Cát Bụi đã hỏi trong Văn học & Nhân vănThơ ca · 8 năm trước

Xin hỏi các bạn box thơ ca,cảm nhận cũng như suy nghĩ của các bạn như thế nào về hạnh phúc...?

Vì định mệnh,nên chúng mình xa cách

Anh rời quê lên tận chốn thị thành

Để kiếm tìm một cuộc sống cho anh

Một hạnh phúc mà anh hằng ao ước

Và cứ thế,theo dòng đời xuôi ngược

Anh cứ hoài lặn ngụp bể mưu sinh

Anh vô tâm,rồi dẫn đến vô tình

Anh quên mất,quê nhà em vẫn đợi

Cho đến lúc,ngày anh quay trở lại

Đã muộn màng,bởi em bước sang ngang

Đớn đau lòng,nhưng chẳng dám thở than

Bởi anh cả,mà đôi đàng cách biệt

Khi đã mất,thật lòng anh mới biết

Hạnh phúc nào...nó có ở đâu xa

Đơn giản thôi...vào những buổi chiều tà

Được chung bước,cùng em ta dạo phố

Được dìu dắt,đưa em về sớm nhỏ

Được kề vai tâm sự những đêm rằm

Được cùng em,ta vĩnh kết đồng tâm

Cùng cố gắng,vượt qua bao hoạn nạn

Giờ đã hết,dù tiền muôn bạc vạn

Vắng em rồi,hạnh phúc có còn đâu

Anh giờ đây cuộc sống dẫu sang giàu

Nhưng chẳng thể tìm đâu ra hạnh phúc

Cũng bởi tại tự tay anh đánh mất

Trách ai đây,hay tự trách chính mình

Một mối tình đẹp tựa ánh bình minh

Đã vụt tắt,bởi dòng đời nghiệt ngã

Có nhiều lúc anh một mình buồn bã

Suốt đêm trường,làm bạn với men cay

Biết nói gì...khi tình đã xẻ hai

Chỉ còn biết,cầu mong em hạnh phúc!!

LPT

Các bạn không nhất thiết phải mần thơ,cứ chia sẽ bằng văn xuôi cũng được,rất mong nhận được những góp ý chân tình của các bạn,chúc các bạn luôn vui vẻ !!

12 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 8 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Đối với T hạnh phúc có những cảm nhận khác nhau theo từng thời điểm.

Ngày xưa bé hạnh phúc khi có được một viên kẹo, một bộ quần áo mới, một ai đấy khen mình xinh, mình học giỏi, được đi học một mình mà không cần ai đưa đón..những hạnh phúc vu vơ trẻ con nhưng thứ hạnh phúc ấy nhẹ hơn hạnh phúc bây giờ. Vì khi ấy chưa biết thế nào là buồn, là mất mác nên giá trị của nó cũng tỉ lệ thuận theo những điều đơn giản ấy và khi ấy chỉ sống , suy nghĩ trong một khoảng không mà gia đình đưa ra gia đình bao bọc.

Bây giờ thứ hạnh phúc như ngày xưa không tìm lại được. Hiện giờ lắm khi chỉ cần một giấc ngủ ngon , gặp lại được một ai đấy chia sẽ trong những lúc buồn,một bữa cơm gia đình,... đã là quá hạnh phúc

Đôi lúc lại ngộ ra rằng hạnh phúc chỉ là thứ tạm bợ, có được rồi cũng mất đi ( Gia đình, bạn bè,người yêu, công việc...) . Biết đâu hôm nay sống và hạnh phúc ..đến ngày mai lại chết ( đấy cũng là hạnh phúc , vì lắm khi với 1 số người chết lại là giải thoát nên cũng đừng quá đau buồn vì một ai đấy mình yêu thương mất đi ) = không điều gì tồn tại mãi mãi !

Tình cảm ( bao gồm chữ tình trong all các loại tình ) cái nào cũng sâu cái nào cũng nặng...có được hay mất đi cũng là lẽ thường. Điều quan trọng là lúc có đã trân trọng và làm nó tốt đẹp hơn chưa. Nếu đã sống thật thì khi mất cũng không có gì phải hối tiếc. ĐẾN và ĐI =>> ĐIỀU LÀ QUI LUẬT

HẠNH PHÚC đôi khi là một chuỗi quá khứ : BUỒN or VUI

Cứ mãi níu kéo , nhớ thương, tự trách...chỉ làm cho cuộc sống nặng nề hơn.

Sống ắt hẳn phải tìm phương kế mưu sinh để giúp we sống tốt hơn, vì cuộc sống mà đánh mất một điều gì quan trọng ( tình yêu chẳng hạn ) thì đấy cũng chỉ là sự đánh đổi công bằng thôi !

HẠNH PHÚC LÀ BIẾT SỐNG CHO BẢN THÂN, CHO NHỮNG NGƯỜI BÊN CẠNH trong HIỆN TẠI và TƯƠNG LAI anh ạ !

Chuyện gì đã là quá khứ thì hãy cho nó ngủ yên đúng không ?

Thân !

• 8 năm trước

Đối với tôi hạnh phúc là khi được mọi người hiểu đúng về mình.

• 8 năm trước

Hạnh Phúc là cái mà người có trí tuệ* và đạo đức luôn luôn cảm thấy mình đang có (bất chấp hoàn cảnh sống của họ như thế nào). Còn những người thiếu trí tuệ* hay kém đức (hoặc không có đủ cả hai thứ đó) thì chỉ nhận thấy được Hạnh Phúc khi nó đã rời xa khỏi họ rồi.

