Giới trẻ việt nam hiện nay đang hòa tan hay hòa nhập?đã bao giờ các bạn tự đạt cho mình 1 câu hỏi như vậy?

Mình chỉ là 1 người bình thường tvaf không có địa vị trong xã hội,nhưng thời buổi này là thời buổi tự do ngôn luận nên mình xin nêu lên một số ý kiến,và mong sự đồng tình của các bạn

Từ khi đất nước thoát khỏi c/t thì không ngừng phấn đấu để phát triển với phương châm đưa đát nước sánh ngang tầm với các cường quốc 5 châu!và ít nhiều đát nước chúng ta đã đạc được phần nào mục tiêu đề ra...cụ thể chúng ta đã gia nhập vao những tổ chức kinh tế lơn của thế giới,như LIÊN HỢP QUỐC,WTO,ASEAN....đó là những dấu hiệu đáng mừng.

Khi hội nhập cùng thế giới nhà nước VIỆT NAM đã đưa ra phuơng châm là tiếp thu tinh hoa văn hóa nhân loại,[[[hòa nhập nhưng không hòa tan]]],tiếp tục gìn giữ và phát huy bản chất tốt đẹp của con người việt nam.....đó là trên cơ sỡ lý thuyết còn thực hành thì sao?nhân tố quyết định lý thuyết và đưa lý thuyết ấy thành thực tế là giới trẻ củ chúng ta!vậy giới trẻ niệt nam đã và đang thực thi lý thuyết ấy như thế nào?

Thật đáng buồn vì giới trẻ cái mà chúng ta gọi là tương lai của đát nước lại đi theo hướng trái ngược!!!

Bạn có bao giờ để ý thấy những bạn trẻ đang dần hòa tan mình vào những người xung quanh không? Khi chạy theo trào lưu, style…họ đã đánh mất đi bản sắc của chính mình. Biến mình thành những tìn đồ của một nền văn hóa khác, hòa tan mình vào đó! Nhiều người nghĩ rằng như vậy là phong cách, là thời thượng, là hiện đại nhưng có bao giờ họ tự hỏi: gốc gác của mình ra sao? Bản chất của mình như thế nào? Và người khác thấy mình khác người khác hay không?

Nếu chỉ ăn mặc, nói chuyện để người ta thấy mình như một “dân chơi thứ thiệt” thì có lẽ đó là thất bại lớn nhất trong hành trình làm người của bạn! Bởi bạn đang cố ép mình hòa tan vào cuộc sống vốn không thuộc về mình! Khi chơi với những người bạn của mình, vì muốn tỏ ra mình sành điệu, phong cách như họ mà cố gắng chạy theo cái này cái kia của trào lưu! Nhưng càng lúc bạn sẽ càng nhạt nhòa trong mắt những người đó vì bạn cũng chẳng khác gì với họ cả!

Một bộ sinh viên khi trong thời gian học tập thì lại áp dụng cuộc sống khó lý giải đó là "sống thử"họ sống với nhau như vợ chồng nhưng gia đình không hề hay biết!thật đáng chê trách.

.......qua đây là những dòng suy nghĩ của mình nếu cá bạn đọc được và cảm thấy đúng thì các bạn hãy làm những gì các bạn có thể làm để góp phần làm giữ lại bản sắc văn hóa của con người VIỆT NAM chúng ta trong thời kì hội nhập nha các bạn.

chúc các bạn chiều thứ 7 vui vẽ!

18 Câu trả lời

Xếp hạng
  • Ẩn danh
    7 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

có lẽ vậy em à nhưng @ ấy cũng đừng nói khó nghe vậy đôi lúc vì sợ người khác buồn sợ người khác bị tổn thương mà ta phải tự làm tổn thương chính mình, anh đã từng vì sợ bạn gái anh khổ anh đả cố tình tìm cách rời xa cô ấy dù anh đâu hơn cô ấy gấp vạn lần. đó cũng là sự nhẫn tâm. anh ví dụ 1 ví dụ nhỏ nhé khi em gặp 1 người đả xắp chết mà họ đâu đớn quằng quại mà chưa chết dc nhưng không thể cứu sống họ nửa vậy cách duy nhất là em hãy làm cho họ chết nhanh để họ khỏi phải đau dớn hơn về thể xác đó cũng là 1 sự tàn nhẫn đó em, tàn nhẫn có lúc cũng cần thiết để giúp người khác thoát khỏi sự lệ thuộc, nhưng dù sao lòng nhân từ vẩn quan trọng hon em à. anh nhờ sự tàn nhẫn của gia đình mình mà anh mới có được những hiểu biết như hôm nay đó em

Xã hội giờ quá phức tạp người ta có lúc khong hiểu nhân cách là gì nửa đó em à anh rất mệt nên không muốn nói nhiều nủa thôi anh cứ mặc nhân thế vậy chỉ nc với những người có tâm thôi nói hoài mà họ cũng đâu tiếp thu dc gi e

