tôi muốn tâm sự va được nghe tư vấn của mọi ngừoi?

tôi là sv năm 1 vì hoàn cảnh quá khó khăn của gđ mình nên tôi không chọn một trường đại học danh tiếng ở HN mà chọn thi vào một trường đh gần nhà để tiện cho việc đi lại và tiết kiệm lại vẫn phụ giúp được gđ. nhưng nay tôi thấy hối hận vì quyết định của mình quá muốn thi lại năm nay nhưng ko đi được.

xin m.ng cho tôi lời khuyên

8 Câu trả lời

Xếp hạng
  • tam_
    Lv 5
    8 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Trước khi muốn chia sẻ hay cho bạn kinh nghiệm của người đi trước , ít ra bạn phải cho biết lý do bạn hối hận , trong cuộc sống này họa phúc khôn lường

- Không chắc lắm , nếu trước đây bạn quyết định ngược lại có thể giờ bạn lại có nhiều hối tiếc khác

Chúc an vui !

• 8 năm trước

Tui chỉ xin được nhắc lại điếu mà chắc bạn cũng đã từng nghe hoặc biết rồi:

Đại học chưa phải là con đường duy nhất hay tốt nhất để bạn nhập cuộc vào dòng đời 1 cách hiệu quả.

• 8 năm trước

đâu phải cứ đại học danh tiếng mới là chìa khóa vạn năng, hiện tại cơ chế kinh tế nước ta làm cho sinh viên ra trường khó có cơ hội học đi đôi với hành. tôi đồng ý rằng ĐH danh tiếng có cơ hội nghề nghiệp và thăng tiến cao hơn một chút, chỉ 1 chút thôi nhé, tôi đã từng tốt nghiệp đại học danh tiếng, nuôi bao mơ ước đến khi đi làm mới vỡ mặt ra. nhất tiền nhì thế, bạn phải chuẩn bị tâm lý để đối mặt với vấn đề này. còn trường làng hay trường phố gì cũng được. trước hết bạn cố gắng học cho thật giỏi vào. chúc bạn thành công

• 8 năm trước

Điều quan trọng không phải là chọn một trường danh tiếng, mà là chọn một ngành học hợp ý mình, mình say mê với nó và có khiếu với ngành ấy.

Biết bao nhiêu người khi tốt nghiệp ra trường không làm đúng ngành nghề của mình mà bạn. Đó là vì thực sự họ giỏi ở một lĩnh vực KHÁC mà chính họ cũng không biết.

Vậy nên học ở đâu cũng được, vì chưa chác tương lai bạn làm đúng nghề bạn chọn. Hãy để dòng đời đưa bạn vào chỗ thích hợp nhất nhé bạn.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 8 năm trước

tôi chưa hiểu sự việc như thế nào, vì sao phải hối hận. nức độ nặng nhẹ ra sao. nên tôi ko thể đưa ra lời chia sẽ khách quan . tôi thấy bạn chọn học gần nhà cũng tốt đấy chứ, tại sao lại hối hận mà hối hận vì cái gì ? lẽ nào danh tiếng lại tốt sao. bạn học nơi danh tiếng liệu bạn có thể theo học đến cùng được ko khi mà kinh phí bạn eo hẹp. khó khăn rồi bạn sẽ bỏ cuộc, có khi nào như thế ko.

còn ngược lại bạn cơ dủ diều kiện để bạn đủ sức theo một trường đại học gần nhà. thì co gì phải hối hân. trong khi đó bạn còn có thời gian phụ giúp cho gia đình.

khi ra trường đi làm . đúng là danh tiếng cũng là một lợi thế thật . nhưng nó ko là tất cả. cái quan trọng lá ta có làm được việc hay ko,

ví dụ như : lao động bằng tay chân thì phải đủ tiêu chí " nhanh, gọn, nhiều. "

lao động bằng trí não thì phải có sự hiểu biết. ( đôi khi những nhà tuyển đụng họ lại chọn một trang giấy trắng để ghi dữ liệu vẩn tốt hơn là một trang giấy kín chữ để ghi thiêm dữ liệu đấy. )

nói tóm lại " ăn phải côi nồi, ngồi phải coi hướng "

chúc bạn sẽ thành công. có quyết định sáng suốt

• 8 năm trước

Con người nói chung thường hay đứng núi này trông núi nọ. Nhưng khi đã sang được ngọn núi mà mình ao ước, thì hóa ra không phải như những điều mình ngộ nhận.

Cuộc sống có nhiều con đường đi. Cơ bản là ta chọn con đường nào & đi như thế nào để về tới đích có hiệu quả nhất. Ta đâu sống chỉ cho riêng ta, mà ta còn có bổn phận & trách nhiệm với gia đình, người thân... & bao nhiêu người khác xung quanh ta nữa chứ nhỉ.

Bạn thân mến à, bạn cứ suy nghĩ thật kỹ nhé.

Chúc thành công trong học tập.

Chào tạm biệt.

• Ẩn danh
    8 năm trước

Tôi đã sống rất lâu…

Cuộc sống của một người khác…

Chỉ một giây phút thôi…

Hãy để tôi sống là chính mình…

Give me some sunshine

Give me some rain

Give me another chance

I wanna grow up once again

Give me some sunshine

Give me some rain

Give me another chance

I wanna grow up once again

(http://mp3.zing.vn/bai-hat/Give-Me-Some-Sunshine-J...

Ban hay xem bo phim nay nhe, roi hay quyet dinh duong di cua minh:

3 diots (3 chang ngoc) Phim An rat hay ban a:

http://www.youtube.com/watch?v=JHJCU86SK9E

Youtube thumbnail

• 8 năm trước

Quyết tâm, nghị lực và sự cầu tiến luôn giúp bạn vượt qua những rào cản của bản thân và những khó khăn trong cuộc sống!chúc @ đạt được ý nguyện.Hãy nhìn nhận vấn đề nghề nghiệp là sự phân công của xh thì sẽ cảm thấy nhẹ nhõm khi chọn nghành nghề trong thời điểm tiến thoái lưỡng nan.

(Các) Nguồn: thân mến!
Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.