suspension đã hỏi trong Khoa học Xã hộiTâm lý học · 8 năm trước

Người có năng lực,ước mơ hoài bão lớn,nhưng..bất thành..có nên tự ti..với điều kiện hạn hẹp hiện tại của mình?

không ??

Cập nhật:

Tớ có một người Bạn,thuở nhỏ học rất giỏi,có một thời gian thực hiện ước mơ của mình nhưng không thành,bây giờ..là một thợ may thời trang rất đẹp..Tuy vậy,cô ấy..luôn nhớ về thuở học sinh giỏi giang..mà ngại ngùng,mặc cảm..với công việc bình thường hiện tại..

Cập nhật 2:

Điều này có nên chăng ??

Cập nhật 3:

Bạn bè đâu có ai chê cười Bạn ấy ?! Nhiều khi nể phục..tài thiết kế và trang trí họa tiết...như những tác phẩm nghệ thuật !!!!! Thật là bực dùm hé ?!

Cập nhật 4:

Bi giờ..tớ.."ngán" cảnh..Một Bà Cán Bộ khô khan ,bao nhiêu người "xum xoe"..ở cung quanh..vì..vị trí quan trọng,có ảnh hưởng..đến..nồi cơm..của họ..

Cập nhật 5:

Xin cám ơn @Nguyen Dai ngo

Cập nhật 6:

Xin cám ơn @nhu pham

Cập nhật 7:

Xin cám ơn @ngươi rung

Cập nhật 8:

Xin cám ơn @VY

Cập nhật 9:

Xin cám ơn @lặng thầm..

Cập nhật 10:

Xin cám ơn @dấu lặng..

Cập nhật 11:

Xin cám ơn @van

Cập nhật 12:

Xin cám ơn @PAUL TUAN

Cập nhật 13:

Xin cám ơn @Egal2

Cập nhật 14:

Xin cám ơn @Tiên Hoa

10 Câu trả lời

Xếp hạng
  • Ẩn danh
    8 năm trước
    Câu trả lời yêu thích

Người có năng lực,ước mơ hoài bão lớn,nhưng..bất thành..

Tại sao phài tự ti..với điều kiện hạn hẹp hiện tại của mình

1.Kẻ thù lớn nhất của đời người là chính mình

2.Ngu dốt lớn nhất của đời người là dối trá

3.Thất bại lớn nhất của đời người là tự đại

4.Bi ai lớn nhất của đời người là ghen tị

5.Sai lầm lớn nhất của đời người là đánh mất mình

6.Tội lỗi lớn nhất của đời người là bất hiếu

7.Đáng thương lớn nhất của đời người là tự ti

8.Đáng khâm phục lớn nhất của đời người là vươn lên sau khi ngã

9.Phá sản lớn nhất của đời người là tuyệt vọng

10.Tài sản lớn nhất của đời người là sức khoẻ, trí tuệ

11.Món nợ lớn nhất của đời người là tình cảm

12.Lễ vật lớn nhất của đời người là khoan dung

13.Khiếm khuyết lớn nhất của đời người là kém hiểu biết

14.An ủi lớn nhất của đời người là bố thí

Cuộc đời tôi đã và đang trãi qua 17 năm ( 1995-2012) giống câu bạn hỏi.Và phải sống. dù có khi không vui vì sự thất bại,nhưng tôi chưa bao giờ tự ti mà luôn truyền sự tự tin vào người trẻ hơn tôi,rồi ngắm nhìn họ thành đat với tâm hồn sãng khoái

Cám ơn bạn đã giúp tôi một thoáng để nhớ và suy tư cuộc đời tôi trong những ngày cuối tháng 4

Thật ra làm người thành công và thất bại. Tự tin và tự ti....rồi cũng là "Đời phù du"

Hạnh phúc là điều tôi luôn mong cầu và gìn giử dù mộc mạc đơn sơ

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 8 năm trước

Ai ai cũng có ước mơ hoài bão cả ,nhưng từ ước mơ hoài bão đến hiện thực được mơ ước là đoạn đường rất dài và chông gai đầy thử thách,nếu không thành thì cũng không nên tự ty mặc cảm trở thành kẻ bất đắc chí mà nên bình thường, xem ước mơ ấy là ngoài tầm tay với của mình, vui vẻ làm việc hiện tại.

