Cầu tiến đã hỏi trong Khoa học Xã hộiTâm lý học · 7 năm trước

Các bạn nghĩ gì về từ BẠN trong hỏi đáp?

Mình thấy đôi khi người việt nam mìh nói chung ( trong hỏi đáp nói riêng) hay ...xài sang từ BẠN quá.Theo mỗi bạn khi kêu @ nào đó là bạn thì suy nghĩ thế nào ?( chỉ tiện miệng ?_hay vì lịch sự _ hay xem tất cả là bạn? _ hay.kêu vậy cho nghe...dễ thươn dễ gần hay......vv..?)

Cập nhật:

_để cho công bằng và rõ nghĩa hơn câu hỏi mình chú thích thêm thế này

_Mình thấy có không ít nick từ các box vào đặt câu hỏi hay trả lời mọi người rất là ..vô văn hóa hay toàn gây chiến , thế mà NHIỀU @ vẫn GỌI là BẠN ngọt xớt , vì thế mình rất ngạt nhiên sao các bạn "hào phóng vậy"? ( khg riêng gì box tâm lý)

Cập nhật 2:

_Có vài bạn không thật hiểu ý mình trong câu hỏi.Tất nhiên trên hỏi đáp vì nhiều @ ít ai biết tuổi tác hay giới tính thật của nhau nên xưng hô bạn là tế nhị nhất.NHƯNG những @ VĂN TỤC HAY. gay náo loạn. thì tại sao nhiều bạn lại gọi họ là BẠN

_Mình thì khg dễ "kết BẠN" hay ...xài sang từ BẠ như vậy ( có lẽ mình khó tính chăng ?)..

Cập nhật 3:

_trước tiên là hh cảm ơn tất cả tham, gia đưa quan đưa mình vô câu hỏi này

dù ý kiến khác nhau khác cả với quan điểm của HH . thì HH vẫn rất trân trọng ( sự riêng tư mà .) CẢM ƠN CÁC BẠN GHÉ SAO XEM LUÔN NHÁ !

_@ VIOLET , BẠN là người mà HH đây hay thấy dùng từ BẠN với cả những @ văn tục hay thiếu,...nhân văn nhất đấy.Như bạn phân tích mìh hiểu ý bạn TUY NHIÊN khg như bạn nói hãy những @ nào văn tục là mình coi như kẻ thù...( đâu nhất thiết phải đối nghịch ý nghĩa) chì là thấy...uổng cái chữ bạn đáng quý ấy thôi

@ BM ui! khg phải những @ hay tục hay mắng ng khác là mình nghĩ chơi hay ác ý gì họ... ý HH chỉ là vì trân trọng cái từ BẠN lắm thành ra có thể gọi nhau theo tính xã giao trong đây cũng dc, nhưng tuyệt nhiên khg muốn " phân phát" với mấy @ thiếu văn hóa ứng xử thôi ( có lẽ HH còn khe khắc chẳng ? )

14 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 7 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Chào Hoàng Hôn !

Nghĩa của từ Bạn không chỉ gói gọn trong sự quen biết thân mật , hợp tính hợp ý ,đồng tình ủng hộ .v.v.... mà nó còn chỉ sự cùng chung hoạt động với nhau ( Ví dụ như cùng tham gia Yahoo hỏi đáp )và người với người cũng được xem như là bạn.

Các Nick khác gọi những nick hay văng tục , gây náo loạn ....gì đó .. là Bạn chắc có lẽ họ cũng cùng giống 1 trong những ý nghĩ của tôi .

Họ gọi như thế cũng có thể là biểu hiện tính không cố chấp , có nhã ý xây dựng , cảm hóa .

Tôi nghĩ họ gọi nhau là bạn cũng nên ( dù trong cảm nghĩ thì khác ) nếu gọi khác đi thì sẽ không còn từ Bạn đơn giản , mềm mại nữa mà sẽ là cái gì đó ......không hay lắm .

Riêng Hoàng Hôn muốn gọi bằng gì thì Hoàng Hôn có toàn quyền để gọi , đúng không nè !

Tự nhiên bây giờ cảm thấy ngại ngùng khi dùng từ Bạn quá đi thôi . hihihi

Chúc Hoàng Hôn vui !