• 7 năm trước

Giới trẻ VN như bạn thấy chỉ là bề nổi, bên cạnh đó vẫn còn một bộ phận khác tốt lắm chứ, bạn cứ đọc các tấm gương nghèo khó học giỏi trên báo là thấy ngay. Việc một bạn trẻ nào đó có nhân cách như thế nào phụ thuộc rất nhiều vào môi trường mà họ lớn lên, cách dạy dỗ của gia đình,v.v... Như bạn thấy khi họ chạy các trào lưu đến từ các nước khác là bởi vì văn hóa VN hiện đại là một nền văn hóa không có bản sắc, hay nói cách khác là nghèo nàn. Do đó giới trẻ phải tìm cách giải quyết sự thiếu hụt đó bằng cách ngưỡng mộ các nền văn hóa khác trong khu vực, mà nổi bật nhất là Nhật Bản và Hàn Quốc. Cũng giống như trước đây trong thời kỳ 1997-2005 là văn hóa Anh-Mỹ.

Mình chỉ đơn cử một ví dụ đơn giản: nếu như ở Nhật Bản, các công trình kiến trúc cổ được bảo tồn rất tốt, nhìn y như mới xây, ở Hàn Quốc cũng vậy. Còn ở VN thì chúng không được bảo tồn tốt như vậy, nếu có chăng thì cũng chỉ bằng các hình thức chắp vá, thô kệch. Các giá trị văn hóa truyền thống của hai nước này cũng được bảo tồn một cách hoàn hảo. Từ đó nền văn hóa truyền thống của họ đã "hòa nhập" rất tốt với văn hóa hiện đại của phương tây để tạo thành một bản sắc độc đáo cho các quốc gia này. Trong khi đó VN chứng kiến một quá trình ngược lại, đó là sự phá hủy các giá trị văn hóa truyền thống, nhưng lại lưu giữ những yếu tố mang tính tiêu cực. Nền văn hóa hiện đại của phương tây khi vào VN đã bị biến dạng thành những cái không tốt. Kết quả là tạo nên một xã hội không ra một hình thái gì cả.

Tình trạng đó buộc giới trẻ phải hướng ra bên ngoài và có những biểu hiện tiêu cực trong lối sống, điều này không phải ngẫu nhiên mà là một cách "phản ứng". Như bạn thấy các bài thi đại học môn sử có điểm rất thấp, vì sao vậy? Đó là cũng là một cách "phản ứng". Tóm lại, giới trẻ VN hiện nay không hề hòa tan như chúng ta lầm tưởng, nhưng nói là hòa nhập cũng không đúng. Họ chỉ đang trốn chạy văn hóa, đang phản ứng trước thực tế xã hội. Nếu tình trạng đó khác đi, họ sẽ tự động thay đổi mà chẳng cần kêu gọi gì cả.

• 6 năm trước

Cho em xin phép không bỏ dấu nhe^^Bài viết 2 năm rồi nhung van con thay y nghia nhat la trong thoi ki Trung Quoc gay han voi Viet Nam ta. Moi nguoi yeu nuoc mot cach khac nhau nhung phan lon nhieu gioi tre van noi... neu TQ danh VN thi cung se dau hang TQ ..con co nhieu ban lai noi..neu ngay xua VN theo My thi TPHCM da thanh New York roi... minh that su khong hieu sao cac ban lai co the co suy nghi nhu vay duoc? Doc lai bai nay thay co y nghia va cam thay dung trong thoi buoi hien nay co le nhieu ban da tu Hoa Tan minh 1 so chay theo phong cach, phong trao 1 so do chinh ba me ho lai giao duc con huong ngoai 1 cach thai hoa' chi biet lo cho minh khong nghi den minh cung dang la1 cong dan la 1 giot mau van dang chay trong huyet mach VN nay .. yeu DAT NUOC yeu SAI GON yeu QUE HUONG TOI dung Hoa Tan hay chinh la minh TUOI TRE oi

• Ngocan
    Lv 6
    7 năm trước

Hiện tượng là như vậy. Ta có thể thấy họ hòa nhập hoặc hòa tan. Tuy nhiên, khi có chuyện lớn thì ý thức dân tộc và lòng yêu nước sẽ trỗi dậy trong lòng từng người con nước Việt thôi. Lịch sử đã chứng minh điều đó rồi.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 7 năm trước

E cũng đang độ tuổi đó , lại là thah niên ...( khg muốn sống thử hả?) hi hi....

Đặt câu hỏi thì làm dc gì khi nhà trường , gia đình và bản thân khg ý thức dc điều gì cần hay khg cần em ơi!

• 7 năm trước

Ý chúng muốn "hòa" mà mình muốn "phân" cũng không được. Cầu trời cho chúng còn nhớ rằng chúng là người VN cũng tốt rồi.

• 7 năm trước

thầy tui bảo : từ khi văn hóa phương Tây du nhập ...giới trẻ "hư" với tốc độ " vượt ánh sáng"

thầy tui nói hơi quá thì phải .....nhưng cũng ko sai .....

hòa nhập ...và tiện thể ..hòa tan luôn .Nhưng ko phải ai cũng zậy ! chỉ một bộ phận thui ..

chúc @ vui vẻ an lành !

