Lúc nhỏ bỏ ống heo, thì ai cũng khen là biết tiết kiệm. Khi có gia đình, cũng để dành tiền như vậy thì........?

thì lại cho là quỷ đen, rồi nhìn với ánh mắt không thiện cảm đầy nghi ngờ.
Sao kỳ vậy ta ? thực ra cái gọi là 'quỷ đen" có xấu không ?
Cập nhật: Rùa KiNi,...
Chắc thấy chữ "đen" có vẻ như hắc ám quá nên nghi ngờ chứ gì...
Cập nhật 2: ..............................
★Khả Ái★,...
Quỹ mà rỗng thì nếu như có chuyện gì bất ngờ cần đến tiền thì coi như mất cơ hội...
Cập nhật 3: ............................... Nguyen Dai ngo,... Ừ, khi có quỹ đen rồi thì luôn "chặt cua" để không bị phát hiện. Nhưng khi lộ ra rồi thì "than khóc ỉ oi"..., nhưng làm sao tin được những khoản chi không "hóa đơn chứng từ" rút từ quỹ đen đó vào mục đích gì...thế là bị 'công... hiển thị thêm ...............................
Nguyen Dai ngo,...
Ừ, khi có quỹ đen rồi thì luôn "chặt cua" để không bị phát hiện. Nhưng khi lộ ra rồi thì "than khóc ỉ oi"..., nhưng làm sao tin được những khoản chi không "hóa đơn chứng từ" rút từ quỹ đen đó vào mục đích gì...thế là bị 'công an" phạt cảnh cáo, vậy mà đâu có sợ...quỹ đen vẫn tiếp tục tồn tại ở dạng tinh vi hơn...
Cập nhật 4: ..............................
o0Ngân Linh Tử0o,...
...hi, bạn cũng rành quá ha ! vậy bạn có quỹ đen không, tiết lộ chút bí mật đi, mình hứa mình không nói cho ai biết đâu...hi.
Cập nhật 5: .............................. Anh Chang Nha Que,... Thiệt là oan cho những người có tấm lòng trong trắng quá. Tiền để dành thì phải giấu chứ để ngoài dễ thấy dễ xài sao. Vậy mà lại đặt cho nó tên là 'Đen", làm cho mọi người cứ nghĩ xấu về nó, thật ra là "Phòng khi túng thiếu không phiền lụy ai" mà. hiển thị thêm ..............................
Anh Chang Nha Que,...
Thiệt là oan cho những người có tấm lòng trong trắng quá. Tiền để dành thì phải giấu chứ để ngoài dễ thấy dễ xài sao. Vậy mà lại đặt cho nó tên là 'Đen", làm cho mọi người cứ nghĩ xấu về nó, thật ra là "Phòng khi túng thiếu không phiền lụy ai" mà.
Cập nhật 6: .............................. CHARLOT.... Lòng mình thì toàn màu trắng và vàng, làm gì có màu đen, "mấy em" nó còn đặt cho mình danh hiệu là người có "tấm lòng vàng" nữa đó bạn ơi. Đúng vậy đó, khi "em út" muốn ra làm ăn, mình lại đưa vốn cho "em út" nó làm, thấy "em... hiển thị thêm ..............................
CHARLOT....
Lòng mình thì toàn màu trắng và vàng, làm gì có màu đen, "mấy em" nó còn đặt cho mình danh hiệu là người có "tấm lòng vàng" nữa đó bạn ơi. Đúng vậy đó, khi "em út" muốn ra làm ăn, mình lại đưa vốn cho "em út" nó làm, thấy "em út" nó than xe số chạy chậm quá, mình cũng giúp cho em nó có chiếc tay ga chạy vi vút, thấy em nó sài điện thoại cùi bắp sợ bấm phím chai tay tội nghiệp nên mình mua cho cái I phone cảm ứng chọt cho nhẹ tay...rồi...v...v...Tất cả được rút ra từ quỹ ấy đó, với "tấm lòng vàng" hào hiệp như vậy mà bà xã lại thấy toàn màu đen...
