tớ sẽ nghe lời cậu xuất chiêu ngay.

Cập nhật 16:

Bí bo

Một trái tim hằn thù nghi kỵ chỉ làm cho lý trí tự tìm cách bảo vệ thái quá mà thôi.

Cập nhật 17:

iloy

Nếu bạn theo cuộc vui đến tận cùng có khi lại gặp những chán chường đó thôi. Bỏ về có khi lại hay đấy. Hihi!

Cập nhật 18:

ahuongdu...

Nếu lý trí chỉ là đầy tớ phục vụ cho ông chủ cảm giác của ta thì hành vi của ta có vi phạm những nguyên tắc đạo đức cơ bản của xã hội không ? Mình nghĩ phân tích của bạn rất đúng nhưng hình như ngã theo hướng tiêu cực nhiều hơn. Phải vậy không?

Cập nhật 19:

Don't Cry

Mất lý trí mà lấy trái tim ra xài đỡ e ... dễ thua lắm đấy.

21 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 8 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Ngocan thân mến! Mình đọc kỹ câu hỏi này của bạn thấy rất hay, mặc dù đề tài luôn được nhắc tới nhiều trong cuộc sống của chúng ta!

Nào Ngocan hãy cùng mình thám hiểm tâm hồn mình xem nhé! Bạn có biết chúng ta luôn làm bất cứ điều gì thông qua sự chỉ dẫn của trực giác và cảm giác trong ta không bạn?

Đói, khát, buồn ngủ, hay các hoạt động sinh lý của cơ thể bài tiết hít thở, hay tâm lý yêu ghét...Nó chi phối ta đi tìm đồ ăn thức uống, tìm chỗ ngủ, nghỉ ngơi, khi yêu thì tim ta xao xuyến ta mong tìm được gặp người ta yêu...Ta muốn làm mọi việc vừa lòng đối tượng yêu của ta...Khi ta bực tức thì ta xa lánh và thậm chí có hành vi không hợp tác với đối tượng....Hơn nữa vì cảm giác đói nghèo ngu dốt con người phải làm việc tích cực, học hỏi tri kiến...Vì cảm giác yêu thương ta xả thân làm vì người, vì cảm giác trách nhiệm ta miệt mài cống hiến...Vì cảm giác muốn được hình ảnh đẹp đẽ cao quý trong mắt mọi người ta trau dồi kiến thức, tích cực làm việc, tu dưỡng đạo đức

Và cũng có những cảm giác tiêu cực như sự hãnh tiến, sự xa hoa, sự lười nhác hay các cảm giác của thân và tâm đòi hưởng thụ những thứ của giác quan đem tới...Sự ngon ngọt của thức ăn, lời đường mật tâng bốc, nhục dục...Con người si mê chúng luôn hướng mình tới làm những việc thấp kém làm giảm nhân cách của mình.....Tất cả đều do cảm giác của ta chỉ đạo đó bạn à!

Vậy lý trí là vua hay cảm giác là vua ?

Thế giới của ta đang sống là thế giới của cảm giác...Mình khẳng định trái tim bạn, cảm xúc của bạn là vua đó và lý trí chỉ là anh nô bộc cung cúc phục vụ cho cảm giác trong ta thôi bạn à!

Con người chúng ta luôn lầm lẫn coi lý trí là vua nhưng với mình ai dám dũng cảm sống bằng cảm giác ( trong sự sáng...Khi ta đã hiểu ta là ai sống làm gì rồi chết).....Ta sẽ có một cuộc sống mới tự do dũng cảm không nô lệ và an nhiên giữa tạo vật vũ trụ này!

Thân mến!

-------------------------

NgocAn thân mến! Mình chỉ đứng ở vị thế quan sát để trả lời câu hỏi...Ở đây mình khẳng định chúng ta luôn bị thế giới cảm giác trong bản thân chỉ đạo! Và dù làm bất cứ điều gì chúng ta cũng luôn như vậy! Bạn cứ thử để ý mà xem !

Uhm! Con người nếu dùng cảm giác chính xác...NHư đó là sự biết của mình mà cảm mọi sự thì sẽ làm mọi việc luôn đúng....Dùng cảm giác của thân và tâm lục căn lục trần ngũ uẩn thì tâm luôn xao động như mặt hồ nổi sóng làm gì cũng sai quấy hết bạn ạ!