• hay wa!hm nay la chu nhat..hihi..dung la mih lun di truoc thoi thuong..so chua...!!...viet dung lam...dung ui!mih se co gang giu ban chat con nguoi truyen thong cua viet nam,cua nguoi Chau a......mih se k dua doi,k nhuom toc lug tung,giu nguyen mai toc den,mau da vang,nu cuoi xih hiiiiiii.........so chua!.......qua bai viet cua Lam,mih cung bat bih vs loi "Song thu"cua hoc sih,sih vien...chi ngi~ thoi,mih cug k dam ngi~ toi loi sog do nua...the la k tot.."Hoa nhap de thay ta khon lon,truog thah va dong gop nhiu hon..Hoa tan de lm j?de thay ta chag la j ca..la vo hjh,la con so 0".....yeahhhh......chuc bac Lam vui ve nhe!va co nhiu baj viet hay,y ngia nua.....!pip''.........

(Các) Nguồn: Cheers!
  • Kể cho bạn biết thêm 1 biến chất học theo lối sống tây phương;;;;;;;câu chuyen mang tên.

"GIỚI TRẺ VIỆT NAM:ĐÃ YÊU THÌ PHẢI LÊN GIƯỜNG"

Lan, đang học Thạc sĩ ngành quản trị kinh doanh, thú nhận đã có quan hệ tình dục với bạn trai từ hai năm nay: “Có gì đâu, chúng tôi yêu nhau. 'Chuyện ấy' sớm muộn gì cũng tới, yêu mới sống chung với nhau chứ”.

Khánh, bạn trai Lan thẳng thắn: “Chúng tôi phân biệt rạch ròi, vui vẻ thì sống chung với nhau, còn thấy hết tình, hết cảm xúc thì vui vẻ chia tay tìm nguồn cảm hứng mới”.

Khánh công nhận đã có nhiều cuộc hẹn hò kết thúc trong khách sạn và những cuộc tình chớp nhoáng đó đều rất vui vẻ vì đã có quy ước “không truy cứu” với nhau trước.

Thanh nổi tiếng trong công ty, bạn bè với biệt danh “quen là lên giường", công khai quan điểm sẵn sàng hiến dâng vào cuộc yêu của mình: “Đã yêu là yêu trọn vẹn”.

Cô có nhiều mối quan hệ “đơn thuần là xác thịt”

Cô chia sẻ: “Không thể tin chính tôi là người đề nghị bạn trai chỉ mới quen sơ vào khách sạn khi tôi biết người ta đã có vợ”, đó là lần đầu tiên tôi tiến tới việc 'yêu trọn vẹn'."

Thanh thú thật là đã “thân quen” với khá nhiều đàn ông và mối quan hệ “đơn thuần là xác thịt” ngày càng tỷ lệ nghịch với tình yêu. Ban đầu tình yêu quyết định có “tới bến” hay không nhưng về sau thì chẳng cần yêu nữa, “thấy hợp nhãn, không ràng buộc là vào khách sạn được rồi”. Và đáng buồn hơn khi chính chị là người chủ động “mời mọc” trong khi càng có ít người đồng ý.

Lại có cô gái cảm thấy hối tiếc vì đã sống và yêu quá dễ dãi như thế. “Bây giờ tôi như một gái bao”, Phương tâm sự trong nước mắt. Phương lún ngay khi đỗ đại học, thoát khỏi sự kèm cặp của gia đình. Những cuộc vui thâu đêm suốt sáng liên tục cho tới năm 2 thì phải nghỉ ngang vì nợ môn. “Ban đầu nghĩ đơn giản là quan hệ với người yêu thôi. Sau “phóng lao phải theo lao”, đã một lần lên giường là có lần sau, càng ngày càng dễ vì còn gì để mất đâu. Sống chung thì chuyện bạn trai chu cấp tiền, mua sắm, tặng quà là chuyện thường. Dần dà tôi thành gái bao chuyên nghiệp lúc nào không hay”, cô nói.

Phương cho biết cũng có vài lần quyết tâm làm lại từ đầu nhưng “danh tiếng” đồn xa quá nên Phương dù có muốn “yêu một cách bình thường” trở lại cũng khó...

Lối suy nghĩ quá thoáng đã dẫn đến chuyện yêu và quan hệ tình dục quá dễ dãi của một bộ phận giới trẻ ngày nay. Đã có nhiều bạn gái vì không quý trọng bản thân nên dễ dàng đánh mất mình và gây ra nhưng hệ lụy vô cùng đau lòng.

• 7 năm trước

Chi Iu Em...............!!!!

Ngày mai c3 dat 3me qua hoi cuoi em ngay !!!

Haaaa....... lan này em5 chay dau cho thoát !

Kaaaaaaa......... vui em5 hé..... haaaaaa......

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.