Sao khổ quá vậy CHARLOT. ơi !...
Cập nhật 7: ..............................
Anh Dajka,...
Đúng vậy, dư luận đã là cho ta rất khó chịu, bàn ra tán vào, chỉ trỏ, xôm soi...Mặc kệ chuyện ta làm ta biết, miễn sao tròn trách nhiệm, gia đình êm ấm là được.
Cập nhật 8: .............................. bạn _ * _ Thiếu uý ( tạm gọi vậy đi vì thấy 1 sao )...hi Cuộc sống con người thì làm sao tránh khỏi những rủi ro bất trắc chứ, người biết lo xa và có điều kiện thì nên phải có một kế hoạch dự phòng, ngoài ra chi tiêu hàng ngày thì còn phải biết tích vào quỹ ấy để lúc cần có ngay. Chắc... hiển thị thêm ..............................
bạn _ * _ Thiếu uý ( tạm gọi vậy đi vì thấy 1 sao )...hi
Cuộc sống con người thì làm sao tránh khỏi những rủi ro bất trắc chứ, người biết lo xa và có điều kiện thì nên phải có một kế hoạch dự phòng, ngoài ra chi tiêu hàng ngày thì còn phải biết tích vào quỹ ấy để lúc cần có ngay. Chắc có người đã dùng quỹ ấy để nuôi vợ bé bồ nhí gì đó nên nó mới mang tiếng vậy đó.
Cập nhật 9: .............................. Ngocan,... Để dành thì mình cứ để dành đấy chứ, nhưng mình lại lo, khi có hữu sự lấy số tiền đó ra thì bà xã chẳng những không xúc động mà còn trừng mắt lên đai nghiến "Tại sao bấy lâu nay ông có số tiền lớn như vậy mà ông lại giấu không cho tui biết ?..., ông có xem tui là vợ... hiển thị thêm ..............................
Ngocan,...
Để dành thì mình cứ để dành đấy chứ, nhưng mình lại lo, khi có hữu sự lấy số tiền đó ra thì bà xã chẳng những không xúc động mà còn trừng mắt lên đai nghiến "Tại sao bấy lâu nay ông có số tiền lớn như vậy mà ông lại giấu không cho tui biết ?..., ông có xem tui là vợ của ông nữa không hả ?...,ông giấu tiền riêng như vậy để cho con nào ?..." Trời ơi, lúc này thì tác dụng ngược rồi, bởi vậy đằng nào cũng chết, làm người tốt cũng khó quá vậy ta...Vì vậy mình để dành thì để vậy chứ lúc hữu sự hổng biết có dám lấy ra dùng hôn nữa...cuối cùng vẫn lại lo...
Cập nhật 10: ..............................
hư vô,...ơi mình cạn kiệt calorie rồi...
Cập nhật 11: ..............................
VŨ NHƯ CẨN,...
Nếu đúng là quỹ "đen...tối" rồi thì làm sao công khai được hả, nó phải ở chỗ "tối khuất" chứ, nếu công khai thì làm sao tự tiện sử dụng được chứ, hơn nữa..."Kí ca kí cóp cho cọp nó tha".
Cập nhật 12: .............................. Tien Hoa,... Cũng chính vì sự rắc rối phiền phức về vấn đề công khai tài chính, nên hai người mới âm thầm lập quỹ cho riêng mình để dể bề sử dụng mọi lúc mọi nơi đó, Tuy là vợ chồng nhưng trong cuộc sống cũng có những cái rất là riêng tư nên đâu phải mỗi cái mỗi việc đều phải cùng... hiển thị thêm ..............................
Tien Hoa,...