Mời bạn đọc bài viết nói về ngũ uẩn lục căn lục trần

http://vn.360plus.yahoo.com/a291162/article?mid=15...

• Đăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 8 năm trước

Loài người luôn dùng lý trí xét suy để sống bạn ạ , chưa ai thắng vượt chính mình để sống bằng tình yêu của ta ( trừ Giê Su và Thích Ca ) họ sống bằng toan tính đa đoan đầy phức tạp ( lý trí )...Họ không hề biết rằng lý trí chỉ là sự nô lệ cho thế giới cảm giác mà họ cưu mang .

Một lý trí toan tính luôn nói lời yêu thương của trái TIM mà thật ra trái tim chưa hề rung động, dù chỉ một lần thôi ...

Thân mến

• 8 năm trước

Chỉ khi nào trái tim chấp nhận cho lí trí nhân danh mình.

• Ẩn danh
    8 năm trước

Xin chào các bạn và Ngocan.

Kim thường vào đây ngồi trò chuyện với các bạn ko quen biết, cảm thấy rất là thú vị, đôi khi bản thân đóng 1 vai nào đó, 1 đứa trẻ 12 tuổi, 1 cô thiếu nữ ỏn ẻn, ... và có khi là 1 bà chằng tinh nữa. Mình là ai ? thì chỉ có mình biết, và bạn cũng thế ! nhưng trong một thời gian với các anh chị có bề dày cuộc sống thì không thể qua mặt, nếu có vượt ...thì đây cũng không thích ;), hỗn tạp sẽ được chọn lọc !

Trong cuộc sống, thì đa dạng cái nào cũng có, có lúc nào nỗi bật thì phải nỗi bật cái nào phải chìm thì phải chìm, đó là cái năng lực thực dụng của mỗi người. Nếu dùng lý trí gần hoàn toàn, có đó : luật pháp và hành pháp, nhưng khi động vào lời nói của trái tim ...đó phải đi một vòng thật lớn, mới có được !

Ví dụ như : luật được xây dựng trên tình. Ở đâu cũng vậy, tùy người mà dùng lời nói nào. Đó là tính hai mặt của cuốc sống.

Mình đang nói vấn đề gì đây ? lời nói của lý trí và lời nói của trái tim. hay nói cách khác được ko : cái lý và cái tâm ?

thường chúng ta nghe câu : đành rằng lý là thế, nhưng cũng phải có tình mới hợp ! một đứa trẻ chưa thành niên mà học về môn sinh lý của trẻ mới lớn, xét ra thì không hợp lý, nhưng phải cho học vì ở lứa tuổi này gần nhau cũng sẽ có thai :)), đó là tình. Chòi ạ, biết nói thế nào đây ? tréo cẵng ngỗng đúng ko ?

Thân ái

Hôm nay nói nhiều, vì không được ngủ :(

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • VY
    Lv 7
    8 năm trước

Có chứ.

Lúc mà trong hai ta chỉ phải chọn một.

• 8 năm trước

Có chứ, lúc phải dứt khoát một cái gì đó .

• 113
    Lv 4
    8 năm trước

Trong tình cảm thì lý trí không thể điều khiển trái tim.nhưng đôi khi lý trí thắng trái tim và lúc đó con người sẽ dùng lý trí để nói lới trái tim muốn hay không thôi.

• 8 năm trước

những khi con tim bối rối!

chúc vui vẻ!

(Các) Nguồn: thân mến!
  • 8 năm trước

Có đấy ..khi trái tim đập nhịp khác thường.

• 8 năm trước

nếu :

cái nhìn của lý trí đúng.

thái độ cuả lý trí đúng.

hành vi của lý trí đúng.

lời nói của lý trí đúng.

Thì sẽ chuyển biến theo chiều hướng tích cực.

Và khi đó ko cần trái tim nữa.

Nhưng lý trí đâu phải lúc nào cũng đúng.

(Các) Nguồn: hì hì hiểu ko? Thân chào.
  • Gumiho
    Lv 5
    8 năm trước

khi lí trí thắng được trái tim

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.