Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Văn học & Nhân vănThơ ca · 8 năm trước

Cảm phiền các bạn thơ ca/ Mời Giang (@PVG) và Dở (@DH) ghé nhà được không?

Trước hết mình thành thật xin lỗi Dở Hơi! Có thể Dở nói đúng “Tui nghĩ, chắc bạn chưa hiểu bạn đang nói gì khi mà bạn không thường lên đây!”. Và mình cũng chẳng hiểu tại sao cả Dở và Bồ Đề Đạt Ma (PVG?) không thể bỏ qua cho nhau để cùng tạo một vườn thơ vui vẻ, hòa bình?

Còn nếu như DH đã tránh né, mà PVG vẫn bám đuổi thì chẳng phải một trong hai bạn đã để tính “sân si” lấn át mình. (Tiện đây, mình cũng xin bổ xung thêm ý nghĩa “sân si” với DH:

+ Sân: Là trạng thái tâm lý biểu lộ những gì bất như ý, làm cho ta tức tối, phiền não, khó chịu, bất an. Bên trong như có một cái gì nung nấu, nóng nảy lên khiến ta phải phát tán bằng hành động…

Người đời thường ưa cho nhịn là nhục, là ngu, để người ta có cơ hội làm tới, hiếp đáp mình hơn nữa. …Đức Phật dạy: Nếu ta trúng tên, nhanh chóng rút tên ra, tìm cách điều trị cho vết thương mau lành, đó là thượng sách! Ì nếu để tâm truy cứu mũi tên này từ đâu, của ai, tại sao hắn bắn ta, ta đã đánh mất cơ hội tự cứu mình.

+ Si: là si mê, lầm lạc, là mù mờ tâm tối, là vô minh, là thiếu trí huệ. Có người khi cần phải suy nghĩ một điều gì thì đầu óc nhức bưng lên, tâm thần rối loạn, nhớ trước quên sau. Đó là phó sản của tâm si).

http://www.huongdaoonline.com.au/bao_hd/S12/thamsa...

Một bên thích gây chiến, một bên vì không nhịn được cũng bị xoáy vào.“Nhưng một khi ta ý thức được rằng “ một điều nhịn, chín điều lành” và hậu quả của cơn giận là để lại vết thương trong thâm tâm người khác và cả chính mình, tiêu hao nhiều năng lương, ảnh hưởng đến tim mạch, thì ta không dại gì mà sân si cho cực nhọc thân xác vốn dĩ đã quá mệt mỏi với việc cơm áo mưu sinh”*

Có thể, cả DH, PVG và các bạn thơ khác cho mình là người nhiều chuyện, khi không lại xen vào chuyện xích mích của hai @. Thật lòng mình mong muốn DH và PVG hãy đừng thóa mạ lẫn nhau nữa. “ Nhân bất thập toàn”, nếu bỏ qua cho nhau được thì hãy nên bỏ qua. Làm người vẫn cần lắm những chân thành, yêu thương và đoàn kết!

…………………………………………………..

PVG? ( nếu là bạn) thì bạn thực sự làm mình ngỡ ngàng đó! Bạn lấy tên nick nhà sư làm mình những tưởng box thơ có thêm nhà sư vào để đổi hương sắc thơ ca. Ai dè, bạn lấy tĩnh để động, bạn không sợ học sinh mình trên đây bắt gặp sao?

…………………………………………………

DH, nếu bạn thấy những lời mình nói không đúng và mù mờ khiến bạn ghét sự có mặt của mình thì mình sẽ không bao giờ dám ghé thăm thơ bạn nữa.

……………………………………………………..

Mình biết, mình chẳng có tư cách gì để khuyên hai bạn nên, hay không nên làm gì cả, nhưng đứng trên cương vị đều cùng là những người thích thơ ca. Mình trân thành mong hai bạn hãy bỏ qua những hiềm khích, và hi vọng một ngày gần nhất sẽ được gặp mặt cả hai bạn ở ngoài đời thực.

* Nguồn cóp nhặt.

Chúc hai bạn luôn vui và ngày càng yêu thơ hơn!

Cập nhật:

- Dở Hơi:

Dở Hơi ơi là Dở Hơi! Sao bạn lại cứ phải tách hai chữ "sân si" ra rồi nghĩ theo từng nghĩa của của nó. Câu mà mình trả lời trong thơ bạn lẫn câu hỏi này, chưa bao giờ mình viết “sân” PHẨY “si” (sân, si).

