Lamsaotakhoc đã hỏi trong Khoa học Xã hộiTâm lý học · 8 năm trước

Sự mưu tính dối trá lương lẹo của bạn đã khép lại tình cảm trong trái tim tôi giành cho ban!?

Một dự tính , một hành động ,một tấm lòng nhân ái (của một người khác , không phải của tôi ) không nên bị đáp lại bằng sự dối trá .

Tôi hay mệt mỏi và thậm chí bị kích động bởi sự việc này , vì vậy xin đừng làm tâm lí tôi bất ổn .

Xin lỗi , tôi rất tiếc , nhưng hãy để tôi yên .

Trong cuộc sống , không ai không một lần ,thậm chí hơn một lần nói dối , nhưng trong trường hợp bất đắc dĩ hoặc không làm tổn hại đến ai khác thì có thể chấp nhận được , nhưng chắn chắn là khác với một mưu đồ gian dối .

Vì vậy , sự dối trá sẽ làm chúng ta mất đi rất nhiều thứ từ người khác : Niềm tin , Tình Bạn , Người thân ...........rất rất nhiều .........bạn có biết không ?

Một buổi sáng buồn và nhiều suy nghĩ ..........thật nhức đầu .

Cảm ơn những chân thật còn lại trong đời sống này .

Thân Mến !

Cập nhật:

Cám ơn sự góp ý của tất cả các bạn !

Nhưng những bộc bạch này không phải là chuyện tình yêu đâu các bạn ạ ,chỉ là cái tình đời mà người ta định đối xử với nhau .

Các bạn đã tham gia trả lời và những bạn đã ghé qua thêm 1 sao vào câu hỏi ,điều đó chứng tỏ những chuyện không tốt thì sẽ khó được chấp nhận.

Tha Thứ nhưng Thận Trọng và tiếp tục làm những gì mình có thể làm như Bạn Nguyen Phi nói là cách tốt nhất để giữ lại tình Người .

Sáng nay , một sáng đầy mưa giông , bầu trời thì âm u nhưng trong lòng cảm nhận sự bình yên lạ thường .

Mến chúc các bạn có được nhiều niềm vui trong cuộc sống !

11 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 8 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Chào bạn !

Con người ta khi muốn đạt đến mục đích thì thường có 2 nguyên do chính.

1/ TÌNH.

2/ TIỀN.

Khi vừa đọc xong câu hỏi, tôi cảm nhận là sẽ KHÔNG KHÉP lại tình cảm của mình,

mà chắc chắn ĐÓNG cửa trái tim lại.

Thế nhưng nếu bạn suy nghĩ lại thì có lẽ bạn cũng sẽ nghĩ giống như tôi như sau.

HÃY VỊ THA nhưng PHẢI THÂN TRỌNG.

Biết rằng ai ai cũng có lỗi lầm, nhưng còn tùy thuộc vào lỗi như thế nào nữa...

Con người chúng ta sống trong nhiều môi trường khác nhau, có người được 1

cuộc sống ổn định, môi trường văn hóa tốt, gia đình ấm no và hạnh phúc v.v...

tất nhiên họ sẽ được ảnh hưởng theo những cái tốt. Nhưng cũng có những

người bất hạnh, nằm trong 1 môi trường xấu thì họ cũng dễ bị cuốn theo nền

văn hóa và giáo dục tại nơi đó v.v...

Tuy nhiên cũng có nhiều trường hợp ngoại lệ, nhưng vấn đề này còn tùy thuộc

vào khả năng bẩm sinh và ý chí phấn đấu của họ nữa...

Có ai muốn làm kẻ ăn trôm hay ăn cắp đâu !...

Góp ý :

Hãy tha thứ cho họ, nhưng nếu có thể dìu dắt họ đi vào con đường đúng thì đó

mới là việc nên làm. Trách làm chi cho thêm buồn lòng ...

Tuy nhiên, bạn cũng cần phải cẩn thận, vì nhiều người không biết đúng sai.

Thân ái.

Nguyen-Phi.

• Đăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 8 năm trước

Tính chân thật mình nghĩ là ai cũng có sẵn trong lòng,nhưng để mang nó ra mà sử dụng thì người ta rất đổi cân nhắc. Cái mà ta có thể tha thứ cho 1 sự "không thật" của 1 ai đó đối với mình,chỉ khi vì họ chưa tin mình. Trong trường hợp này thì mình cần xem xét lại bản thân.

• 8 năm trước

Chào Bạn. Tình yêu là một thứ rắc rối nhất trên đời bạn ạ. Khi vướng vào đôi khi ko đón trước đc hậu quả như thế nào. Khi yêu chúng ta đành chắp nhận theo định mệnh mà thôi. Sự chọn lựa là do nơi bạn. Trong tình yêu đôi khi cả hai điều bị tổn thương ko phải lúc nào cũng do sự dối trá gây nên mà do sự hiễu nhầm nửa. Vì vậy bạn nên tìm hiễu cặn kẻ về hướng bên kia trước khi kết luận là " dối trá" . Nên học cách vị tha , chắp nhận và trân trọng thì mình tin bạn sẻ sớm tìm được Hạnh Phúc thôi.