• 8 năm trước

xin chào @NT thân mến,theo mình thì tất cả đều hội đủ chỉ bị điều kiện hoàn cảnh "cản mũi kỳ đà" vậy tại sao ta cần có ý chí và nghị lực nhỉ.theo mình nghĩ sẽ ai làm khó được ta dễ nhất chính là ta.tất cả trong tư duy và suy nghĩ của con người đều là hạn hữu do vậy có những sự việc hiện tượng chính chúng ta cũng không giải thích được.

hãy tự tin và lạc quan là điều cần thiết nhưng đừng duy ý chí vì nó cũng sẽ là "cái hố" trên đường ta đi vô tình cản trở(nếu tránh được) mà cũng có thể chôn vùi chính ta.

chúc @NT vui vẻ cùng mọi người!

(Các) Nguồn: thân mến! (p/s: hôm trước có đăng câu hỏi,vô trả lời đến khi gửi thì câu hỏi bị xóa mất tiêu!hà..hà,có chuyện gì vậy?)
  • 8 năm trước

Người có năng lực ước mơ hoài bão lớn, nhưng... bất thành, người đó không tự ti, vì người đó cũng đã nhiều lần xây dựng lại ước mơ, nhưng nỗi đau thất bại của người đó là quá lớn, không biết bao giờ mới quên đi...

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • Egal2
    Lv 5
    8 năm trước

Câu trả lời có 2 ý:

1.Nhất nghệ tinh nhất thân vinh

2.Cần xác định hoài bão và năng lực của mình. Nếu tin mình đúng thì cố gắng theo đuổi dù hoàn cảnh có khó khăn chừng nào. bao gương sáng trong quá khứ và lịch sử. Việt vương câu tiễn 10 năm nằm gai nếm mật mới phục hồi cơ đồ. Hoặc như Van Goh đến khi nhắm mắt cũng chưa thấy thành công của mình. Còn nhiều thí dụ trên cuộc đời này

Vấn đề là hoài bão đó bạn có đủ năng lực làm không. Nhiều người học kém nhưng cứ ước mơ vào Đại học để lãng phí tuổi thanh xuân vì hoài bão của mình. Cái này gọi là ảo vọng

• Ẩn danh
    8 năm trước

Khi hoài bão ko thành như mơ ước nên chấp nhận sự thật , đừng vì chuyện đó mà mặc cảm tự ti sẽ ảnh hưởng ....Hãy vui vẻ làm tốt công việc hiện tại .

• Ẩn danh
    8 năm trước

Cố gắng nhìn lại ước mơ với thái độ thân thiện, Xem đó là kỉ niệm đẹp, tạo dựng lại ước mơ lớn khác phù hợp với cuộc sống hiện tại.

• VY
    Lv 7
    8 năm trước

Còn tự ti ..với điều kiện hạn hẹp hiện tại của mình, thì tốt nhất đừng hoài bảo lớn. Hoài bảo lớn là quá sức đối với con người này, nên sớm muộn gì cũng thất bại.

Nên hoài bảo cao hơn hoàn cảnh một tí là tốt.

• 8 năm trước

nếu như bạn mà bạn đề cập thật sự là 1 Người có năng lực,ước mơ hoài bão lớn thì cong viec may đó chỉ là cong việc hien tại thôi .

Nếu như ước mơ hoài bão lớn mà chỉ đạt dc = cách đơn giản là hoc giõi hơn người thì cái đó ko dc gọi la ước mơ hoài bão lớn đâu bạn àh ( bãn lĩnh + thiên thời + địa lợi 3 cái này khá quan troọng, hãy thữ cố gắng nắm bắt nó thì sẽ ỗn thôi )

Bạn nen tìm cách khơi dạy ngọn lữa hi vọng có sẵn trong người bạn cũa bạn đi

Ko có gì là quá trễ hãy cứ bắt đầu ,hãy cứ tiếp tục đi bạn nhé , Thành công rùi sẽ đến với những ai dù vấp ngã 1000 lần vẫn kiên cường đứng dậy và tiếp tục cuộc hành trình.

Thân

• Còn phải xem hoài bão của người bạn đó có phù hợp với năng lực của bạn ấy & có quá cao so với năng lực thực của bạn ấy không? Nếu chỉ cao hơn chút ít thì may ra mới thành công được; còn cao quá xá cao thì thất bại là cái chắc luôn. Vả lại thành công = năng lực thực của bản thân + ứng xử thông minh + liều + may mắn. Nếu không hội đủ các yếu tố này thì khó mà thành công được lắm. Và khi đó không nên mặc cảm, tự ti, ngại ngùng vì mấy ai có được may mắn trên đường đời đâu.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.