TRONG MỖI BẠN, VẤN ĐỀ NÀO BẠN CHO LÀ QUAN TRỌNG HƠN DỰA TRÊN CÂU CHUYỆN SAU?

Con bò cạp muốn qua sông nhưng ngại lội , mới nhờ cóc cổng mình qua.Cóc nói với bò cạp " tui giúp anh thì được, nhưng nếu anh kẹp tôi thì sao?" -Bò cạp liền nhanh nhẫu nói" toi không làm thế đâu"_ Vậy là cóc đưa lưng cho bò cạp leo lên và bơi... Gần tới bờ thì thấy lưng mình đau buốt và tê... hiển thị thêm Con bò cạp muốn qua sông nhưng ngại lội , mới nhờ cóc cổng mình qua.Cóc nói với bò cạp " tui giúp anh thì được, nhưng nếu anh kẹp tôi thì sao?"
-Bò cạp liền nhanh nhẫu nói" toi không làm thế đâu"_ Vậy là cóc đưa lưng cho bò cạp leo lên và bơi... Gần tới bờ thì thấy lưng mình đau buốt và tê cứng.Cóc hỏi " Anh kẹp và phung độc tôi đó hả, sao anh khg giữ lời?"
Bò cạp đáp " biết sao dc...bản chất tôi vốn thế!"
Bạn nghĩ sao, Với bạn đều gì đáng để bạn quan tâm trong câu truyện ngu ngôn này?
Cảm ơn các bạn chia sẽ suy nghĩ.
Cập nhật: Đầu tiên mình cảm ơn 16 bạn GHÉ sao đọc câu hỏi này , và cảm ơn tất cả bạn tham gia trả lời , dù mỗi ng mỗi ý kiến khác nhau. HH cũng chỉ là ng dc nghe câu chuyện này phát ra từ nội dung một bộ phim của nhật thôi.Thấy cũng ý nghĩa nên đưa lên các bạn cũng tham khảo vậy mà @ DẠ KHÚC ơi! Thật ra đây không phải là bài... hiển thị thêm Đầu tiên mình cảm ơn 16 bạn GHÉ sao đọc câu hỏi này , và cảm ơn tất cả bạn tham gia trả lời , dù mỗi ng mỗi ý kiến khác nhau.
HH cũng chỉ là ng dc nghe câu chuyện này phát ra từ nội dung một bộ phim của nhật thôi.Thấy cũng ý nghĩa nên đưa lên các bạn cũng tham khảo vậy mà
@ DẠ KHÚC ơi! Thật ra đây không phải là bài sinh vật hay là bài phân tích về động vật học, nên ng ta khg chú tâm và dài dòng diễn giải về nguyên do bồ cạp chích hay nộc phun mấy lần.Mà đạo diễm mượn câu nói này để nói lên tính cách và cuộc chiến sắp xẫy ra với 2 nhân vật trong phim sắp đấu nhau dành cái thế thượng phong trong làm ăn thôi
Và khi mình đưa lên đây , mình cũng thấy bản thân mình gặp trường hợp này rồi.Nói về bò cặp nhỏ cháu mình làm vườn cũng đâu có phá gì bò cặp mà vô tình chạm chỗ nó nằm nó cũng kẹp và nhã độc đến sưng vù nhức nhói .chở đi viện đấy.
@ ND Ngố nói đúng một ý mình lồng vào là bản năng người lành tính thì khi ai nhờ thì khg muốn từ chối nên đã tin vào lời nài nĩ của bò cạp ( tức lòng tin Đ
Cập nhật 2: @ HOẢNG HỐT ! mình hiểu ý bạn muốn nói,Nhưng trong tình huống này dẫu là bò cạp có nộc độc và cạp càn ghê rợn cũng đâu cần...sát thương khi có ng dám tin và giúp mình chứ.( đạo diễn mượn nhân vật BC để nói lên tính không có lòng tin vào bất kì ai _ kiểu diệt cỏ diệt tận rễ đó mà)
Cập nhật 3: @ BÌNH MINH bản thân mình cũng từng có ý nghĩ như bạn " đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy" vì mình nhịn quá thì người có tâm xấu cứ lấn lướt lợi dụng mình mãi.Nhưng rồi cũng chính mình đôi lần cũng ...ngu và dễ tin người như chúc cóc kia đó,Vì mình nhớ Ngoại mình hay dạy" trong mỗi con... hiển thị thêm @ BÌNH MINH bản thân mình cũng từng có ý nghĩ như bạn " đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy" vì mình nhịn quá thì người có tâm xấu cứ lấn lướt lợi dụng mình mãi.Nhưng rồi cũng chính mình đôi lần cũng ...ngu và dễ tin người như chúc cóc kia đó,Vì mình nhớ Ngoại mình hay dạy" trong mỗi con ng không ai là xấu hết cả, cũng có mặt tốt nào đó, mình hãy nhìn mặt tốt của họ mà giao tế, bò qua dc cái nào thì nhẹ lòng cái ấy nha con" ( tất nhiên nếu cái mặt xấu ấy quá tệ thì phải...né thôi.( BM NÀY , TÊN AVATAR chỉ là tâm trạng của mình thôi, chứ khg có gì quan trọng đâu, lúc...xui quá mình hay..đổi tên cho nó...bớt xui vậy thôi hà Vả lại cảnh hoàng Hôn rất đẹp)
Vì thế cũng nhiều lần mình biết ng đó hại mình nhiều , NhƯng đôi khi cũng là chỗ thâm tình mình ...lại tin ....và lại bị...gạt
@TIẾN SĨ C viết mail rồi đó, Cảm ơn Nhóc khg quên Chị
CHÂN THÀNH CẢM ƠN CÁC BẠN GHÉ SAO và GÓP LỜI VUI CHUNG CÂU HỎI VỚI MÌNH.cHÚC NGÀY MỚI VUI VẺ ĐẦY MAY MẮN ĐẾN VỚI TẤT CẢ NHÁ
Cập nhật 4: @ POISON! cảm ơn @ vào tham gia bình luận.Ngoại mình cũng hay dạy mình " đừng nên đạp người xuống để nâng mình lên" câu đó @ thấy có đúng khg?
Để trả lời câu @ nói, mình nghĩ khi @ chưa hiểu về ai kỉ thì đừng nên làm quen với người mà @ coi họ như bò cạp không tốt cho cả hai đâu.Chúc @ ngủ ngon giấc nhé!
11 câu trả lời 11