****** Xin phép mọi người cho mình hỏi ...******?

*Tại sao người nghèo cứ nghèo mãi còn người giàu cứ giàu mãi?

*Tại sao đàn ông hay làm chức to mặc dù hồi nhỏ con gái học giỏi hơn con trai?

*Tại sao người ta chỉ cho phép lấy một vợ một chồng mà không được nhiều vợ nhiều chồng?

thật sự mình còn mập mờ không tự thuyết phục bản thân khi trả lời câu hỏi này(toàn ý chủ quan không à!),mình còn rất phân vân.Mong mọi người chia sẻ giúp mình để có thể nhìn một cách khác quan hơn về những cái "tại sao" ấy!

xin chúc mọi người một tối an lành!

xin chân thành cám ơn mọi người và chào thân ái!

thân mến!

Cập nhật:

*xin cám ơn sự chia sẻ của @nii rất nhiều.Mình thì lại suy nghĩ rất chủ quan đó lòa do hoàn cảnh và năng lực của từng người!

thân mến!

Cập nhật 2:

*xin cám ơn sự chia sẻ của @VN.Mình thấy mấy "ông to bà lớn" thì con cái cứ phà phà cho dù học hành hay cái gì cũng có thể thua nhưng "cái thế và cái lực" hơn hẳn những người "phó thường dân" như chúng ta!

chúc @vui vẻ!thân mến!

Cập nhật 3:

*xin cám ơn sự chia sẻ chân thành và nhiệt tình của @NguyenPhi!

mình xin ghi nhận sự chia sẻ của bạn nhưng mình có chủ quan một tí đó có phải là "bẩm sinh và di truyền" không nữa!tại có câu tục ngữ thế này"sướng từ trong trứng sướng ra".

chúc @ vui vẻ!thân mến!

Cập nhật 4:

*xin cám ơn sự chia sẻ của @Béyêu và thiện ý!rất cám ơn @,mình không dám nhận lời vì nhiều khi do tính chất công việc hay một điều gì sẽ làm mình thất hứa với các bạn,mình xin ghi nhận nếu có thể!

chúc @vui vẻ cùng mọi người!thân mến!

Cập nhật 5:

*xin cám ơn @DạKhúc 16!@ cũng có suy nghĩ "chủ quan" giống mình đó!chúc @ vui vẻ!thân mến!

Cập nhật 6:

*xin cám ơn sự chia sẻ của @CHARLOT!@ có suy nghĩ và lập trường trung lập!rất hân hạnh được @ sự chia sẻ và xin ghi nhận!thân mến!

Cập nhật 7:

*xin cám ơn sự chia sẻ của @đậuxanh,"có thực mới vực được đạo",xu hướng hiện thực và tất yếu!xin ghi nhận sự chia sẻ của @!thân mến!

Cập nhật 8:

*xin cám ơn sự chia sẻ của @chèxanh,theo @ thì phụ thuộc vào: "tố chất,bản năng và trí tuệ"!xin ghi nhận sự chia sẻ của @!thân mến!

Cập nhật 9:

*xin cám ơn sự chia sẻ của @Giọtlệtình!mình cũng có suy nghĩ chủ quan giống @:"...khả năng tính cách của họ, nên đã quyết định vận mệnh..." và "sự ích kỷ"!nhận tiện mình cũng xin chia sẻ rằng một người bạn của mình hiện giờ(chưa biết những năm sau ra sao) đã 5vợ(1chính,4phụ),họ có với nhau tất cả 12 người con nhưng thật sự hổng có sự tranh chấp(vật chất,tình cảm),con cái ăn học tương đối thành đạt nhưng cơ ngơi của các"phi tần" thì rất hoành tráng!cái này lại làm cho mình suy nghĩ thêm phần chủ quan,bạn ấy thì là một người "đàn ông đích thực",mình rất phục bạn ấy nhưng chuyện đa thê thì chịu không thể ý kiến gì được cả,nói tới thì bạn ấy nói "sống không thể phụ người và phụ tình"!vậy đó @ ạ!thân mến!