Cũng chính vì sự rắc rối phiền phức về vấn đề công khai tài chính, nên hai người mới âm thầm lập quỹ cho riêng mình để dể bề sử dụng mọi lúc mọi nơi đó,
Tuy là vợ chồng nhưng trong cuộc sống cũng có những cái rất là riêng tư nên đâu phải mỗi cái mỗi việc đều phải cùng nhau thông qua đâu.
Nói chung làm gì thì làm nhưng đừng để ảnh hưởng đến chi têu chung của gia đình là được.
Cập nhật 13: ..............................
VŨ NHƯ CẨN,....
Ừ, quỹ đen này là quỹ bí mật, tự mình giấu hể sao kín không bị vợ ( chồng ) phát hiện là được, không có hợp đồng hợp điếc gì với ai cả, chỉ có mình mình biết thôi, để dể bề sử dụng cho riêng mình ấy mà
Cập nhật 14: .............................. Le ciel,... Trời ơi, mình viết di chúc rồi, là mình nói mình để tiền ấy ở trong cái ấm nhôm cũ hư bỏ trong góc nhà...bả vừa đọc xong vội vàng đi tìm cái ấm nhôm...nhưng tìm hoài không thấy bèn cuốn quýt lên...cuối cùng hỏi ra mới biết thằng cu nhà ta đã bán ve chai cái ấm nhôm mất... hiển thị thêm ..............................
Le ciel,...
Trời ơi, mình viết di chúc rồi, là mình nói mình để tiền ấy ở trong cái ấm nhôm cũ hư bỏ trong góc nhà...bả vừa đọc xong vội vàng đi tìm cái ấm nhôm...nhưng tìm hoài không thấy bèn cuốn quýt lên...cuối cùng hỏi ra mới biết thằng cu nhà ta đã bán ve chai cái ấm nhôm mất rồi...hi
Cập nhật 15: .............................. Lặng thầm,... Ừ hén, cùng một hành vi nhưng tại hai thời điểm thì có hai tên gọi khác nhau. Hồi nhỏ ta bỏ tiền vào heo bằng đất, bụng thì rổng, vô tri vô giác...vô tư bỏ tiền vào không ai phàn nàn gì. Còn bây giờ ta lớn ta âm thầm bỏ tiền vào con Heo có thịt có mỡ, đỏ mồm hồng... hiển thị thêm ..............................
Lặng thầm,...
Ừ hén, cùng một hành vi nhưng tại hai thời điểm thì có hai tên gọi khác nhau.
Hồi nhỏ ta bỏ tiền vào heo bằng đất, bụng thì rổng, vô tri vô giác...vô tư bỏ tiền vào không ai phàn nàn gì.
Còn bây giờ ta lớn ta âm thầm bỏ tiền vào con Heo có thịt có mỡ, đỏ mồm hồng móng...nên bị liệt vào sổ bìa đen là phải rồi, kêu ca nổi gì...phải hôn...hi
Cập nhật 16: ..............................
Bốn Biển Là Nhà,...
" Quê hương là chùm khế ngọt, cho con trèo hái mỗi ngày... "
Cập nhật 17: .............................. Dakhuc16,... ơi, nếu công khai có nhiều "cổ đông" như vậy e rằng rắc rối trong việc "thu, chi", thủ tục "hóa đơn chứng từ" nhiêu khê, rườm rà quá. Thôi một mình mình biết, một mình mình hay đi, ai nghĩ "đen" hay "trắng" gì cũng mặc kệ,... hiển thị thêm ..............................
Dakhuc16,...
ơi, nếu công khai có nhiều "cổ đông" như vậy e rằng rắc rối trong việc "thu, chi", thủ tục "hóa đơn chứng từ" nhiêu khê, rườm rà quá. Thôi một mình mình biết, một mình mình hay đi, ai nghĩ "đen" hay "trắng" gì cũng mặc kệ, miễn sao ta và gia đình ta sống tốt là được rồi...
ừ, xem "heo" lại đi, ráng giữ gìn cho cẩn thận đấy...
17 câu trả lời 17