Chúc bạn may mắn & Hạnh Phúc.

sphere...............love you All ! GOD BLESS !

• 8 năm trước

Đối với sự gian dối thì khép lại là đúng .

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 8 năm trước

Sự dối trá, gian dối, giả tạo không chỉ làm khép lại tình cảm và đánh mất niềm tin trong lòng nhiều người khác kể cả người thân, hàng xóm, bạn bè mà còn bị khinh thường, bi coi rẻ và bị nhục vô vàng. Con vợ tôi luôn dùng mọi cách dối trá đóng kịch để phỉnh gạt mọi người kể cả người thân, chồng, con, mẹ chồng, anh chị em trong nhà và nhằm để được ra vẻ hơn người với hàng xóm. Con vợ tôi luôn mượn cớ bất đắc dĩ mới phải sống giả, phải đóng kịch để hơn người nhằm che giấu bệnh đố kị sân si quá nặng trong tâm tính con vợ tôi. Cứ nghĩ rằng sống giả, đóng kịch để ra vẻ hơn người là không làm tổn hại đến ai nhưng thực chất là 1 mưu đồ gian dối vô cớ khiêu khích gây chiến kiếm chuyện với nhà hàng xóm đang hơn con vợ tôi. Kết cuộc, nhà tôi tan nát, tiền bạc cạn kiệt quệ, chữ Nhục to tướng nằm chình ình trong nhà tôi, bị hàng xóm cười khinh thường, coi rẻ rúng ra mặt; kẻ thì tự dưng trở nên thân tình qua lại nhà tôi để dòm nghó nghe ngóng chuyện nhà tôi rồi rêu rao và lợi dụng điều khiển con ở nhà tôi, điều khiển gia đình tôi. Gia đình tôi trở thành tâm điểm cho hàng xóm đi tám rêu rao khắp xóm. Con vợ tôi vẫn chưa sáng mắt mà còn tay trong tay vào nhà nghỉ lăng loàn với người tình online mong đổi đời giàu sang hơn người mà bỏ bê con cái, che bai chồng không biết làm giàu nên phải lăng loàn. Đổi đời đâu không thấy chỉ thấy đưa tấm thân cho thằng đó cưỡi không mà còn phải đi nuôi trai và nuôi 1 lũ ở đợ để thay phiên nhau đóng kịch che đậy chữ Nhục to quá cỡ do con vợ tôi đeo mang vác về gia đình tôi. Tôi đã chọn sai vợ mà phải đeo mang chữ Nhục suốt đời, vạ lay cả mẹ tôi & con tôi cùng bị nhục theo.

• 8 năm trước

Bạn đừng đánh giá pre-nạn nhân cao quá.. bằng cách tự cắn rứt như thế này, bởi nếu họ không hiểu ý tốt gián tiếp mà bạn nhắc nhở.. thì tiền tố Pre.. sẽ nhanh chóng bị cắt đi_ nạn nhân kia sẽ nhanh chóng gia nhập vào hàng ngũ của những kẽ " Không còn lòng tin ".

Bạn yên tâm, tui biết là nạn-nhân ấy thấy hết, thấy cả cái xác Thúy kiều trong con người của người bạn ấy cơ. Nhưng thui , tui sẽ lôi hắn vào đọc dao động ray rức này của bạn _ rùi tùy hắn vậy.

• 8 năm trước

Bạn đừng buồn.

Vì dối trá đầy rẫy xung quanh.

Quen đi là vừa. Đừng dễ dãi đặt niềm tin vào xung quanh, như thế bạn sẽ không phải buồn.

• Ẩn danh
    8 năm trước

ich freue mich sehr, wenn die Leute denken, dass ich ein Schwachkopf bin.

• ?
    Lv 7
    8 năm trước

Bạn có cần nghe một bản hoà tấu hem ?

• 4 năm trước

Đúng. Ko sai đâu. Hoàn toàn đúng. Em đã sai khi nhận lời yêu. Em đã sai khi nghĩ rằng yêu là ko phải xác định. Em ko xác định đến với ng ta mà em còn nhận lời yêu. Có phải em nghĩ yêu là một chuyện, lấy là chuyện khác? Còn nếu đã yêu thật sự, chắc chắn rằng yêu thì sao phải so đo vấn đề học đến đâu, lương lậu thế nào. Em đc quyền chọn cho em hạnh phúc nghĩa là đc quyền chọn cho em người em yêu nhưng nhận lời yêu là em đã quyết định cho hai gười đấy , biết ko? Tình yêu ko phải trò chơi để ta đùa giỡn với nó. Còn nếu nó là trò chơi, vâng, em đã vi phạm luật chơi.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.