Cập nhật 10:

xin cám ơn sự chia sẻ của @ - ,mình cũng có sự mập mờ và rất chủ quan,sự lưỡng lự,sợ thử thách và luôn nghi ngờ!xin ghi nhận sự chia sẻ của @!thân mến!

Cập nhật 11:

*xin cám ơn sự quan tâm của @Levanm 45!chúc @ngon giấc!thân mến!

13 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 8 năm trước
    Câu trả lời yêu thích

Câu 1: Không hợp với thực tế.

Câu 2: Vì đàn ông có sức mạnh nên chen lấn giỏi.

Câu 3: Vì nhà nước chưa đủ kinh phí để đáp ứng nhu cầu hạ tầng,như: Tòa án,nhà tù,nhà đở đẻ,bệnh viện,và nhất là...nhà thương điên !...

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 8 năm trước

Nói theo bình dân thì, họ nghèo vì mượn nợ ăn trước rồi có tiền trả sau, cái vòng lẩn quẩn này cứ xoay mãi.

Nói theo cao xa thì, do khả năng tính cách của họ, nên đã quyết định vận mệnh của họ.

.....

Chắc có do tư tưởng nào giờ "trọng nam khinh nữ", hoặc là đàn ông ít bị tình cảm yếu mềm làm chi phối khi phải quyết định điều gì đó lớn lao, hoặc là ...

Học giỏi chưa hẳn là làm lảnh đạo giỏi.

.....

Vì con người có tính ghen rất đáng sợ, nên con người mới tạo ra luật này.

Bạn thử tưởng tượng xem nếu như ông đó lấy được nhiều bà và trong số những bà đó cũng sẽ lấy được nhiều ông, thì thế hệ con cháu sau này trong mối quan hệ huyết thống sẽ rối tung rối mù, chằng chịt, đan chéo nhau lung tung,...đến lúc này thì hai đứa nhỏ gặp nhau sao tránh khỏi trùng lấp. lúc này thì xã hội sẽ rối tung lên, trông chắc mắc tức cười lắm há !

..............................

Vậy là ai thương mình thì mình cũng phải có trách nhiệm đáp lại hết, còn bằng không thì mình sẽ mang tội phụ người hả.....hi,hi......

• 8 năm trước

* Người nghèo, nghèo mãi; người giàu, giàu mãi. Vì:

- Yếu tố di truyền: con người biết giỏi làm kinh tế thì con cái họ cũng sẽ thừa hưởng được những tố chất đó. Vì thế mà cha lo làm giàu, con lo làm giàu, họ cứ giàu thêm, giàu mãi. Ngược lại,…

- Nền tảng kinh tế và uy tín. Người nghèo thường thiếu thốn đủ bề, khi họ muốn bứt phá vươn lên thường gặp khó khăn về vốn và phải mất rất nhiều thời gian tiền bạc để tạo dựng niềm tin. Còn người giàu thì chỉ đợi thời cơ là vung vốn thu lời; chưa nói đến việc đối tác sẽ tự tìm đến để giúp họ kiếm lời (vì biết chắc là làm ăn với họ sẽ nhất định thành công).

* Đàn ông hay làm chức to, mặc dù đàn bà có thể giỏi hơn đàn ông.

- Như Nguyễn Phi đã phân tích, phụ nữ thường tỷ mỷ, nhiều khi đến nhỏ nhặt vì thế ít khi chịu mất cái nhỏ để được cái lớn; mất nhiều thời gian để chăm chút nhan sắc; một tháng có mấy ngày đèn đỏ khiến phong độ không ổn định.

- Phụ nữ nếu sinh con, mỗi đứa con ngốn mất của họ ít nhất là 9 tháng mang bầu, 2 năm chẵm bẵm. Trong khoảng thời gian này người đàn ông có thể đã làm được rất nhiều việc, học thêm được rất nhiều điều.

- Phụ nữ đi ra khỏi nhà thường vướng bận nhiều thứ hơn đàn ông. Trong ngoại giao cũng phải lo giữ mình nhiều hơn đàn ông. Vì thế khó thành công hơn đàn ông cũng là điều dễ hiểu.

* Chỉ được phép một vợ một chồng vì người ban hành điều luật này đã từng sợ mất thế thượng phong khi vợ (hoặc chồng) mình lấy thêm người khác nữa.