Bạn cũng thừa hiểu rằng ngôn từ khi nó đứng độc lập thì mang nghĩa riêng của nó, nhưng một khi nó đã đi cùng với từ khác thì nó phải là một khối thống nhất và mang sắc thái mới cùng với từ mà nó đi kèm. Trang 853 từ điển Tiếng Việt nxb Đà Nẵng do Hoàng Phê chủ biên, “ sân si”: NỔI GIẬN. Còn nếu có ý nghĩa nào khác so với cuốn từ điển này thì mình chưa được biết, nên có sai mong thông cảm.

Vốn dĩ mình rất ngu ngơ về tình người, về kiến thức thì làm sao dám phán xét ai “si”.

Dù thế nào đi nữa mình vẫn mong rằng, tranh luận giúp hiểu nhau hơn chứ không phải đẩy nhau thành kẻ thù. Mình không bao giờ muốn trở thành kẻ thù của ai cả.

Bây giờ mình bận rồi!

Chúc các bạn buổi chiều vui vẻ!

Cập nhật 2:

- Dự tính tiên sinh: Cảm ơn đã ghé!

- Thế giới quanh ta: Cảm ơn bác đã khen! Còn ai có bao nhiêu nick tui không quan tâm, tui chỉ quan tâm họ sử dụng với mục đích gì mà thôi. Cảm phiền bác, lần sau có vào các câu hỏi của tui, mong đừng xử dụng từ “nó” để chỉ người nghe!

3 Câu trả lời

Xếp hạng
  • Ẩn danh
    8 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Trước tiên, cảm ơn bạn đã quan tâm chuyện tầm phào của chúng tôi.

Thứ hai, tui nói để bạn biết, tui rất mệt mỏi và chán ngán với chuyện gây gỗ , xung đột, giải thích lắm rồi! Nếu bạn hay các bạn nào không tường tận ngọn ngành câu chuyện, tốt nhứt đừng nên phán xét rằng ai, hay tôi thích sân si. Và hơn nữa, tui không có thiện cảm với chữ đó! Tui làm gì đều do cái đầu kiểm soát, nếu tui có hận thù hay yêu đương, cũng chắc hẳn là bộ não tui nó cũng đã thu thập thông tin, rồi mới xử lý, và biểu hiện ra bên ngoài. Tuyệt đối không phải là "si". Không phải là hành động mê mù kiểu như người mất trí hay bị bịnh về tâm thần!

Mỗi người một cách sống. Lưỡi ai nếm mặn ngọt tự người đó biết. Nếu bạn cảm thấy tui thích sân si là quyền của bạn. Nhưng làm ơn đừng nói vậy, nếu tui chưa xúc phạm hay đả động đến bạn. Tui sẽ rất cám ơn những góp ý trung dung, không hồ đồ mà kết tội người khác. Và, như tui đã nói, tất cả mọi chuyện, nếu bạn có hứng thú thì tự tìm hiểu lấy. Tui không giải thích nữa. Mệt rồi!!!

Một lần nữa, cám ơn bạn đã quan tâm đến chuyện tầm phào của chúng tôi. Tui rất áy náy khi làm mất thời giờ của bạn. Chúc bạn luôn vui!

Cám ơn DTTS, nhưng rất tiếc, tui chẳng quan tâm, bực bội hay thích thú vì những ngón tay vô tri, vô cảm ấy. Các vị cứ tự nhiên!

Khì...bạn làm tui mắc cười thiệt !! Thôi bỏ đi. Không khéo lại "đục nước béo cò" đấy.

Chưa gặp Tử Kỳ thì làm sao có ai hiểu được tiếng đờn của Bá Nha, bạn nhỉ?!

• Ẩn danh
    8 năm trước

Tặng DH 1 cái thumb up vì câu đầu, phần sau miễn đọc.

• Ẩn danh
    8 năm trước

Giáo Giang hắn dại còn tớ thì cứ úp cái con bướm vào vài nick đi mà mơi đểu thì DH chịu hết, như cô bé bạn nó nói 18 nick cơ mà , nó có thể có 180 nick ,

Nhàm hết giáo Giang thì nghịch vui chứ nó không sợ mấy cái vớ vẩm đĩ thoã nó đi coi thi về nó đọc thì nó cho ăn đủ.

Sông Quê thấy cậu tính hiền hậu tớ mượn sân chút..Còn em Dở Hơi thì cá tính nó không có dáng phụ nữa ở trần là nó đi gây sự. giáo Giang là người tớ có nghe không ngoan . Ăn làm - chơi đắm ghe luôn.

Sin Cảm ơn ..Sin cám ơn..cảm ơn Xông Quê hoa tím đẹp hết chê !..hi..hii

Mèm mới có 53 tuổi anh của giáo GIAN!

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.