• tam_
    Lv 5
    7 năm trước

Bạn là từ xưng hô xả giao trong mạng ảo ( mới giao tiếp )

Nhưng khi đã giao tiếp thiết lập mối quan hệ ( cùng hội cùng nhóm ) thì từ " bạn " tôi xử dụng cẩn thận chính xác hơn

• 7 năm trước

với mình:

từ bạn ở đây là cách xưng hô,ngôi thứ,tôn trọng người khác cũng như tôn trọng chính mình(ko vì một người ko tốt mà đánh mất tư cách,cách cư xử đẹp của bản thân).xưng hô như vậy thể hiện phép lịch sự tối thiểu của mình.

ví dụ:xưng anh,xưng chị...kêu tôi với kẻ thù.

từ bạn ở đây ko có nghĩa là bạn bè.ko có nghĩa là bạn đồng chí,bạn đồng tâm,bạn đồng hành.

thân mến!

• 7 năm trước

Bạn là từ chung chung gọi nhau của các @ trên mạng này, gọi như thế là ổn nhất vì chỉ biết nick thôi chứ có biết gì nữa đâu .

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 7 năm trước

Với mình,vào đây thì tất cả đều là ban,từ "bạn" cũng bao hàm ý biến mọi người thành bạn của mình ,ko còn ai gọi là thù cả dù người đó có ra sao đi nữa,đó cũng là cách gọi thể hiện văn hóa nơi YH này ,họ xả rác,xưng hô thiếu văn hóa,làm mất mặt YHĐ VN,lẽ nào ta cũng thế ?

• 7 năm trước

Xin chào tác giả câu hỏi !

Một ngày mới nhiều niềm vui.

Violet chỉ trao đổi từ "bạn" trong YH. Hỏi Đáp nói riêng thôi nhé.

"Bạn" là đại từ nhân xưng ngôi thứ hai để ta giao tiếp với mọi người trong YH. Hỏi - Đáp.

Gọi "bạn" nghe gần gũi, thân mật, ấm áp tình người & lịch sự.

Chứ thật ra, ta cũng đâu biết người mà ta giao tiếp trên thế giới mạng này tuổi tác ra sao & họ như thế nào ?

Đặt giả thiết người ấy bằng tuổi ta thì không nói gì, còn ít tuổi hơn ta, hay nhiều hơn, cũng có sao đâu. Các nhà tâm lý học cho rằng, cha mẹ còn là người bạn lớn của con cái mà.

Vì vậy Violet nghĩ, trên thế giới này chúng ta đều là bạn của nhau...

(Người bạn nhỏ hay người bạn lớn đều được mà).

Còn những @ lên diễn đàn YH. HĐ quậy phá, nghịch ngợm hay nói những từ ngữ thiếu văn hóa...

Thì chẳng lẽ họ là "kẻ thù" ?

Họ vẫn là bạn, những người bạn chưa tốt, chưa hay còn nhiều sai trái....

Cả cộng đồng cần lưu tâm, gần gũi giúp đỡ họ chứ nhỉ ?

Vài điều trao đổi cùng tác giả câu hỏi.

.

Violet chào tạm biệt đây.

Hẹn gặp lại.

• VY
    Lv 7
    7 năm trước

Đối với tôi từ Bạn tôi dùng đơn giản là ngang hàng, cũng như các trẻ mẫu giáo gọi nhau là Bạn (kể cả nam và nữ).

Còn tư cách của mỗi người hãy nhìn vào văn phong của họ (vì trong mạng ảo không thể rỏ chân tướng, tên, tuổi).

• Ẩn danh
    7 năm trước

dù ảo nhưng có tâm sẽ cảm thấy rất nhiều cảm xúc về nhưng tình bạn nhưng vô tâm thì chỉ có thể như người mù làm sao tin có ánh sáng chúc bạn vui nhé hehe

• 7 năm trước

Gọi vậy cho gần gũi. Với mình đâu biết tuổi người ta nên phải gọi vậy.

Nói chung từ bạn là hợp lý nhất trong tình huống này.

Chúc mn vui vẻ.

• Ẩn danh
    7 năm trước

Chị Hoàng hôn hỏi khó quá chài, hok biết trả lời, nhưng vẫn muốn vào comment, dc hok ta ? Hìhì

(Các) Nguồn: Vậy Hải đợi chị và Mn giải thích đó, chúc chị vui nha
Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.