****** Xin phép mọi người cho mình hỏi ...******?

*Tại sao người nghèo cứ nghèo mãi còn người giàu cứ giàu mãi? *Tại sao đàn ông hay làm chức to mặc dù hồi nhỏ con gái học giỏi hơn con trai? *Tại sao người ta chỉ cho phép lấy một vợ một chồng mà không được nhiều vợ nhiều chồng? thật sự mình còn mập mờ không tự thuyết phục bản thân khi trả lời câu... hiển thị thêm *Tại sao người nghèo cứ nghèo mãi còn người giàu cứ giàu mãi?
*Tại sao đàn ông hay làm chức to mặc dù hồi nhỏ con gái học giỏi hơn con trai?
*Tại sao người ta chỉ cho phép lấy một vợ một chồng mà không được nhiều vợ nhiều chồng?

thật sự mình còn mập mờ không tự thuyết phục bản thân khi trả lời câu hỏi này(toàn ý chủ quan không à!),mình còn rất phân vân.Mong mọi người chia sẻ giúp mình để có thể nhìn một cách khác quan hơn về những cái "tại sao" ấy!

xin chúc mọi người một tối an lành!

xin chân thành cám ơn mọi người và chào thân ái!

thân mến!
Cập nhật: *xin cám ơn sự chia sẻ của @nii rất nhiều.Mình thì lại suy nghĩ rất chủ quan đó lòa do hoàn cảnh và năng lực của từng người!
thân mến!
Cập nhật 2: *xin cám ơn sự chia sẻ của @VN.Mình thấy mấy "ông to bà lớn" thì con cái cứ phà phà cho dù học hành hay cái gì cũng có thể thua nhưng "cái thế và cái lực" hơn hẳn những người "phó thường dân" như chúng ta!
chúc @vui vẻ!thân mến!
Cập nhật 3: *xin cám ơn sự chia sẻ chân thành và nhiệt tình của @NguyenPhi! mình xin ghi nhận sự chia sẻ của bạn nhưng mình có chủ quan một tí đó có phải là "bẩm sinh và di truyền" không nữa!tại có câu tục ngữ thế này"sướng từ trong trứng sướng ra". chúc @ vui vẻ!thân... hiển thị thêm *xin cám ơn sự chia sẻ chân thành và nhiệt tình của @NguyenPhi!
mình xin ghi nhận sự chia sẻ của bạn nhưng mình có chủ quan một tí đó có phải là "bẩm sinh và di truyền" không nữa!tại có câu tục ngữ thế này"sướng từ trong trứng sướng ra".
chúc @ vui vẻ!thân mến!
Cập nhật 4: *xin cám ơn sự chia sẻ của @Béyêu và thiện ý!rất cám ơn @,mình không dám nhận lời vì nhiều khi do tính chất công việc hay một điều gì sẽ làm mình thất hứa với các bạn,mình xin ghi nhận nếu có thể!
chúc @vui vẻ cùng mọi người!thân mến!
Cập nhật 5: *xin cám ơn @DạKhúc 16!@ cũng có suy nghĩ "chủ quan" giống mình đó!chúc @ vui vẻ!thân mến!
Cập nhật 6: *xin cám ơn sự chia sẻ của @CHARLOT!@ có suy nghĩ và lập trường trung lập!rất hân hạnh được @ sự chia sẻ và xin ghi nhận!thân mến!
Cập nhật 7: *xin cám ơn sự chia sẻ của @đậuxanh,"có thực mới vực được đạo",xu hướng hiện thực và tất yếu!xin ghi nhận sự chia sẻ của @!thân mến!
Cập nhật 8: *xin cám ơn sự chia sẻ của @chèxanh,theo @ thì phụ thuộc vào: "tố chất,bản năng và trí tuệ"!xin ghi nhận sự chia sẻ của @!thân mến!
Cập nhật 9: *xin cám ơn sự chia sẻ của @Giọtlệtình!mình cũng có suy nghĩ chủ quan giống @:"...khả năng tính cách của họ, nên đã quyết định vận mệnh..." và "sự ích kỷ"!nhận tiện mình cũng xin chia sẻ rằng một người bạn của mình hiện giờ(chưa biết những năm sau ra sao) đã... hiển thị thêm *xin cám ơn sự chia sẻ của @Giọtlệtình!mình cũng có suy nghĩ chủ quan giống @:"...khả năng tính cách của họ, nên đã quyết định vận mệnh..." và "sự ích kỷ"!nhận tiện mình cũng xin chia sẻ rằng một người bạn của mình hiện giờ(chưa biết những năm sau ra sao) đã 5vợ(1chính,4phụ),họ có với nhau tất cả 12 người con nhưng thật sự hổng có sự tranh chấp(vật chất,tình cảm),con cái ăn học tương đối thành đạt nhưng cơ ngơi của các"phi tần" thì rất hoành tráng!cái này lại làm cho mình suy nghĩ thêm phần chủ quan,bạn ấy thì là một người "đàn ông đích thực",mình rất phục bạn ấy nhưng chuyện đa thê thì chịu không thể ý kiến gì được cả,nói tới thì bạn ấy nói "sống không thể phụ người và phụ tình"!vậy đó @ ạ!thân mến!
Cập nhật 10: xin cám ơn sự chia sẻ của @ - ,mình cũng có sự mập mờ và rất chủ quan,sự lưỡng lự,sợ thử thách và luôn nghi ngờ!xin ghi nhận sự chia sẻ của @!thân mến!
Cập nhật 11: *xin cám ơn sự quan tâm của @Levanm 45!chúc @ngon giấc!thân mến!
13 câu trả lời 13