• Ẩn danh
    8 năm trước

Bạn suy nghĩ bạn có sự mập mờ, hay chủ quan trả lời những câu hỏi ví dụ như : ...

trả lời các câu hỏi này, thường là chủ quan thôi, nhận xét từ cá nhân, hay cái nhìn từng người, mình nghĩ vậy.

co đúng, nhận xét chính xác ... là dựa vào đồng tình của nhiều nguòi.

---

hic ! ko biết câu hỏi nào là câu hỏi chính yếu của bác ? nên trả lời dậy thui :))

:))

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • Be Yeu
    Lv 6
    8 năm trước

Ban thay Nguyen Phi the nao?Ban ay co de nghi la khoang 3 thang nua se gap mat nhau tai VN,neu ban khong ngai cho phep Be va ban ay duoc moi ban mot bua com than mat,ok chu?

Vui nha!

• Ẩn danh
    8 năm trước

Nghèo cứ mãi nghèo bởi họ chẳng biết trông vào đâu để mà giàu đc,người nghèo thường phóng thoáng ko keo kiệt nên càng nghèo,còn những người giàu thường chẳng chơi với người nghèo(vì chẳng đc lợi lộc gì,bạn cứ để ý mà xem kể cả anh em họ cũng nhạt lắm)nên họ toàn chơi với người giàu nên họ càng giàu,người giàu đa số rất tiết kiệm và kiệt sỉ nên họ càng tích lũy nhiều tiền(áp dụng thực tế VN chứng kiến)

-Chuyện nam giới làm chức to là do nam giới có quyền lựa chọn người vợ tài giỏi nên họ làm chức to,

(Các) Nguồn: còn ngược lại phụ nữ tài giỏi nhưng thụ động trong tình cảm nên lấy người chồng kém hơn nên chẳng mấy khi mà lên đc -1 VỢ 1 CHỒNG để dân số không tăng,thời buổi đất chật người đông mà :)) ----------- sr vì viết xuống"nguồn"vì ko đủ kí tự.
  • 8 năm trước

Câu một _ thật thà thẳng thắng ...thường thua thiệt

Câu 2_đẹp trai không bằng ...chai mặt ( dạn dĩ chịu kó đầu tư và có sức bền )

Câu 3_Loạn ! chiến tranh xảy ra khóc liệt hơn . bệnh viện . nhà khám. nhà bảo sanh làm sao khống vhế nổi tình trạng đa tê đa phu. đất đâu cấp cho đủ

• 8 năm trước

Nguyên đai Ngô "hiền huynh 'ui,mình đinh vào trả lời câu hỏi,phân tích theo từng ý câu hỏi,thế nhưng theo thói quen ,mình hay đoc các câu tra lời của các bạn trươc ,tới câu trả lời của @ Nguyên Phi,nhất là phần lý giải nguyên nhân tạo ra sự khac nhau do cấu tạo bộ nảo,mình ....mình...mình hết ý,xin phép lui ra nha

Chuc bạn luôn vui há

• 8 năm trước

Chào bạn !

Câu hỏi của bạn được sắp theo trình tự chỉ 1 chiều, nên có lẽ câu trả lời của tôi

gặp khó khăn không ít, bởi vì khó dẫn chứng theo quan điềm 2 mặt.

Nhưng tôi cũng cố gắng nói lên suy nghĩ của mình như thế này nhé.

Tại sao nghèo lại cứ nghèo mãi :

Người nghèo thì thường không có vốn đầu tư.

Người nghèo không có khả năng mua chuộc để luồn lách đi ngõ sau.

Người nghèo dễ bị xem nhẹ khi đương đầu với xã hội và trong mọi giai cấp.

Nhưng nếu bạn chú ý thì thấy người nghèo tự ái và sĩ diện rất cao.

Thông thường người nghèo có văn hóa thấp hơn người giàu nếu tính theo

tỷ lệ phần trăm, ngoài ra bị nghèo thường là do nhiều nguyên nhân như

Dự tính sai lầm kế hoạch, lười biếng, mê chơi v.v...

Dù có làm việc siêng năng, nhưng làm sai thì trở thành phá hoại ...nên nghèo !