Còn trường hợp của bạn thì là sự bất mãn (không toại nguyện) chứ không phải là bất hạnh (không hạnh phúc). Bạn vẫn có thể hạnh phúc khi đem hạnh phúc tới cho người khác (trước tiên là những người gần gũi ngay bên ta) và ít nhất là cầu nguyện cho "người ấy trước kia" của mình to be happy, OK?

Bạn LPT mến: Đọc thơ bạn nhiều nên biết bạn là người có tấm lòng nhân hậu và sống nội tâm. Trường hợp "đôi người đôi ngả" như bạn thì nhiều lắm (tui cũng rứa, hiii...), nhưng bây giờ thì mới hiểu mọi thứ đều do Nhân và Duyên nên không còn thấy buồn nữa. Vui lên nha bạn.

@nvn: Tôi ủng hộ ý kiến của bạn cả hai tay và... hai chân nữa nè, hiii...

Đúng rồi, cổ nhân đã dạy "Tri túc. Tri chỉ" (Biết đủ. Biết dừng). Ngài Einstein còn để lại câu nói bất hủ "Nhu cầu càng nhiều thì hạnh phúc càng ít. Càng lắm tham vọng thì càng ít tự do". Khốn nỗi có người lại cho rằng câu nói nổi tiếng này là cổ súy cho việc tôn sùng sự ỷ lại và thiếu ý chí vươn lên. Thực ra ở Việt Nam mình cũng như trên thế giới không thiếu những vĩ nhân, tỷ phú... vẫn say sưa miệt mài cống hiến nhưng lại chọn cho mình một cuộc sống vô cùng giản dị. Cảm ơn @nvn nhiều nha, chúc bạn luôn vui, khỏe.

Note:

*trí tuệ không hoàn toàn đồng nghĩa với kiến thức thu thập được qua học tập và vốn sống, những thứ đó chỉ hỗ trợ cho trí tuệ thôi.

• 8 năm trước

hạnh phúc là khi mình bằng lòng với hiện tại thôi. mà con người vốn dĩ tham lam, có thứ này lại muốn thứ khác tốt hơn. nên ít khi nào họ bằng lòng với những gì mình đang có. với tôi hạnh phúc đơn giản là khi cảm nhận được mình có ý nghĩa với ai đó thôi. nói chung mỗi người có cái nhìn về hạnh phúc khác nhau, điều qua trọng là ít ai chịu thừa nhận mình đang hạnh phúc vì họ đặt cái giá quá cao cho hạnh phúc của mình.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 8 năm trước

Hạnh phúc của em , mái nhà be bé

Có bóng anh , thỏ thẻ tiếng con thơ

Không giàu sang nhưng đầm ấm anh ơi !

Căn nhà nhỏ với nụ cười bao phủ

Anh đi làm em ở nhà giặt giũ

Khi anh về đạm bạc buổi cơm chiều

Nghe con thơ tíu tít hỏi mọi điều

Anh hồ hỡi kể "Bác Liêu cưới vợ''

Mỗi đêm về ..con lặng từng nhịp thở

Ôm con thơ Ba kể ''chuyện ngày xưa''

Chuyện Vua Hùng và Sự Tích Quả Dưa

Mắt con trẻ say xưa theo giọng kể

Hạnh phúc nụ cười làm sao đếm xuể

Ta đồng lòng ''tác bể..'' chắc không nan !

Dẫu cuộc đời còn lắm cảnh phũ phàng

Xin anh hãy vững vàng cho em dựa !

• Ẩn danh
    8 năm trước

Hạnh phúc rất đơn sơ

Những niềm vui bất ngờ

Chia sẻ và nhận được

Ý hóa thành bài thơ

Hạnh phúc vốn mong manh

Lời nói giữ trong lành

Tâm cách ly phiền muộn

Thiên đàng một màu xanh

Hạnh phúc tỏa lung linh

Hơn nhã nhạc cung đình

Bản thân người cảm nhận

Khi trí thoát vô minh.

• nvn
    Lv 4
    8 năm trước

Hạnh phúc ở trong ta, không ở ngoài ta.

Có hai người cùng đi lấy nước. Cả hai đều được nửa thùng nước

Anh A thì nói may quá mình lấy được tới nửa thùng lận (cảm thấy hạnh phúc)

Anh B thì nói chán quá mình lấy được có nửa thùng thôi hà (không cảm thấy hạnh phúc)

Cùng một kế tquả như nhau (ngoại cảnh) kẻ thì cảm thấy hạnh phúc, người thì thấy không hạnh phúc.(nội tâm)

Trong cuộc sống hình như thường là vậy đó!

• 8 năm trước

Với Tôi, hạnh phúc chỉ đơn giản là:"được nở nụ cười trên môi mỗi ngày..."

(Các) Nguồn: Sta...!
  • emty
    Lv 6
    8 năm trước

Hạnh phúc là lúc ở xa

Hạnh phúc là khi hoạn nạn

Vẫn thấy xung quanh chẳng riêng lẻ một mình

• Ẩn danh
    8 năm trước

Bạn chấp nhận mọi ý kiến chứ? Hạnh phúc là có được người "bưng bô" cho mình.

Ở phía ngược lại, hạnh phúc là khi sếp tôi phán "Tao thấy mày bưng bô ngon" (tất nhiên dùng lời lẽ không phô như thế), điều này khiến tôi cảm thấy mình được bảo đảm, ít nhất trong thời gian khá dài. Tất nhiên "mọi con tàu không chỉ neo bằng một dây" tôi cũng bưng lai rai nơi này nơi nọ, nhưng không cho sếp hay...

---

bạn ở dưới nói cũng giống tôi, chỉ là lời lẽ trên 1 giai tầng khác, bạn nào "có trí" gẫm 1 chút xem phải không?

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.