Tại sao đàn ông làm chức to, dù ngày xưa học dốt hơn con gái :

Ngày xưa khác, và ngày nay là 2 thời điểm khác nhau, nên chúng ta không thể

đem chuyện cũ ra so sánh với chuyện hiện tại. bởi vì văn hóa con người được

phát triển theo thời gian. Hôm nay, hôm qua và ngày mai không giống nhau...

Thế nhưng nếu bạn theo dõi thì sẽ nhận thấy rằng : Phái nữ học ngoại ngữ nhanh

hơn phái nam, nhưng phái nam thì học toán nhanh hơn phái nữ.

Bởi vì phần não của nam giới của nữ nắm phía trái nhiều hơn bên phải, còn nam

giới thì bên phải lớn hơn bên trái.

Bên trái hoạt động rất mạnh cho ngôn ngữ, nhưng bên phải thì hoạt động về toán

mạnh hơn...Chính vì thế, chắc bạn cũng thấy là người nữ có tính tỉ mỉ, còn người

nam thì rất nhanh nhẹn trong vấn đề thể thao...

Khi ra đối ngoại thì nam giới tương đối phản xạ nhanh hơn, tuy không hoàn toàn

lời tôi nói là đúng, nhưng thực sự phần đông nam giới nhanh nhẹn xử lý hơn.

Chính vì thế hầu hết nam giới thường thắng cuộc trong bầu cử hơn nữ giới, và

riêng nhiều quốc gia trong nam khinh nữ, vì thế đàn ông thường làm lớn hơn đàn bà.

Nói thêm :

Thời gian của đàn bà mất quá nhiều vào việc trang điểm, và thử nghĩ xem. Nếu trước

khi vào buổi họp quan trong mà các bà bận rộn lên đồ thì chết mất, đó là chưa tính

thời gian phải vào phòng vệ sinh thay bửu bối vào những ngày đèn đỏ thì chết ...

Tại sao chỉ được lấy 1 vợ 1 chồng :

Bạn nghĩ thử xem, trên trái đất hiện nay có khoảng 7 tỷ người, nếu cho mọi người

đem đồ nghề ra xài thoải mái thì cả trái đất này cũng tanh bành. ( nổ tung !)

và môi trường càng ngày thêm ô nhiễm, thực phẩm không đủ, và nhiên liệu cung

cấp cho con người thiếu thốn, thì lúc đó cả trái đất sẽ trở thành đại loạn...

Chứng minh:

Bạn cò thấy đất đai càng ngày càng đắt hay không ? Người thì nhiều mà đất thì ít !

Cho nên mấy thằng khôn nó mua đất rồi bán lại, vì vậy nó giàu mãi, còn những

người nghèo thì lại càng nghèo, bởi vì không có vốn, không biết để dành, làm

trật lất, hay làm ít mà xài nhiều v.v...Vì vậy nghèo hoài và nghèo kinh niên...

Viết vội vì tới giờ nghỉ làm, nên tôi viết túi bụi không suy nghĩ cho văn chương

ngắn gọn...Tôi cũng cố gắng viết nghiêm chỉnh lắm, nhưng sao khó bỏ cái tật

viết tếu tếu và phá phá quá ! Bạn ráng đọc và thông cảm nha.

Thân ái.

Nguyen-Phi.

• Ẩn danh
    8 năm trước

- Người nghèo siêng năng làm việc sẽ thoát nghèo; rất nhiều người giàu đi lên từ tay trắng, nếu gặp xui rủi vẫn nợ ngập đầu như thường (TH đại gia thủy sản Miền Tây)

- Học giỏi nhờ siêng năng, kiếm tiền giỏi nhờ không ngừng phấn đấu. Trách nhiệm của đàn ông là gánh vác gia đình, bắt buộc phải nổ lực thật nhiều trong công việc, còn phụ nữ chỉ cần đủ lo cho bản thân và nhan sắc là được rồi.

- Một chồng một vợ để kéo dài tuổi thọ của loài người, nhất là đàn ông. Đó là lí do tại sao tuổi thọ trung bình của con người ngày càng cao.

;=))

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.